Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นความจริงหรือเปล่า ที่วิสต้าไม่ได้ใช้ความสามารถของ L2 cache

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นความจริงหรือเปล่า ที่วิสต้าไม่ได้ใช้ความสามารถของ L2 cache

Vista Tip #30: มาตั้งให้ Vista ใช้ความสามารถของ L2 Cache memory ให้ถูกต้อง

โดยปกติ CPU จะมี Cache menory หรือ L2 ติดมาด้วยทุกตัวไม่ว่าจะเป็น AMD หรือ Intel และจะมีมากมีน้อยต่างกัน แล้วเจ้า L2 มันมีประโยชน์อะไรหรือ
    L2 มันก็คือ หน่วยความจำแรม (RAM) ที่อยู่ที่ตัว core หรือแกนของ CPU มันทำหน้าที่เหมือนกับแรมที่อยู่ที่เมนบอร์ด คือเก็บข้อมูลเพื่อส่งให้ CPU ประมวลผล
    แต่ที่มันดีกว่าแรมที่อยู่ที่บอร์ดเพราะมันอยู่ที่แกนเดียวกับ CPU ทำให้ส่งข้อมูลได้เร็วกว่ามาก สรุปง่ายๆ การที่CPU ตัวไหนมี L2 มากๆ จะทำให้ระบบสามารถเก็บ
    ข้อมูลที่ CPU ต้องใช้ในการประมวลผลได้มากขึ้น ทำให้ใช้เวลาในการค้นหาข้อมูลน้อยลง ซึ่งส่งผลให้ประสิทธิภาพโดยรวมของระบบดีขึ้นด้วย

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ vista มันไม่ได้ใช้ L2 ให้เป็นประโยชน์เลย ผมจะมาบอกวิธีที่ทำให้ Vista ได้ใช้ประโยชน์ของ CPU ให้คุ้มค่า

1. ให้คุณพิมพ์คำว่า Regedit ที่ Start Search แล้ว Enter เพื่อเรียก Registry editor มาทำงาน

2. ให้คุณไปหาคีย์ตามเส้นทางนี้ HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management

3. ให้คุณมองทางขวาของหน้าต่างหาคีย์ SecondLevelDataCache ให้สังเกตดูมันจะมีค่าเป็น 0 (0x00000000 (0) ซึ่งแสดงว่า Vista ไม่ได้ใช้ประโยชน์ของ L2
    (เสียดายครับ CPU ราคาก็แพง.....ใช้ไม่คุ้มค่า) ให้คุณดับเบิลที่คีย์นี้เพื่อกำหนดค่า Cache หรือ L2 ให้ถูกต้อง โดยใส่ค่าตัวเลขที่ช่อง Value data: ตามที่ CPU ของคุณ
    มี L2 อยู่เท่าใด

4. ค่าที่ใส่จะเป็นแบบ Hexadecimal ตามนี้
    256 KB : 100 hex
    512 KB : 200 hex
    1024 KB : 400 hex
    2048 KB : 800 hex

ถ้ามันไม่จริงแล้วนี่หมายความว่ายังไงครับ

แหล่งที่มา http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=195
    Last edited by ยองยองซอย; 4 Oct 2007, 16:02:54.

ช่วยกันดันนิดนึง ไม่มีใครสนใจเลย อยากรู้ สงสัยมานาน

Comment

เพราะmicrosoft ไม่อยากเพิ่มภาระcpuล่ะมั้ง (ล้อเล่ง^^)

สำหรับผมจะใช้หรือไม่ใช้ score 3DMark กะ ตู้ปลา มันยัง(เน่า)เท่าเดิมเลยครับ

Comment

อืม..เลิกใช้Vistaไปแล้วอ่ะคับ..เลยไม่รู้

Comment

ใช้ครับ เพียงแต่มันใช้ไม่เต็มขนาดความจุที่มี(ไม่รู้ว่ากันเอาไว้ให้ใคร)

Comment

อาจจะใช้แต่ไม่เต็มที่ครับผม

Comment

microsoft มันชอบกั๊กครับ

Comment

กำ WINXP ของผมมันก็ตั้งเป็น 0 อะสงสัยมันกั๊กหมดเลยเหรอเนี่ย

Comment

อ้าวเหรอครับ ของผม cpu ธรรมดาคงไม่มีปัญหานะครับ

Comment

ทำไมเครื่องpcก็ขึ้น 0 เหมือนกันครับ
                    แต่ตอนนี้เปลียนเองแล้ว

Comment

ในกรณีที่ใช้ Dual core cpu ค่าที่กรอกเพิ่มมันต้องรวม L2 จากทั้ง 2 Core ซีพียูเลยใช่ไหมครับ
                      อย่าง 2x512 ก็เท่ากับ 1MB = 400 hex ใช่มั๊ยครับ

Comment

ถ้าเปน pentium d 915 cache 4mb ของผม จะใส่ไงล่ะครับเนี่ย
                        งง เอิ้กๆๆ

Comment

มันใช้Hexadecimal แปลงเป็น Deimal ครับ
                          256 = 100
                          512 = 200
                          1024 = 400
                          2048 = 800
                          4096 = 1600

Comment

ผมเจอบทความนี้นานแล้วครับ แล้วก็เช็คดูทุกครั้ง คือผมลง vista มาแล้ว 3 ครั้ง Ultimate หมด แต่คนหล่ะแผ่นกัน ลงกับ notebook และกับเครื่อง Desktop ที่บ้าน ผลก็คือว่า Vista มัน set ค่า L2 Cache ได้ตรงกับคอมฯ ผมทุกครั้งเลยนะครับ ผมไม่ต้องแก้อะไรเลย ก็งงๆ เหมือนกันว่าจริงรึเปล่า ตามบทความ

Comment

ในโน๊ตบุคผมไม่มีซะงั้น
                              ผมเลยเขียนเพิ่มไปให้เลย
                              แล้วก็เซตตามที่เจ้าข้อกระทู้เขาว่า
                              จัดไปอย่าให้เสีย

Comment

Working...
                              X