Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนซื้อ notebook ต้องถามไร ร้านเค้าบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนซื้อ notebook ต้องถามไร ร้านเค้าบ้าง

ตอนก่อนที่เราจะจ่ายเงินให้เค้าเนี่ย ต้องทำอะไรบ้าง แล้วเค้าจะให้เครื่องเรา test ก่อนเราจ่ายตังค์มั้ย
    คือ อยาก Test เบื้องต้นให้เสร็จก่อนจ่ายตังค์ ดังนี้

1. check port ทุก port
    2. อาการเครื่องแฮงค์ อย่างที่กระทู้ใน board นี้บอก เปิด winamp + defrag
    3. อาการเครื่องร้อน คือ ลองเปิดแช่ดู 30 นาที แล้วลองเอามือจับที่วางมือดู
    4. เรื่อง battery และสายชาร์จ
    5. dead pixel
    6. void ต่างๆ โดยเฉพาะ ram ว่าเป็นของที่มากับเครื่องหรือเปล่า

เค้จะให้เรา check ก่อนจ่ายตังค์มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ร้านจะให้เรา test เครื่องก่อนจ่ายตังครับ เป็นทุกร้าน ร้านไหนให้จ่ายตังก่อน อย่าไปเข้าร้านนั้น

สิ่งที่เราควรจะ test ก่อนจะจ่ายเงิน มีดังนี้ครับ
    1. body เครื่องมีรอยมั๊ย port ต่างๆมีร่องรอยการใช้งานมาก่อนหน้านั้นไหม ดูพวกฝุ่นต่างๆ ถ้าไม่มี Ok แล้วก็บานพับว่าแข็งแรงไหม ดูตอนเปิดกล่อง ด้วยน่ะครับ ว่าตอนเค้าเปิด พวกเทปกาวที่ปิดฝากล่องมีรอยโดน เปิดก่อนหน้านั้นแล้วเอาเทปใสธรรมดามาแปะไว้ไหม ถ้าไม่มี ok แล้วก็พวกอุปกรณ์ที่แถมมาให้ด้วยครับ

2.ดู serial ไต้เครื่อง ชื่อรุ่นเครื่อง ว่าตรงกับข้างกล่องไหม

3.ทีนี้ เวลาเปิดเครื่อง เช็ค dead pixel CD-ROM ว่าใช้งานได้ไหม

4.ลองเปิดใช้โปรแกรมต่างๆ ว่า hang ไหม เปิดเพลง เปิดลำโพงฟังเสียว่า ok ไหมมีแตกรึเปล่า

5.แบตเตอร์รี่ ลองดึงสาย ac ออกว่า แบตใช้งานได้ไหม ไฟเข้าไหม

6. ใช้โปรแกรม cpu-z เช็คดู hardware ต่างๆ ว่าตรงกับ spec ไหม อันนี้สามารถเช็คแรมได้คร่าวๆครับ

7.Keyboard เช็คดูโดยการเปิด notepad ลองพิมพ์ให้ครบทุกปุ่ม ว่า ติดไหม ค้างไหม แล้วก็เช็คแนวระนาบของ keyboard ว่าควรจะเสมอกันทั้งแผงทุกปุ่ม

เชคเสร็จแล้วก็จ่ายตัง แล้วก็ ให้เค้าออกบิล vat ให้ครับ

หมดแล้วครับ ข้อมูลการเชคเครื่องจากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม อิ อิ หวังว่าคงช่วยได้น่ะครับ

Comment

เราจะรู้ได้งัยว่า ram ตรงตาม spec ที่มาจากโรงงาน

จะซื้อแล้วที่ร้าน C.S.C ที่พันธ์ทิพย์ Asus A8je16dsm เงินสด 46,900 ร้านนี้ดีมั้ยครับ เสียดายไปงาน commart ไม่ได้ เฮ้อ

มีร้านอื่นแนะนำมั้ยครับ เผื่อร้านอื่นดีกว่า ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
      X