Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีต่อหลอดไฟ LED เข้ากับ พัดลมคอมด้วยครับ (แบบไม่มีไฟมาคู่ตัว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีต่อหลอดไฟ LED เข้ากับ พัดลมคอมด้วยครับ (แบบไม่มีไฟมาคู่ตัว)

ขอวิธีต่อหลอดไฟ LED เข้ากับ พัดลมคอมด้วยครับ (แบบไม่มีไฟมาคู่ตัว)

ขออย่างละเอียดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ..

Originally posted by aekshow View Post
    อย่าหยุดคิด+จินตนาการครับพี่น้อง วันนี้อาจไม่ดี วันต่อไปต้องดี
    วันนี้อาจได้แค่สิงประดิษฐ์ ต่อไปต้องเป็น นวัตกรรม

เห็นกระทู้ล่างๆถามมาก็เลยจัดให้ดูแบบ ลาวๆ ตามประสาผมเน้อ

เตรียมอุปกรณ์กันเลย
    1. พัดลม(กากไม่กากแล้วแต่)
    2. LEDขนาด3มม หรือใครจะใช้ 5มม ก็แล้วแต่
    3. ตัวต้านทาน ค่า 560โอมห์ขนาด1/4w ผมหา470โอมห์ 1/4ไม่ได้ มีแต่1/2ใหญ่เบ้ง
    4. สายไฟ ยิ่งเล็กยิ่งดี
    5. หัวแร้ง ตะกั่ว ปืนกาวร้อน สว่าน ฯลฯ

เพิ่งทำเสร็จอีกอัน อันนี้ 8ซม ในบาง(มากับฮาร์ดิสคูลลิ่ง ถูกๆ) ด่านล่างเลยครับ

มาดูพัดลมผู้โชคร้ายกัน ที่มาเป็นนายแบบ

ส่วนเรื่องการถอดพัดลม ผมขอข้ามไปนะครับ คิดว่าคงถอดกันเป็น ถ้าไม่เป็นก็กระทู้นี้ครับ
    วิธีถอดพัดลมแบบลาว <<<< กด

ส่วนการต่อ LED ใครต่อไม่เป็นก็ดูที่นี้ครับ การต่อLEDแบบลาวๆ <<<กด

เอาละ ต่อกันเลย ชำและออกมา

เอาสว่านมาเจาะ (ถ้าปรับรอบได้ ปรับรอบช้าๆหน่อยนะครับ รอบจัดมันจะละลาย)
    เจาะตามมุมทั้ง4นะครับ อ๋อ อย่าลืมหาถุงพลาสติกมาครอบตัวขดลวดตรงกลางใว้ด้วยครับ
    เดี๊ยวเศษที่เราเจาะจะไปติดในนั้นอาจสร้างปัญหาได้ครับ

แล้วก็ข้างๆ เพื่อร้อยสายไฟผ่าน

จากนั้น เตรียมหลอดพร้อมสายไฟร้อยเข้าไป ทั้ง4 พร้อมกับคร่อมRซะให้เรียบร้อย

ต่อสายพ่วงให้เสร็จเรียบร้อย พร้อมกับเอามาต่อที่สายพัดลมเดิม
    สำหรับตัวนี้เป็นแบบ3พินจะมีสีให้เราจำดังนี้

1. แดง ไฟ+ 12V
    2. ดำ ไฟ-
    3. เหลือง เซ็นเซอร์วัดรอบนั้นเอง

ถ้าเป็นแบบโมเล๊ก ก็ง่าย เพราะมีแค่2เส้น

ตรงนี้ก่อนต่อควรเช็คให้เรียบร้อยนะครับ สำคัญ

ประกอบกลับเข้าไปให้เรียบร้อยครับ

เทสๆๆ 1...2....3....

เสร็จแล้วครับ ง่ายนิดเดียว แต่ยากมาก

ไปก่อนละครับ อย่าลืมนะครับ "อย่าหยุดคิด"

อันนี้สีเขียว เช่นเดียวกันครับ
    นายแบบของเรา ผู้โชคร้าย

อย่าลืมนะครับ ปิดตรงกลางด้วย

เสร็จแล้ว เร็วมั๊ยครับ ท่านๆ เอิ๊กก

เทียบกับ CM ไปเลย หุหุ

อีกอย่างนะครับ แสงมันจะโค้งตามใบพัดลม เราก็สามารถเจาะให้บังคับมุมของแสงได้ครับ

ตัวอย่่างต่อไป ที่จะทำ

ตัวนี้สวย สีขาวของมันเรืองแสงด้วยน้า

แถม ประทัดจีนพร้อมไม้ขีด

ขอได้รับความขอบคุณ จากใจ "โชว์ลาว"
    ^
    ^
    ผลงานลุงเอก โชว์ลาว

Comment

เจิมๆ

Comment

พี่ครับ ช่วยอธิบายรูปนี้หน่อยครับ

คืออยากให้วาดเป็นรูปได้ไหมครับ ว่าต่อไฟจากเส้นไหนไปไหน แล้วบักกรี เข้ากับตรงไหน แล้ว คร่อมR นี่คืออะไรเหรอครับ พยามหาพัดลมที่มีไฟ เก่าๆ มาแกะ ดูมันต่อไม่เหมือนกันรบกวนหน่อยครับ

Comment

ถ้าพัดลมที่มีไฟอันเก่าล่ะก็ชิวๆเลย
          ก่อนแกะไฟอันเก่าก็ดูสีของสายไฟด้วยว่าสายสีไหนต่อขั้วไหนของหลอด แล้วก็ไม่ต้องใส่R(ตัวต้านทาน)เพิ่ม แค่ต่อหลอดกับสายไฟให้ถูกขั้วก็พอครับ

รูป+วิธีการของ SLT เขาเอาพัดลมที่ไม่มีไฟมาใส่ไฟเพิ่มเองครับ อันนี้ต้องเจาะรูแล้วก็ใส่Rเพิ่มที่หลอดแต่ละหลอดเหมือนในรูป

เอากระทู้นี้ไปดูประกอบด้วยนะครับ การต่อไฟled
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425916
          ส่วนกระแสไฟก็ต่อจากตรงกลางของพัดลม
          Last edited by CheekyDrea; 18 Apr 2010, 17:24:23.

Comment

Originally posted by CheekyDrea View Post
            ถ้าพัดลมที่มีไฟอันเก่าล่ะก็ชิวๆเลย
            ก่อนแกะไฟอันเก่าก็ดูสีของสายไฟด้วยว่าสายสีไหนต่อขั้วไหนของหลอด แล้วก็ไม่ต้องใส่R(ตัวต้านทาน)เพิ่ม แค่ต่อหลอดกับสายไฟให้ถูกขั้วก็พอครับ

รูป+วิธีการของ SLT เขาเอาพัดลมที่ไม่มีไฟมาใส่ไฟเพิ่มเองครับ อันนี้ต้องเจาะรูแล้วก็ใส่Rเพิ่มที่หลอดแต่ละหลอดเหมือนในรูป

เอากระทู้นี้ไปดูประกอบด้วยนะครับ การต่อไฟled
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425916
            ส่วนกระแสไฟก็ต่อจากตรงกลางของพัดลม

ในรูปจะเห็นว่า จะมีขา R ข้างหนึ่งไม่ต้องทำการบักกรี เหรอครับปล่อยไว้ โล่งๆ แบบนั้นเลยหรือเปล่า

Comment

ไม่บัดกรีแล้วจะต่อทำไมล่ะ มันต้องครบวงจรด้วยสิถึงจะเวิร์ก - -"

ดูดีๆ ในทู้ที่ให้ไปอ่ะ มีรูปวงจรและทุกอย่างที่จำเป็นในการต่อไฟledอยู่ เปลี่ยนแค่จากต่อธรรมดาๆเป็นแผง มาต่อเข้าพัดลม

Comment

โทดที เมื่อคืนหลับ ว่าจะถ่ายรูปการต่อให้ดูดันลืมซะได้นี่ เดี๊ยวจะวาดให้ดูด้วย รอหน่อยครับ แห๊ะๆ ในส่วนที่ว่าไม่ได้บัดกรีนั้น
                มันไม่ใช่ขาR ครับ เป็าของLEDแบบ4ขาซึ่งผมบัดกรีแค่ขาเดียวเพราะมันพ่วงกัน 4ขา = 2ขามาแยกเป็น4 งงมั๊ยครับ?

ดูรูปนี้ประกอบ 2ขาบน กับ 2ขาล่าง ต่อถึงกัน

[IMG]วิธีต่อ ก็หาสายไฟเส้นเล็กๆ ลากยาวไปถึงหลอด แล้วดร๊อป R ก่อนเข้าหลอดLED ตรงขั้ว+ ใช้R1/4W จะตัวเล็กหน่อยครับ ตามรูป ขั้วลบ ลากยาวเลย [/IMG]
                Last edited by aekshow; 19 Apr 2010, 21:10:02.

Comment

แล้วตัวต้านทานต่อครงไหนล่ะครับ บอกหน่อย ถ้าให้ดีขอเป้นวิดีโอเลยได้มั้ยครับ ขอความกรุณาล่ะ

Comment

Originally posted by aitthcihai View Post
                    แล้วตัวต้านทานต่อครงไหนล่ะครับ บอกหน่อย ถ้าให้ดีขอเป้นวิดีโอเลยได้มั้ยครับ ขอความกรุณาล่ะ
                    R นั่นแหละคับตามในรูปวงจรด้านบนก็ต่อRเข้ากับขาบวกของหลอดคับ

ต้องมีความรู้เรื่องพวกนี้ด้วยอะคับจะเข้าจัย ลองไปศึกษาพื้นฐานก่อนก็ได้คับ ไม่ยากคับ

Comment

ง่า ขุดมาไกลเลย รูปที่ผมยังไม่ต่อขาR ผมให้ดูว่าเวลา เจาะรูที่พัดให้เอาพลาสติกปิดตรงกลางพัดลมใว้ก่อนนะครับ ส่วนขาR ยังไม่ต่อครับ ตอนถ่าย

Comment

วันนี้ไม่บ่นเหรอครับทั่นประธาน

เสาร์-อาทิตย์ถ้าว่างเดี๋ยวมาร่วมวงด้วยครับ . . .

Comment

[IMG][/IMG]

ตามแบบของท่านประธาน คชล.ครับ

แบบนี้เน้นประหยัดสุดๆครับ

ถ้าไม่เก่งเรื่องบัดกรีแนะนำว่าต่อไฟจากPSUโดยตรงดีกว่าครับ

Comment

Comment

ท่านครับ R ต่อกับขาบวกหรือลบครับ

Comment

Working...
                              X