Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lenovo Y510

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - -

Comment

• ขอโทษทีครับ ผมมีปัญ หา เรื่อง s-video มันหา ทีวีไม่เจอครับ ไม่รู้ต้องปรับยังไง ใครรู้รบกวนหน่อยนะครับ อ้อ ทีวีผมเป็นแบบ อะนาล็อก ธรรมดาๆ(มีช่องเสียบ คอมโพแนนท์) เมื่อก่อนต่อจาก pc เข้าสายภาพสีเหลือก็ได้ปรกติดี แต่พอลองใช้โน๊ตบุ๊คต่อ มันหาไม่เจอซะงั้น มันบอกว่าเห็นแต่ HDTV ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ลองอัพเดตไดรเวอร์ดูรึยัง ใช้ทีวีรุ่นไหนหรอครับ

Comment

• ปกติถ้ามันเจอสัญญาณทีวีก็จะต้องเข้าช่อง AV
          ส่วน HDTV ก็ต้องเข้าช่อง Component ใช่มั้ยครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด

Comment

• ผู้คนเริ่มเงียบเหงาครับ หายกันไปหมดแล้ว
            คอมของแต่ละท่านเป็นอย่างไรกันบ้างครับ
            ของผม winxp t8300 ยังใช้งานได้ตามปกติ แบตยังดีอยู่เลย เพราะ90%กว่าๆที่เปิดเครื่อง ใช้งานเสียบหม้อแปลงตลอดเลย
            จะลง vista หรือ 7 ก็กลัวจะช้า (เพราะใช้งานไม่เป็น ฮ่าๆ)

Comment

• ผมก็ใช้ win7 อยู่นะ ก็ใช้งานดีไม่ช้าเท่าไหร่เลย ระบบลื่นดีนะ แต่อัพแรมเป็น 4g

Comment

• มีท่านใดเป็นแบบคล้ายๆผมบ้าง
                บางที เครื่องมันก็หา dvdrom ไม่เจอ ต้องrestart ใหม่ สักรอบสองรอบ มันถึงจะมองเห็น dvd แล้วพอใช้ๆไป กลับมาดู อ่าว dvd มันหายไปไหนอีกแล่ว ก็เลยงงๆ

Comment

• เคยเป็นแต่ตอนใช้ vista ที่แถมมากับเครื่องน่ะครับ เวลาปรับเป็น Power Balance เครื่องจะอ่านแผ่นไม่เจอ ต้องรีสตาร์ท แต่ยังไม่เคยถึงขั้นไม่เห็นไดร์ DVD ตอนนี้ใช้ window ตัวไหนอยู่หรอครับ

Comment

• xp sp3 ครับ
                    ก็ยังงงๆ ว่ามันเป็นเพราะอะไร ตอนที่มันหาย เข้าไปเช็ค device ดูก็ไม่มี dvd เข้าไป add new hardware ก็ไม่เจอ

เลยลอง restart comp 2-3 ครั้งไม่เจอวุ้ย เลยลองถอด bat ออก แล้วเล่นผ่านadaptor โดยตรง
                    มารอบนี้ เจอแล้วครับ ตอนนี้ก็ยังเจอ dvd ปกติ ก็เลยงงๆ

Comment

• Originally posted by pukman View Post
                      xp sp3 ครับ
                      ก็ยังงงๆ ว่ามันเป็นเพราะอะไร ตอนที่มันหาย เข้าไปเช็ค device ดูก็ไม่มี dvd เข้าไป add new hardware ก็ไม่เจอ

เลยลอง restart comp 2-3 ครั้งไม่เจอวุ้ย เลยลองถอด bat ออก แล้วเล่นผ่านadaptor โดยตรง
                      มารอบนี้ เจอแล้วครับ ตอนนี้ก็ยังเจอ dvd ปกติ ก็เลยงงๆ
                      อืม............ค่อนข้างคล้ายกันครับ ตรงที่ของผมจะใช้ Drive DVD ได้ต่อเมื่อใช้อะแดปเตอร์และเปิด high performance เท่านั้นครับ

ลองอัพเดตไบออสดูยังครับ ตอนนี้ผมใช้ win 7 กับอัพไบออสไปแล้ว ก็ไม่เจออาการเดิมแล้ว
                      ส่วน win xp ยังไม่เคยลงเลย

Comment

• ไม่ทราบว่า อัพเดท ไบออทยังไงครับช่วยแนะนำที

ขอบคุณล่วงหน้า ครับผม

Comment

• อ่ะ ขอบคุณครับ ผมก็นึกๆเหมือนกันว่าจะลองอัพเดท bios ดู
                          เดี๋ยวต้องลองดูอาการเรื่อยๆ เมื่อก่อนเปิดพวกจำลองdrive ไว้เลยไม่ค่อยได้สังเกตว่ามันหายไปตอนไหนบ้าง
                          เดี๋ยวช่วงนี้จะดูเรื่อยๆๆครับ

Comment

• จะรอครับผม

Comment

• load file มาสิครับ ใน site ของ lenovo อะครับ
                              ส่วนของ support แล้ว download bios รู้สึกมันจะเป็น version 33 อะไรสักอย่าง แต่ต้อง vista นะครับ
                              ของผมลงเป็น winxp และยังเป็น ver.30 อยู่เลยไม่กล้าเอาลง ไม่รู้มันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า แต่เป็น bios มันก็ไม่น่าเกี่ยวกันนะ แต่เห็นมันระบุว่าเป็น vista ผมเลยกล้าๆกลัวๆ
                              ลืม จากนั้นก็ save ไฟล แล้วเข้าไป อัพเดทใน bios setup ครับ มีเมนูให้ flash bios อยู่

Comment

• ตามนี้เลยครับ
                                http://consumersupport.lenovo.com/in...=12&OS=0&cid=0

1 โหลดมาแล้วใส่ไว้ใน Flash drive แล้วเสียบค้างไว้อย่างนั้นแหละครับ
                                2 จากนั้นนั้นรีสตาร์ทเครื่อง
                                3 เข้าที่ set up bios
                                4 จากนั้นเข้าไปหัวข้อ Flash Utilities หรือ หัวข้อคล้ายๆว่า Flash Bios นี่แหละครับ ผมจำไม่ได้
                                5 เข้าไปเลือกไฟล์ใน Flash drive ที่เราเซฟไว้ แล้วรอจนกว่าเครืองจะทำการ Flash Bios เสร็จ ขั้นตอนนี้ห้ามไฟดับหรือแบตหมดเด็ดขาด แต่จริงๆแล้วก็ใช้เวลาไม่นานหรอก
                                6 เป็นอันเสร็จสิ้น รีสตาร์ทเครื่องอีก 1 ที

ปล. ผมไม่แน่ใจว่ามันจะช่วยแก้ปัญหาที่เจอได้รึเปล่า ยังไงก็ลองดูละกันครับ

Comment

Working...
                                X