Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความผิดหวัง Lenovo Ideapad Y560p

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วตอนนี้รูปมันหายไปไหน หว่ายังไม่เห็ฯ รูปเลยอะ เว็ปไซค์ลบ ไปแล้วเหรอครับ

หรือกลัวว่า lenovo จะเสียหายเหรอ

Comment

Originally posted by gunnerQgu View Post
      แล้วตอนนี้รูปมันหายไปไหน หว่ายังไม่เห็ฯ รูปเลยอะ เว็ปไซค์ลบ ไปแล้วเหรอครับ

หรือกลัวว่า lenovo จะเสียหายเหรอ
      ผมว่าไฟลืรุปมันหมดอายุมากกว่าครับ 555

Comment

ขาวยิบๆของผมก็เป็นครับ

Comment

Originally posted by monkomoro45 View Post
          ผมว่าไฟลืรุปมันหมดอายุมากกว่าครับ 555
          +1 ว่าไปนั่น -*-

Comment

Originally posted by dongdoi09 View Post
            เหมือนกันเลย สุดยอด
            ผมคิดว่าเป็นทุกเครื่องครับ ถ้าใครใช้Y560pเหมือนผมกับคุณdongdoi09ล่ะก็ ให้คุณลองสังเกตกล่องข้อความดั้งเดิมของเวปพันทิพนี่แหละครับ

วิธีการสังเกตก็คือ ให้คุณลองเปลี่ยนตำแหน่งสายตาการมองจอครับ
            1. เรื่มจากให้ลูกตาเราอยู่สูงกว่าจอแล้วมองไปที่จอ (ถ้านึกภาพไม่ออกก็คือเรายืนดูจอเรานี่แหละครับ แต่สำคัญตรงที่ตัวเราต้อง***งกับจอเท่าเดิมหรือก็คือเราต้องอยู่กับที่นั่นเอง)
            2. ย่อตัวเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งลูกตาของเราเองให้อยู่ต่ำกว่าจอ (ก็เหมือนกับว่าตอนนี้เราเงยหน้ามองจอนะครับ)

หลังจากที่ผมลองหาตำแหน่งการเกิดจุดลูกน้ำเสร็จ ผมจึงสรุปอาการของจอผมได้ดังนี้
            1. มองจากมุมที่ระดับสายตาเหนือกว่าจอจะไม่เกิดอาการนี้แน่นอนครับ
            2. ถ้ามองมุมที่ต่ำว่าจอจะเจอกับอาการไข่ปลา แต่มันก็ไม่ได้ชัดเจนหรือใหญ่โตอะไรจนเหมือนกับชอ่งโทรทัศน์ที่ไม่มีสัญญานนะครับ มันไม่น่ารำคาญอะไรหรอก (ใครเคยใช้โทรทัศน์สมัยก่อนจะรู้ว่าเวลาจอมันซ่าเป็นยังไง พอดีผมเป็นคนโบราณเกิดทัน)

วิธีแก้ปัญหา
            1. ง่ายๆเลยนะครับ อย่าเปิดบานพับจอให้มันอ้ามากเกินไป พยายามอย่าให้จอเราทำมุมเกินมุมตั้งฉากกับสายตาเราเยอะเกินไปเท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ
            2. ไม่รู้ใครนอนใช้บ้าง ผมเป็นคนนึงที่ชอบนอนใช้เวลานอนใช้คอมเราเนี่ย องศาที่จะทำให้เกิดการมองสีเทาเป็นจุดมันจะมีเยอะขึ้นครับ อย่านอนเล่นบ่อย
            อันนี้หวังดีเฉยๆ เพราะเวลาเรานอนเล่นคอมสันหลังเราจะอยู่ในตำแหน่งที่ฝืน ยิ่งเล่นนานเวลาที่ฝืนหลังเราเองมันก็นานตาม ทำให้คุณปวดหลังได้นะ มันจะมีผมกับเราตอนอายุมากขึ้น ถ้าใครจะนอนเล่นผมแนะนำให้เอาหมดนุ่มๆใหญ่ๆมารองที่ท้องไว้ด้วยละกัน ผมทำเป็นประจำเพราะตอนนี้ผมปวดหลังเพราะนอนเล่นคอมแล้วไม่อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเป็นแบบผม ทรมานนะครับ

ปล.เอาล่ะเม้นต่อไปหลังจากนี้ผมจะสรุปอาการกล้องของเจ้า Lenovo Ideapad Y560p เพื่อที่จะได้ปิดcaseนี้ซะทีนะครับ
            Last edited by natifree; 9 May 2011, 11:23:10.

Comment

สวัสดีครับ ไม่รอช้าขอเข้าเรื่องทันที

ตอนนี้ผมมาปิดกระทู้เรื่อง กล้อง หรือ Web Camera ที่ติดมากับโน้ตบุค Lenovo Ideapad Y560p กันนะครับ
              เร็วๆมานี้ผมได้ขับรถไปตึกชาญ2 หรือตึกSIEMENSนั่นเอง ศูนย์ECSเค้าตั้งอยู่ที่นั่นเป็นศูนย์บริการสาขาใหญ่
              เปิดบริการวัน จ.- ศ. เวลา 9.00-18.00 (ไม่แน่ใจว่าเปิด8โมงเช้าหรือ9โมงเช้านะครับ)
              ใครใช้Lenovoสะดวกไปที่นี่ก็อยากจะแนะนำครับ เพราะคนน้อย ที่จอดรถมีเยอะ แต่กว่าผมจะหาที่จอดได้ก็โน่นล่ะชั้น8โน่น ต้องจอดขวางเค้าปลดเบรคมือใส่เกียร์ว่างเอาเพราะในซองรถจอดกันเต็มไอเราจะเลยขึ้นไปชั้นอื่นก็ไม่เอาละกลัวเป็นเหมือนชั้น8 เลยตัดสินใจจอดซะแบบนั้น
              ลงลิฟท์มาชั้น1แล้วเดินขึ้นบันไดเลื่อนมาที่ชั้น3ก็จะเจอศูนย์ตั้งอยู่ตรงหน้าเลย

พนักงานที่ผมเลือกเข้าไปคุยเค้าก็สวัสดีแล้วก็เชิญเรานั่งที่ช่องเค้าเตอร์ (ผมไปเค้าเตอร์ท้ายสุดครับน้องเค้าเป็นผู้หญิงที่เด็กสุดในนั้น พูดจาไพเราะดูเดียงสาน่ารักครับ ถาม-ตอบก็ให้ข้อมูลดีครับ) พนักงานคนอื่นก็พูดจาดีนะครับเดี๋ยวจะหาว่าลำเอียงกับเด็กและผู้หญิง
              ผมก็เริ่มแจ้งเรื่องเลยว่ากล้องผมอาการของมันคือ "กล้องรับแสงได้ไม่ดีเอามากๆ แสดงสีออกมาได้ไม่ดี มีNoiseปนอยู่ในกล้องเป็นปริมาณมาก อาการจะเห็นชัดในที่ที่มีแสงน้อย" ที่จริงที่ๆไม่มีแสงน้อยมันก็เอาแล้วล่ะครับเจ้ากล้องเดิมของเครื่องผมน่ะ

ผมเคยใช้บริการศูนย์ซ่อมของLenovoครั้งแรก ก็เลยเขียนใบประวัติก่อน ต่อมาก็เซนต์ใบงาน ระหว่างนั้นน้องเค้าก็ยกเครื่องผมไปให้ช่างที่อยู่ข้างในตรวจแล้วก็ซ่อม
              ก็รออยู่ประมาณ2ชั่วโมงครับ เครื่องสุดที่รักของผมก็กลับออกมาสู่อ้อมกอดผม ดีใจเย้ๆ

สรุปงาน
              ช่างเค้าเปลี่ยนกล้องให้ผมใหม่ครับ ตอนนี้บอกได้เลยว่าผมพอใจในคุณภาพของเครื่องผมแล้ว และการแก้ปัญหาของช่างในครั้งนี้ทำได้ตรงปัญหา
              ตอนนี้ผมยืนยันได้ว่าปัญหาของผมที่เกิดขึ้นเกิดจากอุปกรณ์คือกล้องเท่านั้นไม่เกี่ยวกับระบบและอุปกรณ์อื่นๆของเครื่องมั่นใจในY560pด้ และศูนย์ECSของLenovoรับผิดชอบแก้ปัญหาให้ผม (เครื่องในประกัน)
              เวลาใช้ Lenovo Ideapad Y560p ทำงานนั้นทำให้ผมพอใจในผลที่เครื่องตอบสนอง ตอนนี้เรียกว่าคุ้มมากที่ซื้อY560pมาครับ

##### ปิดกระทู้ครับ #####

ปล. ส่งท้ายหน่อยคือผมพอใจกับการบริการของECSสาขาใหญ่ที่ตึกชาญ2นี้มาก ระหว่างที่เรารอเราสามารถสอบถามสถานะการทำงานได้โดยที่น้องที่รับงานเค้าเดินไปถามช่างให้ไม่มีบ่นเลยสักคำ ถือว่ามี Service mind ที่เยี่ยมยอด หากง่วงหรือกระหายที่นั่นมีน้ำดื่มและเครื่องดื่มให้ชงให้บริการด้วย สาขานี้ไม่ต้องต่อคิวเลยคนน้อย ผมแนะนำ จะว่าไปพูดดีกว่าที่สาขาพันทิพประตูน้ำเยอะ แต่คงเพราะที่ประตูน้ำคนใช้บริการเยอะเลยทำให้พนักงานอาจจะต้องรีบ คุณภาพการต้อนรับคงจะลดลงน่ะครับ ผมเข้าใจๆ
              Last edited by natifree; 9 May 2011, 11:52:31.

Comment

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีที่ปัญหาได้รับการแก้ด้วยดี
                ขอรบกวนนึดหนึ่ง อยากเห็นรูปก่อนและหลังเปลี่ยนจังเลย ^^

Comment

เคลมเลยครับ อยู่ในประกันนิ

Comment

Originally posted by zera View Post
                    ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีที่ปัญหาได้รับการแก้ด้วยดี
                    ขอรบกวนนึดหนึ่ง อยากเห็นรูปก่อนและหลังเปลี่ยนจังเลย ^^
                    ขอบคุณครับ นี่คือรูปทั้งก่อนและหลังจากเปลี่ยนกล้องใหม่แล้วนะครับ

1.1 รูปนี้คือกล้องก่อนเคลม

1.2 รูปขยายให้เห็นชัดๆ ก่อนเคลม

2.1 รูปวันนี้ครับ เคลมมาแล้วเรียบร้อย

2.2 ขยายรูปตอนเคลมมาแล้วบ้าง

สงในห้องทุกอย่างเหมือนเดิมหมดครับ ต่างกันแค่กล้องนี้ถูกเปลี่ยนมาใหม่ เป็นกล้องยี่ห้อเดิมรุ่นเดิม (แต่ผมไม่ได้ถามช่างว่ากล้องยี่ห้ออะไรนะครับ)
                    ภาพชัดนะคร้าบเพื่อนๆทุกๆคน ^w^
                    Last edited by natifree; 9 May 2011, 23:55:39.

Comment

แต่ทั้งนี้่ทั้งนั้น กล้องของ Y560p ถ่ายให้ตายยังไงก็ไม่มีวันหล่อสู้ Y450 และ Y550 ครับ
                      ผมยืนยันเลยล่ะ Y450และY550กล้องคุณภาพดีมากๆ แต่เราไม่ได้เน้นกล้องหนิเนอะตอนนี้คุณภาพมันใช้ได้ปกติผมเองก็พิงพอใจแล้วล่ะครับ ^^

Comment

งะ รูปไม่ขึ้น
                        ในเวป lenovo ไดร์เวอร์กล้องของ y570 ใหม่กว่าตัว y560p ไม่รู้จะลงแทนกันได้ไหม
                        ลงแล้วคุณภาพกล้องจะดีขึ้นไหมก็ไม่รู้

Comment

ไว้จะโหลดมาลองดูนะครับ ของแบบนี้ไม่ลองก็ไม่รู้

Comment

Working...
                          X