Announcement

Collapse
No announcement yet.

"NCP" แรมราคาๆเบาแต่ลากมันๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by _d View Post
    น่าสนใจครับ
    9.5*264 (มันต้อง /6 ครับ สำหรับตัวคูณ 9.5 กับแรมบัส 667)
    ผมลองคำนวณหาค่าความถี่ดูแล้วแรมมันวิ่งอยูที่ 836MHz ครับ
    9.5*264=2508, 2508/6=418 MHz (เนื่องจาก ตัวคูณ 9.5 หากใช้เป็น cpu/5 บัสแรมมันจะเกินค่าที่ซีพียูกำหนดไว้ แต่ในโปแกรม cpu-z มันตีให้เป็นแค่ *9 (มันไม่เพิ่มการคำนวณค่าตัวคูณที่เป็นทศนิยมลงในโปรแกรม) เพราะฉะนั้น มันจึงตั้งค่าเป็น cpu/5 ได้ เมื่อเป็นเช่นนั้นจึงทำให้มันแสดงค่าความถี่ออกมาแล้วกระโดดจากค่าที่วิ่งจริงไปเป็นที่ 501.6MHz หรือประมาณ 502MHz นั่นเองอ่ะครับ)

แต่ได้ cl ต่ำขนาดนี้ ก็สุดยอดแล้วครับ
    Last edited by _d; 9 Dec 2007, 06:32:38.

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
      ตัวคูณ 9.5 บน AM2 แรมมันวิ่งจริงไม่ตรงตามที่ cpuz โชว์นะครับ ลองเช็คกับ Everest ดูนะครับ ว่าจริงๆ
      แล้วมันวิ่งอยู่เท่าไหร่กันแน่

ปล. ยืนยันว่าแรมตัวนี้วิ่ง 500MHz CL3 ไม่ได้แน่นอน * ที่ไฟน้อยๆอย่างที่เป็นอยู่นะ

ปล2. ไม่ได้มาเบรกกันนะ แค่อยากให้ลองเช็คดูอีกทีครับ

ปล3. แต่พูดก็พูดเหอะๆ ดูๆแล้วแรมก็คู่นี้ก็เจ๋งไม่เบาเลยหละ คุ้มค่าดีเลยแหละ
      จัดให้ตามที่ขอครับ
      Attached Files

Comment

Originally posted by _d View Post
        9.5*264=2508, 2508/6=418 MHz (เนื่องจาก ตัวคูณ 9.5 หากใช้เป็น cpu/5 บัสแรมมันจะเกินค่าที่ซีพียูกำหนดไว้ แต่ในโปแกรม cpu-z มันตีให้เป็นแค่ *9 (มันไม่เพิ่มการคำนวณค่าตัวคูณที่เป็นทศนิยมลงในโปรแกรม) เพราะฉะนั้น มันจึงตั้งค่าเป็น cpu/5 ได้ เมื่อเป็นเช่นนั้นจึงทำให้มันแสดงค่าความถี่ออกมาแล้วกระโดดจากค่าที่วิ่งจริงไปเป็นที่ 501.6MHz หรือประมาณ 502MHz นั่นเองอ่ะครับ)

แต่ได้ cl ต่ำขนาดนี้ ก็สุดยอดแล้วครับ
        อ่าฮะ มันจะต้องเป็นตามนี้ ที่ถูกต้องนะครับ เพราะอัตราทดแรมจะไม่มี .5 แล้วพอใช้ตัวคูณ .5 ตัวหารแรมจะถูกปัดขึ้นเสมอ

Originally posted by eXzato View Post
        จัดให้ตามที่ขอครับ
        ลองรันทดสอบ Memory read ดูนะครับ แล้วก็ดูที่แถบนั้นว่ามันโชว์ว่าแรมเราวิ่งเท่าไหร่นะ เปิด Everest แบบ
        เต็มจอ ให้เห็นถึงด้านขวาอะครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะโชว์เหมือนกันมั๊ย ไม่ได้เล่น AMD ซะนาน

Comment

นี่ครับ
          Last edited by eXzato; 9 Dec 2007, 11:52:24.

Comment

Originally posted by eXzato View Post
            นี่ครับ
            ตกลงมันได้นี่ัครับ อิอิ

Comment

Originally posted by DMGbboy View Post
              ตกลงมันได้นี่ัครับ อิอิ
              ใช่ครับ แต่ที่ผมงงคือ แบนวิทมันต่ำไป สงสัยมันไม่สเถียรหรือชิปเซตมันเก่า หรืออย่างไร
              Last edited by eXzato; 9 Dec 2007, 15:28:42.

Comment

ใช่ครับ แต่ที่ผมงงคือ แบนวิทมันต่ำไป สงสัยมันไม่สเถียรหรือชิปเซตมันเก่า หรืออย่างไร
                ผมว่ามันวิ่งจริงไม่ถึง 500MHz อย่างที่บอกอ่ะครับ หรือถ้าบัส 500MHz สำหรับ AMD แบนวิท น่าจะทะลุ 9xxx ครับ หรือขึ้น 1xxxx ไปเลยอ่ะครับ

นี่ลองเปรียบเทียบแบนวิทที่ผมลองวัดนะครับ อันนี้ปล่อย Auto มันวิ่งไม่ถึง 400MHz แบนวิทยังได้ประมาณนี้เลยครับ

Comment

คุ้มๆมาก ของหมดครับแอดไวช์

Comment

ผมว่ามันวิ่งจริงไม่ถึง 500MHz อย่างที่บอกอ่ะครับ หรือถ้าบัส 500MHz สำหรับ AMD แบนวิท น่าจะทะลุ 9xxx ครับ หรือขึ้น 1xxxx ไปเลยอ่ะครับ

นี่ลองเปรียบเทียบแบนวิทที่ผมลองวัดนะครับ อันนี้ปล่อย Auto มันวิ่งไม่ถึง 400MHz แบนวิทยังได้ประมาณนี้เลยครับ
                    อันนี้เข้าใจครับ เมื่อวานคุยกับท่านน่อมแล้ว ของผมเอง @ 800แบนวิทมันก็ทะลุ 6000 ครับ ใจจิงผมก็อยากจะเห็นบัสแท้ๆของมัน แต่ใช้ทุกโปรแกรม+ดูในไบออส มันก็ขึ้น 1000 หมดครับ
                    Originally posted by sc View Post
                    คุ้มๆมาก ของหมดครับแอดไวช์
                    Last edited by eXzato; 9 Dec 2007, 19:48:14.

Comment

แรงครับ NCP คู่นี้...
                      มีผล Benchmark เทียบเคียงให้อ้างอิง ครับ....

Memory Read

Memory Write

Memory Copy

Memory Latency

Comment

Sem 3200 ที่แซงผมแล้วก็ท่านมาร์ค อิอิ

Comment

จะถูกจะแพงก็แรงกันได้ ว่างๆเดี๋ยวไปส่องมั่ง

Comment

ขาโหดจิงๆคนนี้ เอิ๊กๆ

แรงๆ บิ๊กแบ่งความแรงมามั่งดิ 55+

Comment

แรงมากครับ หาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย

Comment

โอ้ว 0.0

Comment

Working...
                                X