Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุ๊ค จะใส่ M.2 ความจุเกินกว่าที่โน๊ตบุ๊ครุ่นนั้น กำหนดไว้ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุ๊ค จะใส่ M.2 ความจุเกินกว่าที่โน๊ตบุ๊ครุ่นนั้น กำหนดไว้ได้มั้ยครับ

พอดีน๊ตบุ๊คที่ทำงานเปียกนํ้าเปิดใช้ไม่ได้ กำลังมองหาโน๊ตบุ๊คใหม่เพื่อย้าย M.2 กับ SSD ของเดิมเข้าไป
    พอไล่ๆดูไปเห็นสเปค DELL G3 15 3579 ระบุส่วน M.2 ว่า maximum storage capacity of 512 GB.
    ก็เลยสงสัยว่า สเปคความจุ M.2 ที่โน๊ตบุ๊ครุ่นนั้นๆ กำหนดไว้ เช่น แจ้งสเปคว่าใส่M.2 ได้ไม่เกิน512 GB แต่ถ้าอยากจะใส่M.2ขนาด1TB แล้วโน๊ตบุ๊คจะรองรับได้มั้ยครับ จะเหมือนการกำหนดสเปคแรมรึเปล่าที่กำหนดไว้เท่าไหร่ก็ใช้ได้แค่นั้น

ใส่ไปอาจจะมองไม่เห็นก็ได้

Comment

รุ่นที่มีใน list = ผลิตมาก่อนเครื่องนี้วางขาย + ทดสอบให้แล้วว่าใช้ได้

รุ่นที่ไม่มีใน list = ผลิตมาทีหลังเครื่องนี้วางขาย + เลยไม่ได้ทดสอบให้ (อยากรู้ว่าใช้ได้ไหม user ต้องลองเอาเอง)

Comment

ส่วนมากก็ใส่ได้นะครับ
        อย่างเมนต์บนบอก รุ่นใหม่ออกมาทีหลัง ไม่มีขาย จึงยังไม่ได้ทดสอบ

แต่กรณีที่ใส่ไม่ได้ เค้าก็ยกข้อความ maximum storage capacity of 512 GB. นี่แหล่ะ
        อารมณ์เราเตือนคุณแล้วนะ

ถ้าไม่อยากเสี่ยง ก็ลองปรึกษาร้านที่ซื้อดูครับ
        บางร้านเค้าให้คืน กรณีใช้งานไม่ได้ครับ แล้วแต่ร้านนะ

Comment

Working...
        X