Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook E5-573G-545N เปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook E5-573G-545N เปิดไม่ติด

Notebook E5-573G-545N ของลูกสาวใช้เรียนครับ ไม่ได้ใช้ทิ้งไว้นานเป็นเดือน
    พอจะใช้เปิดไม่ติดครับ ถ้าเป็นเครือง desktopก็ทำได้แต่นี่เป็น notebookไม่มีความรู้เลย ยังไม่ได้ยกไปให้ช่างดู

ลองกดปุ่มเปิดเครื่อง เปิดไม่ติด เข้าใจว่าแบตหมด เอาpowerเสียบชร์าจแบต ชร์าจไฟไม่เข้าไม่มีไฟโชว์สถานะการชร์าจครับ
    เช็คตัวpowerชร์าจแบตไม่เสียครับ

1 เปิดฝาหล้งดู ตรวจสอบทั่วๆไป ลองถอดถ่านเมนบอร์ดออกทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับเข้าไป
    กดเปิดเครื่องเปิดได้ครับ เอาตัวชร์าจแบตมาเสียบ มีไฟโชว์สถานะการชร์าจขึ้นมาปรกติ เช็คสถานะแบตยังมีอยู่มากกว่า50% สามารถใช้ได้ยาวไม่มีปัญหาอะไร
    อัฟเดดวินโดวส์และใช้งานแล้วก็ Shutdown ปรกติ ผมเสียบpowerชร์าจแบตทิ้งไว้ทั้งคืน
    ตอนเช้าถอดpowerชร์าจแบตออกแล้วลองเปิด เปิดได้ปรกติใช้งานแล้วก็ Shutdown
    ตอนเย็นกลับมาเปิด เปิดไม่ติดครับ อาการเหมือนเดิมคือ เปิดไม่ติด เอาpowerเสียบชร์าจแบต ชร์าจไฟไม่เข้าไม่มีไฟโชว์สถานะการชร์าจครับ
    2 ผมเปิดฝาหลังถอดถ่านเมนบอร์ดออกทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับเข้าไป ก็เปิดติดกลับมาใช้งานได้
    แต่พอ Shutdown แล้วจะเปิดใหม่เปิดไม่ติด เอาpowerเสียบชร์าจแบต ชร์าจไฟไม่เข้าไม่มีไฟโชว์สถานะการชร์าจเหมือนเดิม
    3 ผมเปิดฝาหลังถอดถ่านเมนบอร์ดอีกครั้ง แล้วเปิดกลับมาใหม่ ผมอับเดด bios ใหม่
    แต่พอ Shutdown แล้วจะเปิดใหม่ ก็เปิดไม่ติดเหมือนเดิมครับ

สรุปว่าหลังเปิดฝาหลังถอดถ่านเมนบอร์ดออกทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับเข้าไปเปิดติดแล้วพอ Shutdown เครื่องจะเปิดใหม่ เปิดไม่ติด

ยาวหน่อยนะครับ อยากขอคำแนะนำ ว่าเป็นเพราะอะไร
    ขอบคุณครับ

ผมลองใช้งานและลอง restart และ shutdown หลายรอบสรุปได้ดังนี้
    หลังจากเปิดเครื่อง start เข้า windows ได้แล้ว
    เมื่อเอาpowerชาร์จเสียบ จะมีไฟโชว์สถานะการชร์าจติด แบตจะเต็มหรือไม่ก็แล้วแต่ จะสามารถ restartได้ และ shutdown ได้
    ก็หมายความว่า ถ้าเสียบ powerชาร์จคาเครีองไว้และมีไฟโชว์สถานะการชร์าจติด ก็จะshutdownปิดเตรื่องได้ และสามารถถอดpowerชาร์จออกได้เมื่อshutdownแล้ว
    เมื่อเปิดเครื่องใหม่ก็จะเปิดได้ และเมื่อเปิดเครื่องแล้ว ต้องเสียบ powerชาร์จก่อนที่จะshutdownปิดเตรื่อง

แต่ถ้า shutdown โดยไม่ได้เสียบ powerชาร์จคาเครีองไว้ ก็จะเปิดเครื่องไม่ได้ ต้องเปิดฝาหลังถอดถ่านเมนบอร์ดออกทิ้งไว้พัก ถึงจะเปิดเครื่องได้
    มีท่านใดเจออาการแบบนี้บ้าง
    เล่นเอาผมต้องต้องเปิดฝาหลังถอดถ่านเมนบอร์ด ไม่รู้กี่รอบละ

Comment

ลองถอดแบตออก เสียบแต่สายสายชาร์จดูว่าเปิดติดปกติไหม

Comment

Originally posted by VICTORYFILL View Post
        ลองถอดแบตออก เสียบแต่สายสายชาร์จดูว่าเปิดติดปกติไหม
        ยังไม่ได้ลองเลย เด๋วจะลองทำดูครับ
        ตอนนี้ลองใช้งานมาสองวัน
        หล้งจากเปิดเครื่องแล้ว สามารถถอดpowerชาร์จออกได้ ใช้ไฟแบตในตัวเครื่องได้ก็ใช้ปรกติ
        แต่เมื่อจะปิดเครื่อง ต้องเสียบ powerชาร์จก่อนที่จะปิดเตรื่องได้

Comment

เมื่อวันก่อนหลังจากปิดเครื่องแล้วตอนเช้า และถอดpowerชาร์จออก พอจะมาเปิดเอาตอนกลางคืน ดันเปิดไม่ติดซะงั้น
          วันนี้เลยเปิดฝาหลังทดลองทำตามท่าน VICTORYFILL แนะนำ ถอดแบตออก
          สามารถเปิดติดได้ปรกติครับ ทดลองหลายรอบก็เปิดได้
          และลองเสียบสายแบตกลับ ปิดเครื่องโดยไม่ได้เสียบสายชาร์จคาไว้ ก็จะเปิดไม่ติดเหมือนเดิม

Comment

อาการนี้น่าจะเป็นที่ เสื่อม,แบตช้อต เซลล์ตาย หรือวงจรจ่ายไฟเสียหาย

เครื่องโน้ตบุ้คบางเครื่องมันมีระบบ safety เมื่อไฟเกิน ช้อต หรือไฟต่ำ มันจะตัดการทำงาน ต้องไป clear cmos หรือถอดถ่านออก

ทีนี้ถ้ามันช้อตจะอันตราย อาจทำให้ระเบิด ไหม้ ไฟลุก

ดังนั้นน่าจะหาซื้อแบตใหม่ และถอดแบตออก เสียบแต่สายสายชาร์จเพื่อเล่นไปก่อน

Comment

Working...
            X