Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาวิธีเซท s-video ของ acer 5593 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาวิธีเซท s-video ของ acer 5593 ครับ

ผมมีสายแล้วครับเป็น s-video to หัวเหลืองav อ่ะครับ

ปัญหาของผมก็คือเซทไม่เป็น เซทที่กาดจอ ของผมเห็น monitor TV แล้วนะครับ
    แต่ที่ TV มันไม่ขึ้นไรเลย

สิ่งที่สงสัยคือ
    1. การเซทค่าตั้งควรตั้งอะไรยังไง
    2. ผมได้พบว่าด้านหลัง TV มี s-video ผมอาจต้องใช้สายใหม่ s-video to s-video หรือไม่
    เพราะก่อนซื้อผมไม่ได้ดูที่ TV ว่ามีรู s-video อยู่ แต่จริงๆแล้ว ผมก็น่าที่จะใช้รูของ AV ได้

ปล. ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ

ไม่มีใครตอบเลยอ่า ลืมบอกไปว่าการ์ดจอ ATI Radeon X1600

Comment

สวัสดีครับคืออย่างนี้ครับผมเข้าใจว่าคุณมี s-video to av อยู่ คุณก็เสียบที่ com เป็น s-video ที่ tv เป็น av ครับแล้วต่อไปก็กดฟังก์ชันที่ com ครับซึ่งแตกต่างกันล้วแต่ยี่ห่อเพราะฉนั้นคงต้องถามว่าใช้ยี่ห่ออะไรครับ windows อะไรด้วยครับ แต่คุณใช้ ati รู้สึกจะมีcontrolอยู่ในprogramมันนะครับ

Comment

ผมลองเซทค่าใน ATI แล้วครับ
        เรื่องต่อสาย ไม่ต้องห่วงเพราะผมได้เสียบหมดแล้ว ลองแล้วทุกช่องของ AV แล้วครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่าผมเซทไม่ถูก ผมได้ลองมั่วไปมั่วมาหลายทีแล้ว ภาพไม่กระดิกขึ้นไปบนจอ TV เลย

ACER ผมกด fn+F5 เลือกไปหมดทั้ง 3 ตัวเลือกแล้ว ไม่เกิดผลครับ

ตอนนี้ผมคิดว่าปัญหาอยู่ที่ TV หรือไม่เพราะ
        ผมได้พบว่าด้านหลัง TV มี s-video ผมอาจต้องใช้สายใหม่ s-video to s-video หรือไม่

Comment

จำไม่ได้แล้วสิ ตอนนี้ใช้โน๊ตบุ๊คอยู่ ไม่ได้ใช้พีซี ถ้าไงจะมาตอบทีหลัง หรือรอคนต่อไปมาตอบแล้วกัน

Comment

ใช้ svdo 4พินออกเป็น AV แล้วกด Fn+F5
            ออกแน่นอนล้านเปอร์เซ็นต์
            ผมใช้อยู่ทุกวัน

Comment

ผมรู 7 pin อ่ะครับ

แล้วจะใส่กับ 4 pin ได้หรอ

ขอบคุณหลายๆความคิดเห็นนะครับ

จะรอต่อไปครับ สู้ !!!

Comment

s video

เจ้ารู 4 pin มันไงครับ

Comment

up หน่อยนะ

อยากรู้จิงๆ ครับ ใครใช้ acre 5593

มาบอกทีเซท ATI ยังไง

Comment

สวัสดีครับผมเคยใช้ aspire 5502 เป็น ati เหมือนกันกด f5 ไม่ออกหรแกครับต้องใช้โปรแกรมของati เลือกเป็น cloneครับมันจะมีอยู่หน้านึงเป็นหน้าที่ไว้จัดการเรื่องนี้ครับผมอธิบายไม่ถูกถ้าเป็นไปได้วานคุณช่วย capture หน้าจอโปรแกรมมาpostทีครับจะได้บอกให้ว่าตรงไหน

Comment

ถ้าใช้คำสั่ง Clone ผมมั่นใจว่าได้ลองทำไปแล้วนะครับ

งั้นขอถามยังงี้ดีกว่า

1. TV ผมมีรู s-video ด้วย จำเป็นไหมที่ผมต้องเสียบเข้าที่นี่แทน AV
                      เพราะมันอาจจะมีตัวรับโดยตรงเป็น s-video เพราะฉะนั้นผมต้องใช้สาย s-video to s- video

2. ผมจำเป็นต้องเซทจอของผมให้เท่ากับ ความละเอียด TV หรือไม่ (ซึ่งในส่วนนี้ผมได้ลองทำไปแล้ว)

Comment

เคนใช้แต่ hp อ่ะครับคือต้องตังการแสดงผลของจอโน๊ตบุ๊คเป็น 800*600 กรณีที่ tv ผมขนาด21"ใช้สาย
                        s-video ที่อีกด้านนึงเป็น av ต่อเข้าทีวีเลยครับ แล้วคลิกขว่าที่ตัวเลือกการเสดงผลแล้วก็เลือกส่งสัญญาณไปยัง tv เลยภาพก็จะไปออกที่ tv เลยหรือเลือกที่ Dual Display Clone ก้จะออก 2 จอทั้ง tv และโน๊ตบุ๊ค

Comment

จากที่เคยลองมานั้นไม่จำเป็นต้องใช้ svdo to svdo ครับใช้ svdo to av ได้ แล้วเรื่องความละเอียดก็ไมจำเป็นตอง set ครับจากภาพเห็นว่าคุณต่อสาย svdo กับ tv แล้วโดยดูจากมีภาพ tv อยู่ใต้ภาพ notebook ผมก็ลากรูป tv ไปไว้ในช่องด้านขวาแล้วก็ใช้ clone อย่าลืมเปิดใช้ display 2 ด้วยจากในรูปมันยังปิดอยู่เท่าทีผมเคยทำก็เท่านี้แหละครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากครับผมจะไปลองดู

Comment

ทำได้บอกด้วยนะ ลองจนเหนื่อยแล้วไม่ได้เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X