Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามการต่อ LED หน่อยครับ พอดีเอาความรู้คืน อ. ไปหมดแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามการต่อ LED หน่อยครับ พอดีเอาความรู้คืน อ. ไปหมดแล้ว

รบกวนถามการต่อ LED หน่อยครับ พอดีเอาความรู้คืน อ. ไปหมดแล้ว

พอดีผมได้ LED 4 ขา มาหลายตัว เลยคิดว่าจะเอาต่อเป็นไฟใส่ในเคส

แล้วค้นๆในกล่องเจอ R 1k 1/4w หลายตัวเหมือนกัน

ควรจาต่อ LED 1 ดวง ต่อ R 1k เลยหรือเปล่าครับ
    กลัวมันจะสว่างน้อยไปหน่อยครับ เลยจะต่อแบบ
    LED 2 ดวง ต่อ R 1k เหมือนในรูปได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

น่าจะได้(มั่ง)

รอคนต่อไปครับ

Comment

ได้น่ะคงได้ครับ แต่ R 1/4w มันจะไหวไหมนั่นแหละครับ
      กลัวมันร้อนจิ๊ดๆ

Comment

ผมลองมาแล้ว ทั้ง2แบบ แน๊ะนำว่า ต่อ 1 ต่อ1 ไปเลย แยกแทบไม่ออก R470 สว่างกว่า นิดนนึง
        แต่หลอดก็ร้อนกว่าด้วยครับ ผมว่า มี1Kก็ใช้1K แต่ สีน้ำเงินนี่ ปกติ ต้องลดค่าRลงมาอยู่แล้วนะครับ
        ผมเคยลองแต่สีเขียว แยกแทบไม่ออก ลองดู

อันหลอดไฟมากนั้น R1k ส่วนอันขวา 470

Comment

1R 1LED คับ

ชัวร์ ^^ กะไฟ 12V น้า

Comment

Originally posted by aekshow View Post
            ผมลองมาแล้ว ทั้ง2แบบ แน๊ะนำว่า ต่อ 1 ต่อ1 ไปเลย แยกแทบไม่ออก R470 สว่างกว่า นิดนนึง
            แต่หลอดก็ร้อนกว่าด้วยครับ ผมว่า มี1Kก็ใช้1K แต่ สีน้ำเงินนี่ ปกติ ต้องลดค่าRลงมาอยู่แล้วนะครับ
            ผมเคยลองแต่สีเขียว แยกแทบไม่ออก ลองดู

อันหลอดไฟมากนั้น R1k ส่วนอันขวา 470
            Originally posted by mrbasszaa View Post
            1R 1LED คับ

ชัวร์ ^^ กะไฟ 12V น้า

ตัวแรกผมเข้าใจผิด นึกว่าต้องจ่ายไฟ 5V ให้ ถึงว่า แสงมันอ่อนจัง

ลองเสียบ 12V ดู เอ๊ะ!!!! ตกใจเลยครับ หน้ามืดเลย (เพ่งอยู่) LED 9 ตัวพุ่งเข้าที่หน้าอย่างจัง

อิ อิ ตกลงก็ 1 LED 1 R1k นั่นแหละครับ

Comment

ตามจริงกับไฟ 5V ก็ได้นะ

แต่คงต้องเปลี่ยนค่า R หน่อย

ไม่งั้นมันไม่สว่างง

เอิ๊กๆๆ

Comment

ถ้าจะต่อทำสวิทปิดเปิดนี่ ต้องต่อตรงไหนอย่างไรบ้างรึครับ ขอแบบคร่าวๆก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by honoruru View Post
                  ถ้าจะต่อทำสวิทปิดเปิดนี่ ต้องต่อตรงไหนอย่างไรบ้างรึครับ ขอแบบคร่าวๆก็ได้ครับ

จัดไปเลยครับ สวิทช์ผมซื้อมา 15 บาท 12V

ส่วนวิธีต่อก็ไม่ยากครับ เดี๊ยววาดรูปให้แป๊บ

Comment

Originally posted by honoruru View Post
                    ขอตอบแบบนี้นะครับ

ไฟขั้ว+ _____สวิตซ์_____R______LED(ขั้ว+)

ไฟขั้ว- _____________________LED(ขั้ว-)

เข้าใจมั๊ยครับ ^^

Comment

รอรูปพี่เอกดีกว่า

เอิ๊กกๆๆๆ

พี่เค้าเป็น จิตรกรน้อยย

555+

Comment

Originally posted by mrbasszaa View Post
                        รอรูปพี่เอกดีกว่า

เอิ๊กกๆๆๆ

พี่เค้าเป็น จิตรกรน้อยย

555+
                        ซะงั้น

มาแล้วๆๆ โปรดใช้ความระมัดระวัง ในการต่อ

ปล. ถ้าแบบไม่มีไฟก็ไม่ต้องเอาเส้นกราวด์(ดำ) มาที่สวิทช์ครับ ไปโมเล๊คอีกฝั่งได้เลย

Comment

เหอๆ

วาดแบบถูกหลักด้วยนะเนี่ย

ข้ามสายต้องเป็นสะพานโค้ง

อิอิ

Comment

ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ครับ ดูตามรูปแ้ล้วยิ่งงง

คือผมต่อled ตามวงจรที่คุณเอกวาดไว้ด้านบน แล้ว จะเอาไปต่อสวิทด้วย
                            คือเส้น+ นี่ต้องไปต่อที่ไหนเ้ล่บ-ที่ไหน ของตัวสวิทน่ะครับ
                            สวิทเป็นแบบกลมๆเหมือนของคุณเอก
                            ยังไงรบกวนช่วยอธิบายใหม่อีกรอบทีครับ

Comment

สวิทกลมของคุณเอกรู้สึกว่าจะเป็นแบบ กดติดปล่อยดับครับ คือกดค้างไว้ไฟติด ถ้าปล่อยไฟดับ

ให้ใช้สวิทช์ธรรมดาดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X