Announcement

Collapse
No announcement yet.

"บ้านๆ" เครื่องคอมฯ ธรรมดาๆ เคสเก่าๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• "บ้านๆ" เครื่องคอมฯ ธรรมดาๆ เคสเก่าๆ

เครื่องคอมตัวเอง เสียงมันดังผิดปกติ และเครื่องร้อนกว่าปกติ ก็เลยเอามารื้อทำความสะอาดซะหน่อย

จัดการ ยกมาจากบ้าน นั่งทำที่ร้านซะเลย เพราะช่วงนี้ ลูกค้าน้อย เลยมีช่วงเวลาว่างๆ ก็เลยเอามา โชว์ บ้างดีกว่า

จริงๆแล้ว กะว่า จะแกะออกมาทำความสะอาดธรรมดาๆเฉยๆ
    แต่ดันเข้ามาดู Modify Zone นั่งดูกระทู้ชาวบ้าน และเห็นของทีม SLT แล้ว เมพขิงๆกันจริงๆ ก็เลยเกิดพลังอยากโมฯ ขึ้นมาทันที
    อยากโชว์ แต่ก็อาย เขามีแต่ โชวเทพๆกัน ผม โชว์ห่วยละกันนะ

ไหนๆ วันนี้ ก็แกะเครื่องออกบางส่วนแล้ว ก็ เอามาให้ดู แบบ บ้านๆ ละกันครับ
    ไม่ค่อยแต่งมาก เพราะเคสปิด

เริ่มเลยละกัน
    ตอนที่กำลังรื้อ ถอดอุปกรณ์ที่มีระบบระบายความร้อน มาทำความสะอาดซะหน่อย

พอดี รื้อๆไปเจอ อุปกรณ์เหลือๆ หนึ่งชิ้น เหลือมาจากการรื้อลำโพงพังๆครับ ได้การละ

ก็เลย ไปเอาพัดลมดูดอากาศ ของ Asus ซึ่งซื้อมานานแล้ว ไม่ได้ใช้งาน

ก็จัีดการ ตัดๆๆๆ ด้วยกรรไกรอันใหญ่ ต้องใช้ด้ามแข็งๆหน่อย

ตัดเสร็จแล้วครับ เจ็บมือใช้ได้เลย
    ได้ที่ปิดหลังของช่อง PCI ต่างๆ ที่ไม่ได้ใช้งาน...

ส่วนอันนี้ ทำออกมา แหวกแนวชาวบ้านเล็กน้อย

เพื่อเอามาติดตั้งกับพัดลมของ Asus ครับ ได้แบบนี้....ส่วนสติกเกอร์ ! มันก็มาจาก สติดเกอร์คำเตือน ที่พัดลม ตัดเอาแต่ ! มาแปะ

นั่งทำมาตั้งแต่สี่โมง ตอนที่ทำถึงนี่ บ่ายสองแล้ว ร้อนนๆๆๆ

Last edited by Zepherous; 26 Aug 2009, 10:12:23.

ต่อๆๆ

ร้อนยังไง ลองดูครับ.........แดดจ้าเลย ร้านผมเป็นร้านชั้นเดียว ห้องแถว หุหุ

ร้อนๆแบบนี้ มาดับร้อน(ให้คอม) ด้วยพัดลม ซื้ำตะแกรงมาติดตั้งด้วยครับ เพราะสาเหตุนึงของเสียงที่จะแก้ไข ก็คือ เสียง แกรกกกกๆๆๆ ของสายไฟหรือวัสดุใหญ่ๆ มันเข้าไปติดขัดน่ะเอง

เริ่มการเก็บสายไฟครับ (ตอนแรกยังไม่ได้เก็บเลย เพราะเพิ่งเปลี่ยนเพาเวอร์)
    มีหนึ่งตัวช่วย คนทำ InkTank รู้จักกันดี เรียกว่า ตีนตุ๊กแกรึเปล่า ไม่แน่ใจ?? มีแถบกาวมาให้เสร็จ เพียงลอก แปะ รัด ....หาได้ตามร้านอุปกรณ์ inktank หรือร้านอิเล็กฯบางร้าน

เดินสายไว้ด้านหลัง ส่วนใหญ่ จะเป็นสายไฟของระบบระบายอากาศ(พัดลมนะแหละ)

ฮิตกันจัง กับ Harddisk กลับด้าน

ประมาณ 50% แล้ว

เอาฝาหลัง มาติดตั้ง ใส่การ์ดจอ และสายไฟต่างๆครับ ตอนนี้ เสร็จแล้วละ

ภายในเคสบ้านๆครับ

พอดี ทำเสร็จแล้ว ตะแกรงหน้าลำโพงยังเหลืออยู่ครับ ผมก็เลยเอามาตัด ทำที่ใส่ตรงช่อง Floppy Disk ซะเลย ฝาพลาสติก มันดูไงๆอยู่

เสร็จแล้วครับ

สุดท้ายครับ ด้านในเคส ตอนกลางวัน ไม่สวยเท่าไร

และสุดท้ายจริงๆ นั่นคือ หลังคอมฯ เครื่องที่ร้านครับ คนละตัวกับที่เอามาโม

จบแล้วครับ สำหรับโชว์ห่วย แต่งง่ายๆ แบบพอเพียง

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้ารูป มันใหญ่เกินไปหน่อย ดันย่อแค่ 50% รู้ตัวก็ตอนโพสแล้ว แย่ๆ
    Last edited by Zepherous; 26 Aug 2009, 10:34:42.

Comment

เรียบง่ายแต่ก้อสวยงาม ครับ ว่างเอาเครื่องผมไปโม บ้างน่ะ หุหุหุ

Comment

เก็บสายได้แจ่มมากครับ สุดยอด

Comment

สวยคั๊บ ^^

ชอบ ๆ

Comment

สวยน๊ะนี.... ละเอียดดีครับ ชอบช่องปิดPCI จังเลย ผมเคยซื้อตะแกรงเหล็กจากบ้านหม้อมาเหมือนกัน
            แข็งมากๆ ฮี่ๆ

Comment

แหล่มดีคับพี่น้องคับ

Comment

เเจ่ม

Comment

งามมากครับ

Comment

สวยดีครับ ชอบตีนตุ๊กแกที่เก็บสาย

Comment

เอาฆ้อนวางไว้ข้าง ๆ พร้อมฟาดเลยนะครับ ล้อเล่นครับ
                      สวยแบบพอเพียงครับ
                      ปลายสายถ้กถ้าหาท่อหดมาหุ้มจะดูดีกว่านนี้อีกนะ่ครับ

Comment

สวยงาม เป็นระเบียบ ครับ

Comment

หล่อครับอุปกรณ์เยอะจริงๆ

Comment

เรียบง่ายแต่สวย อิอิ

Comment

Originally posted by underton View Post
                              เรียบง่ายแต่ก้อสวยงาม ครับ ว่างเอาเครื่องผมไปโม บ้างน่ะ หุหุหุ
                              ยกมาเลยครับ อิอิ

Originally posted by TAi0cz View Post
                              เก็บสายได้แจ่มมากครับ สุดยอด

Originally posted by peemseed View Post
                              สวยคั๊บ ^^

ชอบ ๆ
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by aekshow View Post
                              สวยน๊ะนี.... ละเอียดดีครับ ชอบช่องปิดPCI จังเลย ผมเคยซื้อตะแกรงเหล็กจากบ้านหม้อมาเหมือนกัน
                              แข็งมากๆ ฮี่ๆ
                              ตอนแรก ก็กะแค่ว่า เอามาทำถวามสะอาดธรรมดาน่ะครับ
                              พอดีเห็น ซากวิทยุ all-in-One ของจีนแดง เลยเอามาซะเลย

Originally posted by Satanu View Post
                              แหล่มดีคับพี่น้องคับ
                              Originally posted by tom23 View Post
                              เเจ่ม
                              Originally posted by thebeer_se View Post
                              งามมากครับ
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by GTR 35 View Post
                              สวยดีครับ ชอบตีนตุ๊กแกที่เก็บสาย
                              ครับผม พอดีเคสของผมเป็นรุ่นเก่า ส่วนของเมนบอร์ดและไดร์ฟจะเป็นแผ่นเดียวกันหมดเลย ไม่มีรูด้วย เลยร้อยเคเบิลไทด์ไม่ได้

Originally posted by meo95 View Post
                              เอาฆ้อนวางไว้ข้าง ๆ พร้อมฟาดเลยนะครับ ล้อเล่นครับ
                              สวยแบบพอเพียงครับ
                              ปลายสายถ้กถ้าหาท่อหดมาหุ้มจะดูดีกว่านนี้อีกนะ่ครับ
                              ครับผม โอกาสหน้าครับ พอดีเสร็จแล้ว เพิ่งนึกออก อยากจะบอกว่า ไปซื้อท่อหดร้านอิเล็กฯ แล้วก็ลืม ว่าจะซื้ออะไร 555 เลยไม่ได้ทำตรงนี้

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                              สวยงาม เป็นระเบียบ ครับ

Originally posted by รักกันดี~* View Post
                              หล่อครับอุปกรณ์เยอะจริงๆ
                              อาศัยเก็บเอาของที่เสียๆมาแกะเอาอะไหล่ครับ เช่น ตะแกรงพัดลม ก็ได้จาก PSU เสียๆ ตะแกรงดำนั่นก็ตามที่บอกครับ

Originally posted by >!eNg_* View Post
                              เรียบง่ายแต่สวย อิอิ
                              ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ เป็นกำลังใจมากมาย

Comment

Working...
                              X