Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Battery โน๊ตบุ๊คครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Battery โน๊ตบุ๊คครับ

อยากทราบวิธีการรักษา Battery โน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ๆ น่ะครับ

1. ถ้าเราใช้งานที่บ้าน ควรถอดแบ๊ตออก แล้วเสียบปลั๊กไฟบ้าน หรือไม่จำเป็นต้องถอดแบ๊ตออกครับ

2. ตอนแบ๊ตเหลือน้อยแล้ว ควรปิดเครื่องแล้วเสียบปลั๊กชาร์ตแบ๊ต หรือเปิดเครื่องทิ้งไว้ รอแบ๊ตเต็มค่อยปิดเครื่องเก็บดีครับ

3. เคยอ่านหนังสือบอกว่า แบ๊ตมันจะนับรอบอายุการใช้งาน ถ้าเราใช้จนแบ๊ตหมด แล้วชาร์ต และใช้จนหมด แล้วชาร์ต มันจะนับอายุการใช้งานไปเรื่อยๆ ซึ่งจะเสื่อมเร็วกว่า การที่แบ๊ตยังไม่หมด แล้วชาร์ตซะก่อน อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

4. จำเป็นมั้ยครับ เวลาชาร์ตนั้นควรจะชาร์ตสัก 4 ชม. ขึ้นไป จะรักษาอายุการใช้งานดีกว่า หรือรอแค่แบ๊ตเต็มก็พอแล้วครับ

รบกวนตอบทีนะครับ เป็นข้อมูล กำลังจะซื้อโน๊ตบุ๊คน่ะครับ

1.เครื่อง Notebook ใหม่ๆจะมีวงจรตัดไฟเองเมื่อ Batt เต็ม ทำให้ไม่จำเป็นต้องถอดออก
    2.เปิดหรือปิดก็ได้ครับ แต่ปิดเครื่องแล้วชาร์ตทำให้แบ็ตเต็มเร็วดีครับ
    3.อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าแต่หนังสือที่ว่ามีการอ้างอิงถึง lab ที่ใช้ทดลองหรือไม่ครับ ถ้าไม่ก็อย่าไปเชื่อมาก อีกอย่างไงๆก็ใช้ให้ Batt หมดยากครับเพราะเมื่อประจุใน Batt ต่ำกว่า 3%เครื่องก็จะเข้าโหมด Hibernet โดยหลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับและจะเปิดไม่ติดจนกว่าจะเสียบปลั๊กชาร์ต Batt
    4.อย่างที่บอกตามข้อที่1เมื่อไฟเต็มวงจรชาร์ตไฟจะตัดตัวเองเพราะฉะนั้นเสียบค้างไว้มันก็ไม่ชาร์ตต่อหรอกครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับหนังสือที่ได้เคยอ่านนั้น เป็นหนังสือ เกี่ยวกับ pocket pc น่ะครับ เขียนโดยคุณน้ำ (ถ้าจำไม่ผิด) เกี่ยวกะ ipaq น่ะครับ มีบทความเกี่ยวกับเรื่องของ แบ๊ตเตอรี่ด้วยน่ะครับ แต่มันอาจไม่เหมือนกันกับโน๊ตบุ๊ค ยังไงก็ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง

Comment

Working...
      X