Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมกำลังจะซื้อ Acer Aspire 5920G 302G16 ขอความเห็นทุกท่านหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตัว VGA 8600GS กับ GT แรงต่างกันเยอะนะ ท่อก็ครึ่งๆกันแล้ว

Comment

ผมใช้รุ่นตามลายเซ็นต์เลยครับ รุ่นต่ำกว่า
      ตอนซื้อมันยังไม่ออกรุ่นที่คุณจะซื้อน่ะครับ

เครื่องได้มาจะไม่มีแผ่นอะไรให้เลยครับ จะให้ไปไรท์แผ่นเองครับ จะมีโปรแกรมของ Acer ไว้จัดการอยู่
      Recovery Factory Default ใช้ 2 แผ่น DVD
      Application & Driver ใช้ 1 แผ่น DVD
      โดยวินโดว์วิสต้าที่ให้มาจะเป็นเวอร์ชั่น Home Premium ซึ่งต้องไรท์ออกเอาครับ มันเป็น OEM ของ Acer ครับ

กระเป๋าดีไหม ผมว่าใช้ได้ระดับหนึ่ง ตอนนี้ผมซื้อใหม่แล้วของ Kensington

เสียงดังดีครับ ใช้ได้ มีซับวูฟเฟอร์ (แต่ผมชอบฟังลำโพงนอกมากกว่า เสียงได้ครบกว่า)

ร้อนไหม ผมว่าไม่ร้อนนะครับ บอร์ดี้มันโปร่งขึ้น แข็งขึ้น ดีกว่ารุ่นก่อนหน้านี้
      เคยลองเปิดเล่นเกมกับเพื่อน ที่ห้องเดียวกัน เล่นไปได้แป๊บเดียวเครื่องเพื่อนดับไปแล้ว (เพื่อนผมใช้ Aspire 5590 ครับ)
      เครื่องผมไม่มีปัญหาเล่นได้เรื่อยๆครับ ส่วนเพื่อนต้องเอาพัดลมมาจ่อถึงจะเล่นได้ครับ

Comment

มา confirm นะครับ ว่ามานเลอะง่ายจิงๆคร้าบ

Comment

มา confirm นะครับ ว่ามานเลอะง่ายจิงๆคร้าบ

Comment

เรียนถาม คุณคิม 8600 GS กับ GT แรงต่างกันอย่างไรหรือครับ GS ที่ว่ามีในรุ่นไหน แล้วการ์ดจอของรุ่นนี้วงเล็บมาว่า 1024 Turbo Cache ความหมายมันคืออะไร ที่ถามเพราะไม่ทราบจริงๆ ครับ ต้องขออภัยด้วย

Comment

ใช้ 4710G อยุ่ แต่อยากได้สีขาว TT

Comment

ไปถอยมาแล้ว Aspire 4520 20900 บาท สเปคแรง แต่วิสต้านี่ไม่ชอบมานเรย ช้าโคตรๆ

Comment

พอดีมานเปงวินโดว์ไลน์เซ่นที่แถมมากะเครื่องอ่ะครับทำใจ

Comment

Originally posted by mzbuddy View Post
                    ไปถอยมาแล้ว Aspire 4520 20900 บาท สเปคแรง แต่วิสต้านี่ไม่ชอบมานเรย ช้าโคตรๆ
                    ไปซื้อที่ไหนมาครับ Aspire 4520 20900 ถูกมากๆๆ ผมกำลังสนใจอยู่ พอดีอยู่ในงบครับ ขอสเปกแบบเต็มๆๆหน่อยได้ป่ะ

ผมกะว่าจะซื้อในงาน comworld ที่พารากอน วันที่ 27-30 ก.ย นี้ไม่รู้ว่าจะได้ราคาที่คุณซื้อมาหรอป่าว

แล้ว CPU รุ่นี้ ถ้าเทียบกับของ Inhell-->Intel มันคือรุ่นอะไรหรอครับ

ปล.ถอยรุ่นนี้แน่ๆๆ เพิ่มแรมอีก1GB แจ่มเลย

Comment

ผมว่า Aspire ซี่รี่ Gem นี่เขาพลาดตรงสีตรงคีย์บอดอย่างแรงเลย ไม่น่าทำสีขาวเลย
                      เปื้อนง่ายมากๆ

Comment

ผมว่าacerไม่ดีเลยนะ หรือผมไม่รู้ก็ไม่รู้อ่า คือไปเห็นกะตาเลย เครือ่งแรกพับหน้าจอลงมาหน่อยนึง แล้วอยู่ดีๆเครื่องก็ดับต้องเปิดใหม่ ส่วนอีกเครื่องนึงวันนี้เค้าไม่ได้ใส่แบตไฟตกสองที พังต่อหน้า คิดเอานา ผมก็กะจะซื้อ เซ็งเลย

Comment

TL 56 นี่ ต่ำกว่า T5500 นิดหน่อย ไม่ค่อยเห็นผลคับ

Comment

Originally posted by greatlion View Post
                            เรียนถาม คุณคิม 8600 GS กับ GT แรงต่างกันอย่างไรหรือครับ GS ที่ว่ามีในรุ่นไหน แล้วการ์ดจอของรุ่นนี้วงเล็บมาว่า 1024 Turbo Cache ความหมายมันคืออะไร ที่ถามเพราะไม่ทราบจริงๆ ครับ ต้องขออภัยด้วย
                            ข้อมูลจากต่างประเทศนะครับ

8600GS (http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...GS.3707.0.html)
                            3DMark01: 15452 points
                            3DMark05: 4765 points
                            3DMark06: 2743 points

8600GT (http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...GT.3986.0.html)
                            3DMark 2001:min: 18265, avg: 21615, max: 24798 points
                            3DMark 03:min: 8448, avg: 10111, max: 11846 points
                            3DMark 05:min: 4279, avg: 5720, max: 7718 points
                            3DMark 06:min: 2671, avg: 3276, max: 4294 points

ทีนี้ GT จะมี pipeline มากกว่า GS เท่านึงนะครับ (GT มี 32 ส่วน GS มี 16)
                            ง่ายๆละกัน ในเวลาเท่ากัน GT ประมวลคำสั่งพร้อมกันได้มากกว่า GS เท่านึงน่ะครับ (ประมาณนี้แหละมั้ง)
                            ทีนี้ GT จะประหยัดไฟมากกว่า GS เพราะ GT จะลด Core Speed ลงมา
                            เพิ่มเติมครับ : http://www.nvidia.com/object/geforce_8600M.html

--------------------------------------------

ทีนี้มาต่อกัน Turbocache นะครับ (ต่อไปผมจะเรียกว่า TC)
                            TC จะคล้ายๆ Hyper memory ของ ATI อ่ะนะ
                            ง่ายๆเลยก็คือการ "ขโมย" Ramระบบที่ว่างอยู่ มาใช้ช่วยในการประมวลผล

Ex:
                            NVIDIA GeForce 8600M GT with up to 1024MB TurboCache™
                            กับ
                            NVIDIA® GeForce 8600M GT with up to 1024MB of TurboCache™ technology (256MB SDDR2 VRAM, up to 768MB of shared system memory)

มันคือการ์ดตัวเดียวกันนะครับ
                            แสดงว่า VRAM มีแค่ 256 และดึง RAM จากระบบได้ 768 นั่นเอง

ความคิดเห็นนะครับ
                            TC สามารถเพิ่มความเร็วได้ แต่น่าจะลดประสิทธิภาพการทำงานลง
                            ถ้าใครที่เน้นเทพจริงๆ ให้มองหา VRAM สูงๆดีกว่า TC สูงๆครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ ผิดพลาดประการใด ผมขออภัย และขอให้ช่วยชี้แนะเพื่อเป็นวิทยทานด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
                            http://www.nvidia.com/page/turbocache.html
                            http://www.hardwaresecrets.com/article/124
                            http://en.wikipedia.org/wiki/TurboCache

Comment

ใช้ดีเลยครับ เท่าที่ใช้มาเดื่อนนึงไม่มีปัญหาเรื่องรอยเปื้อนเลย
                              แต่ถ้าจะเล่นเกมแนะนำเล่นในห้องแอร์ครับเพราะตรงมุมซ้ายบน
                              มันจะร้อนมากๆ ถ้าใช้งานปกติก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย

Comment

เปื้อนง่ายคับ แต่ถ้าหมั่นเช็ดทำความสะอาดบ่อยๆก็แก้ปัญหานี้ได้ครับ เครืองผมสีดำเลยดูไม่ออกว่าเปื้อนแต่พอวางมือไปแล้ว โอ้ว มันช่างเต็มไปด้วยคราบสกปรกเลยละ (ความรู้สึกต่างกับตอนซื้อใหม่โดยสิ้นเชิง) เลยต้องมานั่งขัดจนดีขึ้นหน่อย

Comment

Working...
                                X