Announcement

Collapse
No announcement yet.

โต๊ะซื้อไม่ถูกใจ ทำเองดีฝ่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โต๊ะซื้อไม่ถูกใจ ทำเองดีฝ่า

ที่จริงว่าจะไม่โพสล่ะ แต่เห็นห้องนี้เงียบๆ อาจจะไร้สาระนิดนึงนะครับ

โต๊ะพับที่ไช้มานาน ก็ไช้ดีครับ แต่ก็มีโยกนิดๆ เวลาผมเขียนหนังสือ สีขาวพื้นโต๊ะบางทีก็รู้สึกสว่างไป แอบแสบตา

เสียงพัดลมเคส ในบางอารมณ์ก็รู้สึกว่ารบกวนสมาธิ อยากย้ายไปใว้ด้านล่าง แต่ไม่อยากวางพื้น เวลาดูดฝุ่นลำบาก

โต๊ะคอมพ์ที่ขายๆ ไม่ค่อยถูกใจ ( พวกไม้อัดนี่ไม่แม้แต่ชายตามองเลย ) พอเจอถูกใจราคาก็แรงมาก - - ค่าส่งซ้ำเข้าไปอีก 4-500+

ทำเองดีกว่า ....

เหล็กท่อเก่าๆ จากร้านเศษเหล็ก 400
    สีกันสนิม,แปรงทา,ทินเนอร์,ยูริเทนทาไม้,ลูกยางสวมขาโต๊ะ 350 ( ที่จริง 0 บาท ของเหลือจากงานเก่า )
    โต๊ะไม้ยางพาราประสานจากช้อปปี้ 690

ไช้เวลาว่างหลังเลิกงานวันละ 2-3 ชม.

วันแรก - วางแผน วัดขนาด ตัด เก็บขอบตัด เพื่อให้เชื่อมง่าย
    วัน 2 - ขัดลอกสีเก่า ( เหนื่อยสุด )
    วัน 3 - เชื่อม , แก้เชื่อมเบี้ยว ( เวลาเชื่อมเหล็กความร้อนจะทำให้เหล็กบิด,ดึงตัว ทำให้เบี้ยวใด้ )
    วัน 4 - ลงสีกันสนิม ไม้มาถึงพอดี ก็ทายูริเทนไปด้วยเลย
    วัน 5 - ลงยูริเทนซ้ำอีกรอบ
    วัน 6-9 รอสีแห้ง
    วัน 10 ประกอบ เจาะช่องร้อยสายไฟด้านหลัง ยกเข้าห้อง ยังเหม็นยูริเทนอยู่บ้างนิดๆตามคาด แต่ก็ไม่ปัญหา

ขั้นตอนที่ยากสุด คงจะเป็นการทายูริเทนให้เรียบ ไม้นิเวลาเราทายูริเทน จะมีฟองอากาศจากเนื้อไม้ผุดขึ้นมา ทำให้ลูบแล้วสากๆ

ต้องทาในวันที่แดดแรงๆหน่อย หรือถ้าไม่มีไช้ปืนลมร้อนก็ใด้ครับ แต่ต้องค่อยๆทำนะ เป่าร้อนเกินไปยูริเทนเดือดเป็นฟอง เละกว่าเดิมอีก

สรุปงาน พอใจครับ แข็งแรงดีมาก ไม่โยกเลย เพราะผมไส่เหล็กเสริมมุมใว้ด้วย
    สีไม้ให้ความรู้สึกที่ดี สบายตา และเป็นธรรมชาติ
    เสียงรบกวนจากเคสหายไป
    ความภูมิใจ
    และสบายกระเป๋า 555

Before

After

Last edited by XsoeIIsJ; 9 Oct 2022, 12:47:20.

แข็งแรง สวยงาม ดูดีด้วยครับ

Comment

เยี่ยมครับ
      ผมเองก็ชอบทำอะไรเอง สนุกกว่าซื้อ
      ทำเอง ดีบ้างไม่ดีบ้างได้แก้ไขไป สนุกดีครับ

Comment

Working...
      X