Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องตัดฝาเคส อยู่สำโรงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เสร็จแล้ว แต่ยังไม่ 100% ทำไปเรื่อยๆ เงินมีน้อยงิงิ

Comment

ซื้อ ไฟมา 12หลอด กับ 6หลอด
      ติด12หลอกเข้าไป ไฟมันหลีๆ ไม่ค่อยสว่าง ทำไงดีเนีย

Comment

พัดลม จิ๋ว ซื้อมา 35 บาท

Comment

เหนื่อยนัก พักกินน้ำซะบ้าง

ตัวนี้ 6000 บาท -*-

Comment

ขุดให้ ทุกวัน จิตแจ่มใส

Comment

ดันมะดันดอง ตีหนึ่งตีสองปลุกน้องมาดัน

Comment

ร้านที่รับทำอลูมิเนียมอะเข้าไปเลยเค้าตัดให้ไม่เปลืองไม่เสียเวลามาก

Comment

.

Originally posted by oatrb View Post
                  มันอยู่ตรงไหนอะครับ ที่เก็บสายอะ แล้วราคาเท่าไหร่
                  ตามร้านที่ขายพวกสายไฟในบ้านหม้ออ่ะคับ

ถ้าถามว่าร้านไหนมีบ้างเนี่ย
                  ผมว่ามีหลายร้านมากๆ

ลักษณะมีคล้ายๆกับท่อน้ำทิ้งเครื่องซักผ้าอ่ะคับ
                  แต่มันจะเล็กกว่า แล้วผ่ากลางตามแนวยาวอ่ะคับ

ส่วนเรื่องหลอด LED ผมไม่ทราบเหมือนกันอ่ะคับ
                  ไม่เก่งเรื่องไฟซักเท่าไหร่
                  แต่ผมต่อLEDแบบคร่อมอ่ะคับ
                  ผมต่อLEDเบล็คไลท์1หลอดใช้ค่าR 470 k
                  ต่อกะไฟ5โวล์ เพราะลองต่อกะ12โวล์แล้วมันร้อนๆอ่ะคับ

Comment

Originally posted by golfgolfgolf View Post
                    ตามร้านที่ขายพวกสายไฟในบ้านหม้ออ่ะคับ

ถ้าถามว่าร้านไหนมีบ้างเนี่ย
                    ผมว่ามีหลายร้านมากๆ

ลักษณะมีคล้ายๆกับท่อน้ำทิ้งเครื่องซักผ้าอ่ะคับ
                    แต่มันจะเล็กกว่า แล้วผ่ากลางตามแนวยาวอ่ะคับ

ส่วนเรื่องหลอด LED ผมไม่ทราบเหมือนกันอ่ะคับ
                    ไม่เก่งเรื่องไฟซักเท่าไหร่
                    แต่ผมต่อLEDแบบคร่อมอ่ะคับ
                    ผมต่อLEDเบล็คไลท์1หลอดใช้ค่าR 470 k
                    ต่อกะไฟ5โวล์ เพราะลองต่อกะ12โวล์แล้วมันร้อนๆอ่ะคับ
                    5โวล์ นี่ สายไหนอะ - -

Comment

5โวล์เนี่ยดำแดง สีแดงคือ+ ดำคือ-
                      12โวล์เนี่ยดำเหลือง เหลือง+ ดำคือ-

หลอดที่คุณซื้อมาอ่ะคับ
                      ใช้ต่อกับแบตเตอร์รี่มอร์ไซค์ ซึ่งมันเป็น12โวล์
                      เพราะฉะนั้น ควรต่อกับ12โวล์คอม สีดำเหลืองคับ

ขอให้โชคดีกับการต่อไฟคับ หุๆ

Comment

ซื้อมาแล้วครับ ท่อเก็บสายไฟ แบบขดงู เมตรละ 25 บาท

Comment

หลังจากที่ผมหายเงียบไปนาน
                          ผมมีเงินเป็นของตัวเองซะที เก็บจากเดือนตุลา51มาเรื่อยๆ
                          ปรากฏว่าได้2000บาทอ่ะคับ
                          ซื้อบอร์ดใหม่ รุ่น asus P5KPL-AM ราคา 1670 บาทที่พันทิพ

เล่าเรื่องเรยดีกว่าอย่ารอช้า
                          อิอิ
                          เริ่มเรื่องด้วย วันอาทิยต์ที่ 18มค52
                          ผมเกิดเอะใจ ว่าเงินในกะปุกที่เก็บๆไว้มันได้เท่าไหร่ว้า
                          เรยแกะออกมาดู ว้าว โอ้จอร์น 2200 และก็เศษอีกเยอะแยะ
                          (คือว่าเวลาผมเก็บตังเนี่ย ถ้าตังมันเริ่มเยอะๆเนี่ย ผมจะชอบเอาไปใช้โน้นนี่)
                          ตอนเย็น น้องแถวบ้านมันมานั่งเล่นหน้าบ้านอ่ะคับ

ผมเรยออกมาลอยๆว่า
                          เฮ้ย ท้องฟ้าแบบนี้ เงียบๆแบบนี้ ทำหมูกะทะแม่งโคตรชิวเรยหวะ (วันนั้นฟ้าใสมาก แดดไม่มี อากาศอุ่นๆ)
                          คราวนี้เดินไปดูตู้เย็น โอ้ว ประจวบเหมาะ คุณตาซื้อปลาหมึกไว้ เค้าบอกว่าพรุ่งนี้ทำปลาหมึกยัดใส้กิน55
                          บอกน้อง เฮ้ย ในตู้กูมีปลาหมึก5555
                          น้องบอกเด๋วไปหาเงินก่อน
                          หายไปประมาณ15นาที กลับมาแบบอมยิ้ม แล้วพูดว่า มีแค่50เอง
                          ผมบอก50ไม่ใช้ปัญหา เด๋วกูออกเอง*-*
                          วันนั้นไปซื้อหมูมาครึ่งโล ไก่ครึ่งโล ตับครึ่งโล ซี่โครงไก่ ผักบุ้ง ผักกาด ใบตั้งโอ๋
                          กลับมาเข้าเนื้อไป200กว่่าบาท

กลับมาให้น้องก่อไฟ
                          ผมต้มน้ำซุปโครงไก่ใส่คนอร์2ก้อน หั่นหมูหั่นผัก
                          หันเส็ดสัพ หมักหมูด้วยกระเทียมพริกไทย(ใครเก่งๆเรื่องทำกับข้าวขอสูตรทำอาหารใต้หน่อยสิคับ)
                          ทำน้ำจิ้ม โอ้วไม่ยากเรย ตำกระเทียม พริกขี้หนู มะนาว น้ำปลา ชูรส(นิดเดียว)

จากนั้นหมักเส็ด ทำไรเส็ด เอาของยกไปหน้าบ้าน เจอน้องกำลังเอาไฟไปแหย่หมา --
                          ผมบอกมัน ไฟทำไมไม่ก่อวะ มัวแต่แหย่หมา
                          มันบอก ก็เมิงยังไม่ได้เอาถ่านมาให้กรูเรย
                          -- สรุปกูผิด
                          และแล้วผมก็ต้องก่อไฟเอง อิอิ มันมีหน้าที่กิน

จากน้ำก็กินกันอิ่มหนำสำราญ

ตกตอนกลางคืน ประมาณ4ทุ่มกว่าๆ เปิดเพลงฟัง ชิวๆ
                          นั่งโม้กัน2คน อิอิ ไอ้น้องจังไรเสือกตด (ดังแบบหนืดๆ ดังฟืด)
                          ไม่น่าเชื่อ คับพี่น้อง ตดสั้นๆของมัน เหม็นบันไลเรย ผมถามมันว่า

เมื่อเย็นเมิงแดกไรมาวะ
                          มันบอกก็แดกหมูกะทะกันอยู่2คนเนี่ย
                          ผม-แล้วก่อนหน้านี้อ่ะ
                          น้อง-ข้าวเที่ยงไม่ได้กิน
                          ผม-แสดงว่าไอกลิ่นเหม็นๆเนี่ย คงข้าวเช้าหละมั้ง
                          น้อง-คงไม่ใช่อ่ะ เพราะตอนเที่ยงก็ขี้ไอรอบนึง
                          ผม-สงสัยจะ...หมูกะทะแน่เรย

หลังจากลิ่นตดจางไป ผมกะน้องตัดสินใจ ไม่นั่งเล่นแระ เก็บข้าวเป็บของไปล้าง
                          ทำลายหลักฐานให้หมด เด๋วตากูรู้ว่าเอาหมึกเค้ามากิน อิอิ

วันจันทร์ที่19มค52
                          ตื่นเช้ามา 6.30คับ ปกติไม่ใช่คนตื่นเร็วขนาดนี้ แต่มันปวดท้องคับ มันนอนไม่ได้แว้ว
                          เข้าห้องน้ำ โอ้วแม่เจ้า เคยเ้ป็นแบบนั้นซักครั้งในชีวิตมั้ยคับพี่ๆน้องๆ
                          ถ้าใครไม่เคยเป็น หาโอกาสสักครั้งเถอะคับ อย่างอาร์ทเรยคับ อิอิ
                          มันเป็นศิลปะที่ไม่ต้องการเหตุผล มันเละมาก-*-

หลังจากที่แสดงผลงานศิลปะในห้องน้ำเป็นที่เรียบร้อย
                          เวลาประมาณ6.50คับ และผลงานมันกำลังมาเรื่อยๆคับแบบไม่ขาดสาย
                          เข้าห้องน้ำประมาณ3-4รอบคับ แล้วก็กินยาธาตุน้ำขาว แ ล้วก็กินยาไรไม่รู้คับที่กินแล้วมันจะตดบ่อยๆ
                          กว่าจะได้อาบน้ำ 8โมงกว่าอะ

คับสรุปวันนั้นไป รร สาย
                          มีเงินไปซื้อเมนบอร์ด2000 เงินไป รร อีก100บาท
                          ไปถึง รร ได้หน้าตาซีดเซียว
                          เรียนไปก็หลับไป เพราะมันเพลีย
                          พอเลิกเรียน ก็ชวนเพื่อน ไปพันทิพ นั่งรถ ปอ23จากสี่แยกบางนาไปคับ
                          นั่งรถไป อยู่ดีๆไอยาที่กินไปตอนเช้าดันออกฤทธิคับ
                          อยู่ๆก็ตด ตดแบบมีลมออกมามากอะคับ *-*
                          พอไปถึงพันทิพก็เดินไปตดไป ไม่อายเพราะในพันทิพเสียงค่อนข้างดัง อาศัยเดินเร็วๆเพื่อกำจัดกลิ่น
                          ซื้อของก็ซื้อไม่ค่อยถูก เดินไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ ว่าร้านไหนถูก(ใครก็ได้ที่เดินพันทิพบ่อยๆ พาผมไปเดินบ้างสิ)
                          พอซื้อบอร์ดเส็ดก็ยังไม่กลับบ้านคับ เพื่อนผมพาไปดงที่มีแต่หนังโป้ --
                          เค้าขายเหมือนขายกางเกงยีนเรย มีดึงมีถามว่าชอบแบบไหน --
                          ผ่านจากดงหนังโป้มาก็ไป ดูของจุกจิกชั้น4-5
                          ได้พัดลมใสมา2ตัวมีไฟ4สี มีฟ้าแดงส้มเขียวตัวละ50บาท แล้วก็ซิงค์แรม สีดำคู่ละ40 ซื้อมา2คู่
                          ลงพันทิพมาก็ไปเดินประตูน้ำต่อ ซื้อนาฬิกามา1เรือน100บาท

พอกลับมานั่งรถปอ23กลับบ้าน ส่วนเพื่อนก็นั่งรถอุดมสุขกลับบ้านมัน
                          โหนรถเมย์อยู่คนเดียว เพื่อนก็ไม่มี ตดก็ปวด มองไปทางไหนก็มีแต่คนไม่รู้จัก ตดไปเค้าจะมองหน้าเรายังไง
                          โอ้วชีวิต มันช่างอนาถได้ถึงเพียงนี้ มองซ้ายมองขวา โอ้วเจอที่เพิ่งสุดท้าย
                          ก็เสารถเมย์นั่นไง ยืนพิงเสาแล้วโหนรถเมย์ พอตดจะออกก็เอาพิวเสาให้มันแน่นๆแล้วดันตดเข้าไป
                          ใครที่ไปพันทิพแล้วกลับตอนเย็นๆจะรู้คับ รถติดมาก แต่ดีนะพอขึ้นทางด่วนก็โล่งขึ้นเยอะ
                          พอลงรถ เหมือนคนเก็บกดอ่ะคับเดินไปที่ไม่มีคนแล้วปล่อยเต็มที่ 5555สวรรค์ชั้น7
                          กลับมาถึงผมเอาไฟพัดลมออก แล้วถอดใบไปพ่นสีสะท้อนแสง สีเขียวอ่อนๆ

ดูผลงานผมกันเรยดีกว่า โม้ไว้เยอะ

หน้าตาเคส ยังไ่ม่ได้ติดกะเคส

สวิทนี้เอาไว้เปิดปิดไฟในเคส แต่ยังทำไฟไม่เส็ดเรย

ซิงค์แรม

ใส่แล้วเท่มะ

พัดลมตัวละ50

นาฬิกาเรือนละ100บาทจากประตูน้ำ

เมนบอร์ด

หมายเหตุ
                          ไม่มีอะไร
                          มีแต่ไฮไฟล์เน่าๆเพราะไม่ค่อยอัพ
                          http://Ku-DoG.hi5.com
                          แอทมาก็ได้คับ ไม่ต้องเกรงใจ

ปล.
                          อ่านแล้วก็อย่าเคลียดนะคับ
                          ผมคิดว่าทุกๆเรื่องที่ทำในชีวิตก็เป็นเรื่องที่สนุกๆได้
                          อยู่ที่มุมมองของเราว่าจะเปิดรับสิ่งใหม่ๆ มากแค่ไหน
                          มองสิ่งเล็กน้อยๆที่อยู่รอบข้าง ใส่ใจกะสิ่งรอบๆตัว แค่นี้ก็สนุกมีความสุขครับ
                          คนไทยเด๋วนี้เจอความเครียด ความทุก ความแตกแยก จนลืมคิดไปว่า ประเทศไทยเป็นสยามเมืองยิ้ม
                          ครวที่จะเปิดใจ เห็นอกเห็นใจ กันมากกว่านี้ ยังไงผมก็คนไทยคนนึงคับ
                          Last edited by golfgolfgolf; 23 Jan 2009, 23:48:30.

Comment

ขุดให้ครับ ตามเรื่อยๆ ของผมเสร็จละ ขี้เกียจลง - -

Comment

Originally posted by oatrb View Post
                              ขุดให้ครับ ตามเรื่อยๆ ของผมเสร็จละ ขี้เกียจลง - -
                              ขอบคุณคับ

แต่ของผมอีกนานกว่าจะเส็ด

เพราะงบไม่ค่อยมี

ถ้าจะให้เส็ดสมบูรณเรยก็ประมาณเดือนพฤษภาคม52อ่ะคับ

เพราะช่วงปิดเทอมต้องฝึกงาน ไหนจะเที่ยวสงกรานอีก

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ

ประมาณกลางเดือนหน้า คงจะได้เห็นเคสแบบไม่สมบูรณ์ไปก่ิอน หุๆ

Comment

วันเสาที่31/1/52
                                ผมทำหลอด LED
                                ใส่ลงไปในหลอดกาแฟ ดูๆแล้วคล้ายๆกับหลอดนีออนอันเล็กๆ

ลงทุนทำต่อหลอดประมาณ8บาท
                                1หลอดLEDสีแดงขนาด3มิล 2หลอด หลอดละ3บาท
                                2ค่า R 1k 2ตัว
                                3หลอดกาแฟ เอามาจากหลอดดูดนม
                                4สายไฟ นิดหน่อย
                                5กาวซิลิโคนร้อน
                                6ท่อหด

มาดูกันเรยดีกว่า

พระเอกตัวจิงของงานนี้

หลอดดูนม

เอากาวซิลิโคนมาทาเพื่อความแน่นและเอาไปวางได้ทุกที่ จะได้ไม่เกิดกะแสไฟลัดวงจร

ต่อไฟกะ12โวล

เมื่อปิดไฟ เราจะได้ดู ดาบสตาร์วอร์
                                Last edited by golfgolfgolf; 1 Feb 2009, 11:35:47.

Comment

Working...
                                X