Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนครับ acer 4830G อยากปรับให้ใช้แต่ 540 ทำได้มัยครับถ้าได้ทำยังไงครับ

Comment

• Originally posted by sukkawit View Post
      ผมมีปัญหาคับเล่น bf3 แล้วสักพักจะหลุด ผมอยาก อัพเดท ไดรเวอร์ ตัวล่าสุดของ nvidia แต่อัพเดทไม่ได้ เพราะผม ใช้ asus รุ่น a43 sv-vx150d ซึ่งรุ่นนี้มันต้องใช้ driver เฉพาะ คับ มีวิธีที่ผมจะอัพเดทไดร์เวอร์ได้ไหมคับ ช่วยผมด้วย อยากเล่น bf3 มากๆ ขอบคุณคับ
      อ่านวิธีแก้ไขปัญหาที่หน้าแรก ดังนี้

1.วิธีล้าง Driver Nvidia แบบละเอียด

2.วิธี Install Driver (Intel + Nvidia)

3.วิธีแก้เมื่อติดตั้งไดรเวอร์ Nvidia ไม่ได้

Originally posted by sukkawit View Post
      มีอีก คำถามนะคับ ได้ยินมาว่า ถ้าจะอัพเดทได้ ต้อง โม ไฟล์ .ini รุ่น ผมนี้มันปิด optimus มา ถ้าผมโหลดไดร์เวอร์ จากหน้าแรกที่ โม ไว้ จะใช้ได้ไหมคับ
      ไดรเวอร์หน้าแรก&เว็บผู้ผลิตใช้ได้เหมือนกัน

แตกต่างกันตรงที่หน้าแรกมีไฟล์ .inf mod

ให้ใช้แก้ปัญหาในกรณีติดตั้งไดรเวอร์ไม่ได้

Comment

• เกิดตามรูปเลยครับ ของผม NVIDIA GT540M CUDA 2GB (ASUS k53s)
        ลงการ์ดจอ 275.33 ไว้นะคับ เป็นตั้งแต่ลงเลย จะเป็นแบบ ชม.หนึ่งสัก2-3รอบนะคับ(แต่รุ่นเก่า265. หรืออาไรนี่ละคับ ไม่ยักกะเป็นนะคับผม ) 275.33 นี่โหลดจากเวป NVIDIA คับ

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี
        ผมตั้งไว้ที่ High-performance ที่หน้าGobal Settings เลยนะคับ
        เพราะตั้ง Auto-select แล้วการ์ดจอไม่ทำงานตอนเล่นเกมออนไลนะคับ
        Last edited by hu16; 2 Oct 2011, 20:34:25.

Comment

• ตอนนี้ลงเวอชั่น 285.38 หน้าคลับแล้วครับ

ผลการทดสอบกาฟฟิก หัวข้อ Graphics: Desktop performance for Windows Aero ได้ 5.4 จากเดิม 5.7 ลดลง 0.3 ส่วนหัวข้ออื่นยังได้คะแนนเท่าเดิมครับ

มารายงานผลเบื้องต้นครับ ต้องดูต่อไปจะมีการกาดจอล้มเหลวเหมือนเวอร์ชั่นเดิมรึเปล่า

Comment

• พี่ครับผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมใช้ Dell n5110 VGA Geforce GT 525M แต่เล่น PES 2012 ไม่ได้ครับทั้งๆที่ผมปรับอะไรตามหมดเเล้วปรับให้เเสดงผลเป็นการ์ดจอเเล้วแต่เข้าไปที่ setting ของเกมส์ดันเป็นดังภาพครับ http://image.ohozaa.com/i/2d4/NEZVa.jpg ช่วยทีครับพี่ไม่รู้จะเเก้ยังไงเเล้วครับลองลง driver ใหม่หมดก็ยังไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by luxuryfake View Post
              พี่ครับผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมใช้ Dell n5110 VGA Geforce GT 525M แต่เล่น PES 2012 ไม่ได้ครับทั้งๆที่ผมปรับอะไรตามหมดเเล้วปรับให้เเสดงผลเป็นการ์ดจอเเล้วแต่เข้าไปที่ setting ของเกมส์ดันเป็นดังภาพครับ http://image.ohozaa.com/i/2d4/NEZVa.jpg ช่วยทีครับพี่ไม่รู้จะเเก้ยังไงเเล้วครับลองลง driver ใหม่หมดก็ยังไม่ได้ครับ
              ลองทำตาม คห.ที่ #1416 ในหน้า 71 ดูยังครับ โดยใช้โปรแกรม NvidiaInspector
              ลองเอามาประยุกต์ดู

ค่อยๆลองศึกษาและลองปรับดูครับ
              ยอมรับว่าผมเองก็งงกับโปรแกรมนี้อยู่เหมือนกัน มันมีให้ปรับเยอะแยะไปหมด -*-

Comment

• ผมซื้อโน้ตบุ๊ค ASUS รุ่น N55SF การ์ดจอ GT 555M ตอนนี้ปวดหัวมากมายครับ
                การ์ดจอมันไม่ยอมสลับครับ โทรถามร้านที่ซื้อ เขาบอกว่าทาง ASUS ยังไม่มี driver update สำหรับรุ่นนี้ ต้องรอทางศูนย์
                ผมก้อโทรไปที่ศูนย์ คนรับสายถามรุ่นคอม รุ่นการ์ดจอ รับฟังปัญหาของผมเสร็จ ดันถามผมว่าวินโดว์ผมของปลอมรึป่าว -.-"
                สรุป เขาบอกให้ผมแบกเครื่องไปหาช่างที่ศูนย์ ให้เขาเช็คอาการ....
                ซึ่ง ผมรู้คำตอบช่าง คือต้องรอ update driver จากทาง ASUS T^T
                ผมจึงเริ่มศึกษา หาวิธีการจากบอร์ดแห่งการแบ่งปันนี้ครับ
                ตอนนี้ผมมีข้อสงสัย คือ driver ผมใช้รุ่น 280.26 ถ้าจะเอา driver nvdia เวอชั่นอื่นลงแทน จะเวิคไหมครับ?
                ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ?

อีกคำถามครับ วินโดวผมของแท้ แต่ตอนลงที่ร้าน เขาแตกไฟล์ที่ฝังมาในเครื่อง ลงประมาณ 10 นาทีเสร็จ แบบนี้เรียกว่า ghost ด้วยรึป่าวครับ?
                Last edited by titygamara; 4 Oct 2011, 17:28:32.

Comment

• สอบถามคุณ titygamara ว่า Notebook N55SF-S1070V ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหนครับ ผมไปหาตั้งหลายทีก็ไม่มี อยากได้แบบด่วนนะครับ

Comment

• ผมว่าที่มันไม่สลับการ์ดจอไม่น่าจะเป็นที่ไดรเวอร์การ์ดจอหรอกครับ แต่เป็นที่วินโดวส์ อาจจะเพราะมันลงแบบโกสมา ระบบมันเลยหลอนๆๆ ต้องลงแบบติดตั้งตามปกติอะครับ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะถ้าลงแบบปกติมันจะลงประมาณ 20 นาที แล้วลงโปรแกรมอื่นอีก โดยรวมๆๆ ก็นานอะครับ ค่อนข้างจะเสียเวลา
                    Last edited by viperza; 5 Oct 2011, 21:17:35.

Comment

• Originally posted by titygamara View Post
                      ผมซื้อโน้ตบุ๊ค ASUS รุ่น N55SF การ์ดจอ GT 555M ตอนนี้ปวดหัวมากมายครับ
                      การ์ดจอมันไม่ยอมสลับครับ โทรถามร้านที่ซื้อ เขาบอกว่าทาง ASUS ยังไม่มี driver update สำหรับรุ่นนี้ ต้องรอทางศูนย์
                      ผมก้อโทรไปที่ศูนย์ คนรับสายถามรุ่นคอม รุ่นการ์ดจอ รับฟังปัญหาของผมเสร็จ ดันถามผมว่าวินโดว์ผมของปลอมรึป่าว -.-"
                      สรุป เขาบอกให้ผมแบกเครื่องไปหาช่างที่ศูนย์ ให้เขาเช็คอาการ....
                      ซึ่ง ผมรู้คำตอบช่าง คือต้องรอ update driver จากทาง ASUS T^T
                      ผมจึงเริ่มศึกษา หาวิธีการจากบอร์ดแห่งการแบ่งปันนี้ครับ
                      ตอนนี้ผมมีข้อสงสัย คือ driver ผมใช้รุ่น 280.26 ถ้าจะเอา driver nvdia เวอชั่นอื่นลงแทน จะเวิคไหมครับ?
                      ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ?

อีกคำถามครับ วินโดวผมของแท้ แต่ตอนลงที่ร้าน เขาแตกไฟล์ที่ฝังมาในเครื่อง ลงประมาณ 10 นาทีเสร็จ แบบนี้เรียกว่า ghost ด้วยรึป่าวครับ?
                      ลงไดรเวอร์ การ์ดจอ หรือยัง ใหม่ล่าสุดนะ

เข้าไปอัพไดรเวอร์การ์ดจอ HD3000 ในเวบอินเทลหรือยัง

GT555 ออกมานานล่ะนะ ไม่น่ามีปัญหา ปกติถ้าใช้ไดรเวอร์ในแผ่น ไม่น่ามีปัญหานะ ลงแล้วหรือยัง

ร้านมันคงจะโกสมาแหละ คงขี้เกียจลงทีละอย่าง น่าเห็นใจเหมือนกัน แต่ก็ต้องพบกันคนละครึ่งทาง

ปล.รุ่นนี้แรงกว่า N53 ผมมากมาย โดยเฉพาะการ์ดจอ แถม Sub แยกมาอีก

Comment

• Originally posted by teethekop View Post
                        สอบถามคุณ titygamara ว่า Notebook N55SF-S1070V ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหนครับ ผมไปหาตั้งหลายทีก็ไม่มี อยากได้แบบด่วนนะครับ
                        ผมซื้อจากพันธุ์ทิพย์ครับ ประมาณสามอาทิตย์ได้ละ

Originally posted by viperza View Post
                        ผมว่าที่มันไม่สลับการ์ดจอไม่น่าจะเป็นที่ไดรเวอร์การ์ดจอหรอกครับ แต่เป็นที่วินโดวส์ อาจจะเพราะมันลงแบบโกสมา ระบบมันเลยหลอนๆๆ ต้องลงแบบติดตั้งตามปกติอะครับ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะถ้าลงแบบปกติมันจะลงประมาณ 20 นาที แล้วลงโปรแกรมอื่นอีก โดยรวมๆๆ ก็นานอะครับ ค่อนข้างจะเสียเวลา
                        Originally posted by ยองยองซอย View Post
                        ลงไดรเวอร์ การ์ดจอ หรือยัง ใหม่ล่าสุดนะ

เข้าไปอัพไดรเวอร์การ์ดจอ HD3000 ในเวบอินเทลหรือยัง

GT555 ออกมานานล่ะนะ ไม่น่ามีปัญหา ปกติถ้าใช้ไดรเวอร์ในแผ่น ไม่น่ามีปัญหานะ ลงแล้วหรือยัง

ร้านมันคงจะโกสมาแหละ คงขี้เกียจลงทีละอย่าง น่าเห็นใจเหมือนกัน แต่ก็ต้องพบกันคนละครึ่งทาง

ปล.รุ่นนี้แรงกว่า N53 ผมมากมาย โดยเฉพาะการ์ดจอ แถม Sub แยกมาอีก
                        เดี๋ยววันนี้จะลองลงวินโดวใหม่ดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานอีกทีครับ
                        Last edited by titygamara; 7 Oct 2011, 12:54:26.

Comment

• ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ซื้อเวลาใกล้กันเลย ที่พันทิพย์ ^^ รายงานด้วยนะครับผม

Comment

• ASUS N53SN-SZ023V

ASUS N55SF-SX193V

2ตัวนี้ต่างกันยังไงหรอครับไม่มั่นใจเลย ใครผู้รู้แนะนำทีครับ

Comment

• ผมว่าวินโดวปลอมก็มีส่วนนะครับ ทำให้ใช้งานได้ไม่สมบูรณ์ ผมดูตามเวปพวกฝรั่งเขาเริ่มแก้ปัญหาได้แล้ว ปรับอัลต้าเล่นเกมส์ได้ลื่นเลยทีเดียว แต่ของผมก็ทำตามทุกอย่างละครับหาวิธีแก้ไขมาพอใช้ได้ในระดับหนึ่งไม่ถึงกับลื่นนะครับ มันมีปัญหาแผงครับถ้าสลับการ์ดจอก็จริงแต่กระตุกอยู่ดี ไม่ก็สลับการ์ดจอจริงแต่ดันไปใช้แรมของการ์ดจออีกตัว พูดง่ายๆครับเรายังไม่มีทางรู้ว่าคอมเราใช้การ์ดตัวไหนแสดงผลกันแน่ ต่อให้ขึ้นคำว่าGPU ONก็เถอะครับ ผมทำการแก้ไขมาแล้วทุกอย่างเหลืออีกสองวิธีที่ยังไม่ได้ทำคือลง 64bit วินโดวแท้ มันอาจจะเป็นทางแก้ไขได้ครับ ไม่ทราบว่ามีคนใช้64bitแท้ไหมครับแล้วเล่นเกมส์ได้ลื่นไหม เพราะเครื่องผม 540 2Gยังไม่ลื่นเลยครับ สู้ๆกันต่อไปครับช่วยกันหาทางแก้ไข

Comment

• วิธีแก้ปัญหาอีกวิธี ลองทำตามคล้ายๆแบบนี้ดูครับ
                                โดยใช้โปรแกรม Nvdia inspector
                                ผมไปเอามาจากเวปนอกนะครับขุดมาให้ทดลองกันอีกที
                                ลองแก้ไขดูครับนี่เป็นตัวอย่างของเกมส์โชกุลครับ ผมแก้ไขตามนี้แล้วใช้งานได้ดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย
                                แต่คนอื่นอาจจะได้ดีขึ้นเต็ม100%เลยก็ได้ครับ
                                โดยเฉพาะวินโดว64bitเพราะผมเอาไปแก้ใน32bitดีขึ้นแต่ไม่มากทดลองกันดูครับ

Comment

Working...
                                X