Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by panot_102 View Post
    ผมลง ตัว 280.26 เวลาเล่นเกม มันจะขึ้น บลูสกรีน 0116 ตลอดเลยอะครับ แก้ยังไงดี
    ไดรเวอร์ 270.xx มีอาการไหม ?

Comment

• Originally posted by Hang998 View Post
      ไดรเวอร์ 270.xx มีอาการไหม ?
      270.xx ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่ 280 ขึ้นเป็นมันจะเป็นครับ

Comment

• Originally posted by panot_102 View Post
        270.xx ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่ 280 ขึ้นเป็นมันจะเป็นครับ
        แนะนำให้ลงไดรเวอร์ใหม่เลย

โดยต้องล้างของเก่าให้เกลี้ยง

ทำตามวิธีการที่แปะไว้หน้า 1

Comment

• พี่ๆคับขอถามอะไรหน่อยคับ ผมใช้ NvGPUStateViewer64 ดูการสลับการ์ดจอ พอผมสลับแล้วมันก็ยัง off อ่ะคับ แต่ว่าใช้งานเล่นเกมยังปกติดีอ่ะคับ ต้องทำยังไงอ่ะคับถึงจะเห็น on ผมใช้ y470 คับ
          Last edited by zazazz; 11 Sep 2011, 16:22:15.

Comment

• Originally posted by zazazz View Post
            พี่ๆคับขอถามอะไรหน่อยคับ เช็ครุ่น ไดรเวอร์ เช็ดที่ไหนหรอคับ
            NVIDIA Control Panel -> System Information

Comment

• ตอบเร็วจังคับ แล้วทำไงอ่ะคับให้เห็น on ในโปรแกรม NvGPUStateViewer64 จากคำถามด้านบนของผม

Comment

• ทดสอบไดรเวอร์ใหม่ กับ Crysis 2 Benchmark

Intel HD Graphics Driver v8.15.10.2476

Intel Core i3-350M Integrated Graphics

ออนบอร์ดกากๆได้เฟรมต่ำ แต่ ไม่ร้อนอย่างที่คิด !

-----------------Average FPS: 12.61

Comment

Gen2 แรงกว่า Gen1 พอสมควรเลยทีเดียว ถ้าเทสที่ 800*600 เท่ากันน่าจะชัดกว่านี้

Comment

• จัดไป ไม่แรงเท่า APU หรอกนะ

Comment

• Originally posted by zazazz View Post
                      พี่ๆคับขอถามอะไรหน่อยคับ ผมใช้ NvGPUStateViewer64 ดูการสลับการ์ดจอ พอผมสลับแล้วมันก็ยัง off อ่ะคับ แต่ว่าใช้งานเล่นเกมยังปกติดีอ่ะคับ ต้องทำยังไงอ่ะคับถึงจะเห็น on ผมใช้ y470 คับ
                      Originally posted by zazazz View Post
                      ตอบเร็วจังคับ แล้วทำไงอ่ะคับให้เห็น on ในโปรแกรม NvGPUStateViewer64 จากคำถามด้านบนของผม
                      ที่บอกว่า "สลับการ์ดจอแล้ว" นั้น สลับด้วยวิธีใหนครับ โดยการเปิดสวิทช์ที่หน้าเครื่องใช่หรือป่าว

ต้องเข้าใจก่อนว่า สวิทช์ที่หน้าเครื่องนั้น ไม่ใช่สวิทช์เปิด/ปิดการ์จอ nvidia นะครับ
                      แต่เป็นสวิทช์สำหรับ เปิด/ปิดระบบ optimus

นั่นหมายความว่า ถ้าสวิทช์นั้นปิดอยู่ ก็จะไม่มีการสลับการ์ดจอใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้ว่าเราจะเซ็ตอะไรต่างๆแล้วก็ตาม จะคลิ๊กขวาเลือกรันด้วยการ์ดจอnvidia ก็ไม่ได้ มันจะไม่มีให้เลือก เพราะระบบ optimus ถูกปิดใว้

แต่ถ้าสวิทช์นั้นเปิดอยู่ ก็ไม่ได้หมายความว่า การ์ดจอ nvidia จะเปิดอยู่ตลอดเวลา มันจะทำงานก็ต่อเมื่อเราเปิดโปรแกรมหรือเกมส์ที่เราได้ตั้งค่าเอาไว้แล้วว่าใหัรันด้วยการ์ดจอ nvidia

ที่ท่านเห็นว่ามันยังไม่ ON คงเป็นเพราะว่ายังไม่ได้เปิดเกมส์หรือโปรแกรมที่กำหนดใว้ครับ

ประมาณนี้

--------------------------

ผมก็ใช้ Y470 อยู่เหมือนกัน มีไรก็พอถามได้

Comment

• ดีพี่ REDSTORM ^-^

Comment

• Originally posted by REDSTORM View Post
                          ที่บอกว่า "สลับการ์ดจอแล้ว" นั้น สลับด้วยวิธีใหนครับ โดยการเปิดสวิทช์ที่หน้าเครื่องใช่หรือป่าว

ต้องเข้าใจก่อนว่า สวิทช์ที่หน้าเครื่องนั้น ไม่ใช่สวิทช์เปิด/ปิดการ์จอ nvidia นะครับ
                          แต่เป็นสวิทช์สำหรับ เปิด/ปิดระบบ optimus

นั่นหมายความว่า ถ้าสวิทช์นั้นปิดอยู่ ก็จะไม่มีการสลับการ์ดจอใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้ว่าเราจะเซ็ตอะไรต่างๆแล้วก็ตาม จะคลิ๊กขวาเลือกรันด้วยการ์ดจอnvidia ก็ไม่ได้ มันจะไม่มีให้เลือก เพราะระบบ optimus ถูกปิดใว้

แต่ถ้าสวิทช์นั้นเปิดอยู่ ก็ไม่ได้หมายความว่า การ์ดจอ nvidia จะเปิดอยู่ตลอดเวลา มันจะทำงานก็ต่อเมื่อเราเปิดโปรแกรมหรือเกมส์ที่เราได้ตั้งค่าเอาไว้แล้วว่าใหัรันด้วยการ์ดจอ nvidia

ที่ท่านเห็นว่ามันยังไม่ ON คงเป็นเพราะว่ายังไม่ได้เปิดเกมส์หรือโปรแกรมที่กำหนดใว้ครับ

ประมาณนี้

--------------------------

ผมก็ใช้ Y470 อยู่เหมือนกัน มีไรก็พอถามได้

รับทราบคับ แต่ผมยังงงเรื่อง optimus กับ nvidia อยู่อีกคับ เดียวต้องไปศึกษาเพิ่มมาอีกมากมายเลยคับ
                          ว่าแต่ y470 ของพี่นี้ พอจับที่บริเวนรอบคียบอร์ดพี่รู้สึก เปราะๆ ป่าวคับ

Comment

• ผมใช้ MSI FX400 VGA GT325M สลับการ์ดจอได้สบายครับ แต่ว่าเวลาเล่นเกม มันกระตุกเป็นพักๆ แล้วก็ต้องพับหน้าจอถึงจะหายอะครับ เกิดจากอะไรครับ

Comment

• เทสให้ดูขำๆ

Comment

• Originally posted by indymanz View Post
                                ผมใช้ MSI FX400 VGA GT325M สลับการ์ดจอได้สบายครับ แต่ว่าเวลาเล่นเกม มันกระตุกเป็นพักๆ แล้วก็ต้องพับหน้าจอถึงจะหายอะครับ เกิดจากอะไรครับ
                                http://www.overclockzone.com/forums/...1#post30453804

Comment

Working...
                                X