Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯมีไฟดูด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต่อแท่งกราวใว้ซักอันนึงครับ อมรก็มีขาย ซัก80ซมตอกให้มิด เป็นแท่งทองแดง จากนั้นต่อสายมาที่เคสรับรอง ไม่ดูดครับ

Comment

ถอดปลั๊ก ไฟ ออกดิ (ตู จาโดนไหมเนี่ย)

Comment

ยก ขาขึ้นให้สูงจากพื้นไว้ อย่าวางบนพื้น วางขาบนไม้ หรือ หา ผ้า พรม มาไว้ รองเท้าของเรา คับ

Comment

อืมจริง ของผมเอาสว่านเจาะปูนที่พื้น แล้วเอาตะปูคอนกรีตตัวที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่ซื้อได้(3นิ็้วกว่าๆ) ตอกลงให้เหลือหัวไว้หน่อยพอพันสายไฟได้ แล้วเอาสายลำโพงที่เหลือเศษๆ(ทองแดงเส้นใหญ่ดีครับ)พันที่หัวตะปู ส่วนปลายอีกเส้นหนึ่งเสียบที่รูกลางของปลั๊กไฟพ่วงที่เอามาจ่ายให้คอมกับอุปกรณ์เสริมต่างๆก็อยู่แล้วครับ เพราะอุปกรณ์ทุกๆอย่างที่ใช้ร่วมกับคอมฯและตัวคอมเองจะใช้ปลั๊กที่มี3ขั้วอยู่แล้วครับ ตอนนี้ก็ทำแบบนี้เกือบทุกจุดรอบบ้านเลยครับ ยอมลงทุนซื้อปลั๊กพวงที่มี3ขั้ว ยึดกับผนังที่มีปลั๊กเสียบอยู่ครับ ตัวปลั๊กพวงก็ยึดตายกับผนังเลยครับ ง่ายดี บ้านผมมันเดินสายไฟแบบเก่า(ไม่มีสายดิน) ผมเลยทำสายดินที่ปลั๊กพ่วงซะเลย ง่ายดีครับ

Comment

เห็นใจครับ ขุดๆให้

Comment

อยากเห็นวิธีต่อสายดินแบบชัดๆ ท่านใดจะกรุณาสอนได้บ้างครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลยจริงๆ T^T

Comment

ก็ไปลองถอด เครื่องทำน้ำอุ่น สิครับ

Comment

ต่อส่วนที่เป็นโลหะของเครื่องไช้ไฟฟ้า แล้วต่อสายลงไปในดิน ฝังลึกซักครึ่งเมตร ถ้าดินทรายก็ลึกกว่านั้น ( เชื่อความชัวร์ป๊าบ ) นี่อย่างง่ายครับ

เป็นคอมพ์ก็ต่อจากตัวถัง หรือถ้า psu รุ่นพี่ิ้บิ้กก็จะมีสายกราวแยกมาให้ต่างหาก

ถ้ายังงง ก็ลองเดินไปนอกบ้าน ดูสายกราวของสายโทรศัพย์ครับ แต่ของเราต้องลึกกว่านั้น ( อย่าไปต่อสายเดียวกันนะครับ เราท์เตอร์พินาศ )

Comment

ผมก็เคยดูด พอต่อสายดินก็หายครับ

Comment

เพิ่มเติมครับ ลองอ่านดู
                      http://teenet.chiangmai.ac.th/emac/j...2004/23/04.php

Comment

ขอบคุณครับ ได้ฤกษ์เมื่อไหร่จะลองดู

Comment

Working...
                        X