Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาวิธีเซท s-video ของ acer 5593 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สวัสดีครับเดี๋ยวจะบอกให้แบบคร่าวๆน่ะครับ..acer ที่ใช้การ์ดจอ ATI Radeon X1100-X1600 จะเป็น s-videoแบบ 7 pin ซึ่งคนส่วนใหญ่ก็จะไปซื้อสายแปลงจาก s-videoแบบ 7pin เป็น av หัวเหลืองมาใช้กัน.. แต่ส่วนใหญ่จะใช้ไม่ได้ครับเพราะว่าขาที่ใช้งานไม่ตรงกัน การ์ดจอจึงไม่สามารถดีเทคเจอว่ามีจอ tv ต่ออยู๋ เพราะฉะนั้นFn+F5
    ก็ไม่สามารถทำงานได้ครับ แต่สายที่ซื้อมาแล้วมีวิธีแปลงได้ครับ มีขาทั้งหมด 7 ขาแต่ที่ใช้งานจริงมีแค่ 2ขาเท่านั้นแหละครับ ขาที่ใช้คือขาที่ 2 นับจากทางขวามือ(สังเกต..แถวที่มี 4ขา ก้านสีดำอยู่ด้านล่าง..) ให้ตัดขากลางของ 3 ขาบนออกแล้วเอามาต่อเข้ากับขาที 2 ที่บอกเมื่อกี้ครับ...อีกขาหนึงก็เป็นขากราวคือขอบเหล็กไม่ต้องแก้ไข ถ้าไม่ได้ก็ mail มาถามได้ครับ chaiyapon2006@hotmail.com (เคยเหนื่อยมาละ)

Comment

ถ้าไม่ได้จริงๆมาซื้อสายที่ผมได้ครับ มีสายจำหน่าย อิอิ

Comment

แล้วขายเส้นเท่าไหร่หรอครับ

เพราะผมแก้ไม่เป็น ผมอยู่แถวเอแบค-ราม กะเสด

ถ้ายังไงอยู่ใกล้กันผมคงซื้อแน่ครับ

Comment

อยู่ห้างดิโอลดิ์สยามตรงบ้านหม้อครับ เส้นละ 200 บาท 5เมตรนะครับ (ถ้าเป็นแบบสั้นหัวเหลืองแต่เป็นสายแปลงน่ะครับก็ 150 บาท)

Comment

พี่ครับผมมีอันที่พี่บอกให้แปลงอ่ะครับ

ผมจ้างพี่แปลงให้นิดนึงได้ป่าวครับ ทำเองไม่เป็น

เสียดายของอ่ะครับ ซื้อมาตั้ง 170

อิอิ พอจะว่างป่าว แต่ยังไงก้ต้องขอขอบคุนไว้ก่อนนะครับ

ที่เข้ามาตอบไม่งั้น ผมก้หา TV ลองไปเรื่อย อ่ะ ลองไป 3 เครื่องแล้ว

Comment

เอามาที่ร้านพี่ล่ะกันครับเดี๋ยงจะแปลงให้ tel.083-5426388

Comment

ขอบคุนมากครับพี่ เด๋วหลังสอบจะแวะไป

Comment

Originally posted by chan2006 View Post
                  สวัสดีครับเดี๋ยวจะบอกให้แบบคร่าวๆน่ะครับ..acer ที่ใช้การ์ดจอ ATI Radeon X1100-X1600 จะเป็น s-videoแบบ 7 pin ซึ่งคนส่วนใหญ่ก็จะไปซื้อสายแปลงจาก s-videoแบบ 7pin เป็น av หัวเหลืองมาใช้กัน.. แต่ส่วนใหญ่จะใช้ไม่ได้ครับเพราะว่าขาที่ใช้งานไม่ตรงกัน การ์ดจอจึงไม่สามารถดีเทคเจอว่ามีจอ tv ต่ออยู๋ เพราะฉะนั้นFn+F5
                  ก็ไม่สามารถทำงานได้ครับ แต่สายที่ซื้อมาแล้วมีวิธีแปลงได้ครับ มีขาทั้งหมด 7 ขาแต่ที่ใช้งานจริงมีแค่ 2ขาเท่านั้นแหละครับ ขาที่ใช้คือขาที่ 2 นับจากทางขวามือ(สังเกต..แถวที่มี 4ขา ก้านสีดำอยู่ด้านล่าง..) ให้ตัดขากลางของ 3 ขาบนออกแล้วเอามาต่อเข้ากับขาที 2 ที่บอกเมื่อกี้ครับ...อีกขาหนึงก็เป็นขากราวคือขอบเหล็กไม่ต้องแก้ไข ถ้าไม่ได้ก็ mail มาถามได้ครับ chaiyapon2006@hotmail.com (เคยเหนื่อยมาละ)

ตามนี้เลยครับ ปัญหาที่เกิด
                  ตอนนี้ได้แปลงสายเรียบร้อยแล้ว ที่พี่ Chai ครับ
                  ขอขอบคุณพี่ Chai อีกที

ท่านที่มีปัญหาแบบนี้อยู่ ถ้าอยู่ใกล้ดิโอล ก้ติดต่อพี่เขาเลยครับ

Comment

ไม่เข้าจัยอ่ะ

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมทีได้ม่ะค่ะ ของเค้าใช้ Acer Aspire 5052 สาย S-video มานใช้ไม่ได้เหมือนกันเลยแปลงยังไงอ่ะค่ะ

Comment

สวัสดีครับ
                      ขอโทษด้วยน่ะครับที่ไม่ได้คำถามของบางท่าน เนื่องจากผมไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นี้นานมากแล้วครับ
                      นึกว่ากระทู้โดนลบไปแล้ว พอดีวันนี้มีคนส่งเมล์มาถามผมก็เลยเข้ามาดูครับ
                      สำหรับท่านที่มีปัญหาเกี่ยวกับ s-video notebook ทุกยี่ห้อ โทรสอบถามผมได้ครับ
                      ผมเปลี่ยนเบอร์น่ะครับ tel.085-2225399 ยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ

Comment

ผมก็ใช้ 5593 เหมือนกันคับ ผมใช้ 4pin ก็ต่อออกได้เลยนะคับ

Comment

Working...
                        X