Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ2หมื่นจะซื้อโน้ตบุค(เรียนวิดวะคอม)พอมะถ้าพอเลือกให้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้มีมากมายครับ แต่ผมว่าถ้าให้ดี เพิ่มอีกซัก4000-5000 ครับคงได้ดีน่ะผมว่า

Comment

ถ้าจะใช้ยาวขนาดเรียนจบนี่ ทนเก็บเงินอีกสักหน่อยดีมั้ยครับ ใจเย็นๆครับ อีกประการหนึ่งผมเห็นด้วยกับคุณ Rznareus ด้วย ยังไงคุณอาจต้องมีเล่นเกมพักผ่อนสมองบ้าง เพราะถึง Notebook จะไม่เหมาะเล่นเกม แต่แทบทุกคนที่มี Notebook ก็เล่นเกมกันทั้งนั้น แต่อาจไม่ต้องถึงขนาด 4-5 หมื่นก็ได้
      Last edited by gunbizz; 27 Feb 2008, 18:51:07.

Comment

หามือสองในบอร์ดนี้ครับ

Comment

Compaq Presario V3732TU

http://www.cmccomputer.com/modules.p...lid=131&cid=18

เมื่อวาน (27 ก.พ. 51) ไปเดินดูมาครับ เห็นราคา 21xxx ราคาฟรี VAT ครับ บอร์ดี้เงาใช้ได้

หรือ อย่างของผม ราคาเมื่อวาน 23xxx ฟรี VAT ครับ
          Last edited by ปฐมวงศ์; 28 Feb 2008, 17:02:42.

Comment

Originally posted by l3lackcatzaa View Post
            ผมใช้ Thinkpad R-40 ยังจบวิศวะคอมมาได้เลย
            ไม่เห็นมันต้องการสเป็กเทพแบบวิศวะโยธาเลย

ร้อนเลยกรู.....มาว่าสาขาตูอีก อย่าเหมารวมสิครับ ตอนผมเรียนยังจบมาได้เลย ไม่ต้องใช้ NoteBook ด้วย ใช้ K6-II 400MHz เอง ของเพื่อนที่เช่าบ้านอยู่ด้วยกันอีกต่างหาก

เอากันจริงๆ คอมสำหรับวิศวโยธา ก็เน้นที่ CPU เหมือนๆกะวิศวคอมนั่นล่ะครับ ในกรณีที่ใช้โปรแกรมพวก STAAD,SAP2000,ETABS ฯลฯ แต่จะมีสักกี่คนที่ใด้มีโอกาศใช้งานถึงขนาดนั้น เอามาเขียนแบบเหรอ 2D สเปคแค่ 1.5GHz แรมสัก 1 GB VGA ON ก็ใช้งานได้ดีเกินควรแล้วล่ะครับ ถ้าจะลามไป 3D ก็เพิ่ม VGA แค่ 7600GS ก็หรูแล้ว ส่วนใหญ่งาน 3D ถ้ารายละเอียดไม่มากผมก็ทำเอง ถ้ารายละเอียดเยอะ ผมก็ส่งไปให้น้องที่ทำเกี่ยวกะพวกนี้โดยตรงซึ่งก็ไม่พ้นพวก เด็กถาปัตย์ นั่นล่ะครับ

ส่วนที่บอกว่าการ์ดจอต้องดีเลิศนี้ เรียกว่าไม่รู้จักพอครับ หรือไม่ก็เอามาเล่นเกมส์ซะมากกว่า แล้วอ้างว่าเอามาเรียน เช่นผมตอนนี้(ทำงานแล้ว)เป็นต้น อิอิ แต่........ถึงผมจะซื้อมามันก็เป็นเงินที่มาจากการทำงานของผมเอง ไม่ได้ขอคุณพ่อคุณแม่ ครับ เดือดร้อนท่านเปล่า จะขออวดอุตริหน่อยว่า ผมไม่ได้ขอเงินทางบ้านใช้มาตั้งแต่เรียน มหาลัย จนกระทั่งทุกวันนี้ ตอนเรียนก็รบกวนท่านนิดนึงตรงผู้ค้ำประกันกองทุนฯ ก็เท่านั้น

Comment

ของผม compaq dv1729tu เอง
              coreduo T2050 1.6 GHz
              Ram 512
              VGA GMA950 32 MB Share

ผมก็เอามาเขียนแบบ 2D/3D ได้สบายๆ ช้าหน่อยก็รอได้ ใจอย่าร้อนแค่นั้นเอง

ส่วนท่าน จขกท. มีงบ 20000- แล้วไม่ได้เอาไปเล่นเกมส์อะไรมากมาย ผมแนะของ Compaq แต่จำรุ่นไม่ได้ เพราะไปซื้อให้เพื่อนที่ทำงานอยู่ด้วยกัน แค่ 15900-
              สเปตคล้ายๆของผมครับ แต่ แรม 1 GB

หรือถ้าไม่รังเกียจของมือสองก็รอจับเอาใน Notebook Market forums ดูครับ จะมีสเปคดีๆราคาถูกมาบ่อยๆ

Comment

20000- ก็ซื้อมาใช้ก่อนครับ แล้วอีก 2-3 ปีก็ค่อยๆเก็บตังค์ ไป ผมว่ากว่าจะถึงปี 4 ที่ท่านๆเขาว่าต้องใช้สเปคแรงๆ ตอนนั้นก็เก็บตังค์ซื้อเครื่องใหม่แรงๆได้แล้วล่ะครับ

Comment

ปี 1 ไม่ได้ใช้มากหรอกครับ ติดเกมส์รึเปล่า ชอบดูเว็บ ดูหนัง ฟังเพลง ธรรมดา ถ้ามี pc ก็ใช้ พีซีไปก่อน
                  เอาไว้รันจาวา ซี++ เวลาเรียนคอมโปรครับ หรือถ้าเอนติด แม่จะให้เป็นรางวัล ผมแนะนะต้องราคา สัก 3 หมื่น ครับ
                  ขอพ่อแม่เลย 2หมื่น มันไม่พอครับ มันไม่ครบเครื่อง ประมาณว่า ซื้อมาแล้ว ร้อง เล่น เต้น รำ ได้ อะไรทำนองนี้
                  คือ cpu ประมาณ 1.8+ แรม 1 gb ประมาณนี้ครับ หลักๆ
                  พอปีสองมาจะหนัก เริ่มมีการเขียนโปรแกรมมากขึ้น โปรแกรม process มากขึ้น เริ่มมีเพื่อนชวนเล่นเกมส์ ทำให้คอมทำงานหนักครับ
                  ต้องเอาแรงเข้าว่า รันได้ทีละ หลายๆ จอ ถึงจะแจ่มครับ

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
                    20000- ก็ซื้อมาใช้ก่อนครับ แล้วอีก 2-3 ปีก็ค่อยๆเก็บตังค์ ไป ผมว่ากว่าจะถึงปี 4 ที่ท่านๆเขาว่าต้องใช้สเปคแรงๆ ตอนนั้นก็เก็บตังค์ซื้อเครื่องใหม่แรงๆได้แล้วล่ะครับ

ผมเก็บไม่เคยได้เลยครับ เคยเก้บ แต่พออยากได้อะไรก็ซื้อไปหมดก่อน ไม่มีเงินก้อนเลย ซื้อขนม ซื้อของเล่น
                    ดูหนัง เที่ยวนู้น เที่ยวนี้ สุดท้าย ต้องไถพ่อแม่กินอีกตามเคย บาปกรรมจริงๆ ผม เรียนก็ไม่จบ เหอๆ

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
                      ร้อนเลยกรู.....มาว่าสาขาตูอีก อย่าเหมารวมสิครับ ตอนผมเรียนยังจบมาได้เลย ไม่ต้องใช้ NoteBook ด้วย ใช้ K6-II 400MHz เอง ของเพื่อนที่เช่าบ้านอยู่ด้วยกันอีกต่างหาก

เอากันจริงๆ คอมสำหรับวิศวโยธา ก็เน้นที่ CPU เหมือนๆกะวิศวคอมนั่นล่ะครับ ในกรณีที่ใช้โปรแกรมพวก STAAD,SAP2000,ETABS ฯลฯ แต่จะมีสักกี่คนที่ใด้มีโอกาศใช้งานถึงขนาดนั้น เอามาเขียนแบบเหรอ 2D สเปคแค่ 1.5GHz แรมสัก 1 GB VGA ON ก็ใช้งานได้ดีเกินควรแล้วล่ะครับ ถ้าจะลามไป 3D ก็เพิ่ม VGA แค่ 7600GS ก็หรูแล้ว ส่วนใหญ่งาน 3D ถ้ารายละเอียดไม่มากผมก็ทำเอง ถ้ารายละเอียดเยอะ ผมก็ส่งไปให้น้องที่ทำเกี่ยวกะพวกนี้โดยตรงซึ่งก็ไม่พ้นพวก เด็กถาปัตย์ นั่นล่ะครับ

ส่วนที่บอกว่าการ์ดจอต้องดีเลิศนี้ เรียกว่าไม่รู้จักพอครับ หรือไม่ก็เอามาเล่นเกมส์ซะมากกว่า แล้วอ้างว่าเอามาเรียน เช่นผมตอนนี้(ทำงานแล้ว)เป็นต้น อิอิ แต่........ถึงผมจะซื้อมามันก็เป็นเงินที่มาจากการทำงานของผมเอง ไม่ได้ขอคุณพ่อคุณแม่ ครับ เดือดร้อนท่านเปล่า จะขออวดอุตริหน่อยว่า ผมไม่ได้ขอเงินทางบ้านใช้มาตั้งแต่เรียน มหาลัย จนกระทั่งทุกวันนี้ ตอนเรียนก็รบกวนท่านนิดนึงตรงผู้ค้ำประกันกองทุนฯ ก็เท่านั้น
                      แล้วผมไปว่าอะไรคุณตรงไหนเนี้ย งง

Comment

สรุปง่ายๆคืออย่าเอารุ่นที่ซีพียูเป็น celeron หรือ sempron ครับ เคยมีประสบการณ์มาแล้ว
                        เพราะผมก็จบวิศวะคอมฯมาเหมือนกัน พวก celeron หรือ sempron มันจะ compile ได้ช้ามากๆ
                        ยิ่ง code ของโปรแกรมยาวๆ จะยิ่งช้าครับ
                        ตอนนั้นผมใช้ pentium M ครับ แต่ของเพื่อนผมใช้ celeron
                        code เดียวกันของผม compile เสร็จก่อนอีก

Comment

เหอๆ ใช่ครับ คอมไพล์ไม่ทันกิน ยิ่งโค๊ดยาวๆ บางที ค้างซะงั้น ลืมเซฟไว้ ตายกันยกเซ็ก รอลอกอยู่คนเดียว เหอๆ

Comment

ขอบคุณครับแต่รับความคิดเห็นเพิ่มเป็นเจาะเป็นรุ่นๆไปเลย เพิ่มงบเป็น25000

Comment

Originally posted by l3lackcatzaa View Post
                              แล้วผมไปว่าอะไรคุณตรงไหนเนี้ย งง
                              อย่า_งง ไล่อ่านแต่ต้นก็น่าจะรู้น๊า

Comment

รอ งาน คอมมาร์ค ช่วง มีนาคม สิ คั บ วันที่ 20 ก่าๆๆ คุ้มน่าแน่ ลดราคา แบบน่าตกใจหัวใจวาย

2 หมื่นอาจจะได้อาจดีๆๆก้อได้ + ของแถม

Comment

Working...
                                X