Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณท่าน Hang998 มากครับ
    แล้ว
    การ ตั้งค่าให้ไดรเวอร์มันรู้จักโปรแกรม/เกมส์ซะก่อน การ์ดจอ Nvidia จึงจะทำงาน ทำไงครับ ช่วยบอกที่ครับ

ผมโง่คอม อธิบายละเอียดเลยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับๆๆ >,,<

Comment

• Originally posted by hu16 View Post
      ขอบคุณท่าน Hang998 มากครับ
      แล้ว
      การ ตั้งค่าให้ไดรเวอร์มันรู้จักโปรแกรม/เกมส์ซะก่อน การ์ดจอ Nvidia จึงจะทำงาน ทำไงครับ ช่วยบอกที่ครับ

ผมโง่คอม อธิบายละเอียดเลยนะครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าครับๆๆ >,,<
      ทำตามนี้ครับ

5. ถ้าโปรแกรม/เกมส์ไม่มีให้เราเลือกในช่องตามข้อ 2. ให้คลิ๊กที่ Add ที่อยู่ข้างๆ
      แล้วไปเลือกโปรแกรม/เกมส์ที่เราต้องการจาก directory ของโปรแกรม/เกมส์นั้นๆ (ที่เป็น .exe)
      Last edited by REDSTORM; 27 Jul 2011, 15:45:02.

Comment

• Originally posted by -UNknown- View Post
        Y470 ตอนนี้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ เวอชั่นไหนดีฮะ
        275.33 ก็ดีนะครับ

Comment

• Originally posted by heroes_off View Post
          Driver ของอะไรครับ เดี๋ยวจะได้ช่วยหา
          nVidia GeForce 410M (512MB DDR3)

Mobile Intel HM65 Express Chipset

windows 32 bit นะครับ

ตามนี้เลยครับ
          ขอบคุณมากครับ
          Last edited by chattt; 27 Jul 2011, 16:37:15.

Comment

• Originally posted by thapatop View Post
            สอยมาเท่าไรครับ
            timelinex 5830tgสอยมาที่งานคอมมาร์ทครับ ราคา 28500 บาท

Comment

• เริ่มงงละ.. ตัวนี้ เป็น Optimus ไหมเนี่ย ลงไดร์เวอร์ 32 bit ไม่ได้เลย windows 7 32 bit original

ลองใช้ไดร์เวอร์ทุกตัวในหน้าแรกแล้วว...

SONY VAIO VPCEG18FH ลง 64 bit (ไดร์เวอร์จากเวป )ใช้งานได้ปกติ *จำเป็นต้องใช้ 32bit
              Last edited by chattt; 28 Jul 2011, 12:24:38.

Comment

• ถ้าจะลง Driver เวอร์ชั่นไหม่ ต้องลบ เวอร์ชั่นเก่าก่อนป่ะครับ

หรือลงทับเลย

Comment

• ^
                  ^
                  ^
                  ควรลบเวอร์ชั่นเก่าออกก่อนครับ

ใช้ Driver Sweeper ลบก็ได้

ลบทุกอย่างที่เป็นของ nVidia ออกให้หมด แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ตัวใหม่

ถ้าจะลง 275.33 ต้องใช้ตัวนี้ด้วย

Nvidia 275.33 optimus mod

แตกไฟล์ออกมา จะมีให้เลือกว่าจะใช้ 32 bit หรือ 64 bit
                  จะมีไฟล์ 2 ตัว คือ nvwi.inf และ ListDevices.txt
                  copy ทั้งสองตัวนี้ไปวางใน C:\NVIDIA\DisplayDriver\275.33\Vista\International\Display.Driver วางทับไปเลย
                  แล้วไปดับเบิ้ลคลิ๊กติดตั้งที่ตัว setup ที่เป็นสีเขียวๆใน C:\NVIDIA\DisplayDriver\275.33\Vista\International
                  Last edited by REDSTORM; 28 Jul 2011, 15:50:04.

Comment

• Originally posted by REDSTORM View Post
                    ^
                    ^
                    ^

ลบทุกอย่างที่เป็นของ nVidia ออกให้หมด แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ตัวใหม่

ถ้าจะลง 275.33 ต้องใช้ตัวนี้ด้วย

แตกไฟล์ออกมา จะมีให้เลือกว่าจะใช้ 32 bit หรือ 64 bit
                    จะมีไฟล์ 2 ตัว คือ nvwi.inf และ ListDevices.txt
                    copy ทั้งสองตัวนี้ไปวางใน C:\NVIDIA\DisplayDriver\275.33\Vista\International\Display.Driver วางทับไปเลย
                    แล้วไปดับเบิ้ลคลิ๊กติดตั้งที่ตัว setup ที่เป็นสีเขียวๆใน C:\NVIDIA\DisplayDriver\275.33\Vista\International

ขอบคุณครับบบบบ ว่าแต่ v275.50 ไม่ดีหรอครับ

หรือ 275.33 ดีกว่า

Comment

• อ้างอิงจาก Nvidia.com

Verde 275.33 Driver WHQL

Verde 275.50 Driver BETA

ถ้าไดรเวอร์หน้าคลับใช้ได้หมด เพราะ เป็นไดรเวอร์ mod

Comment

• Originally posted by REDSTORM View Post
                        ^
                        ^
                        ^

ListDevices.txt ต้องใช้ตัวนี้ด้วยหรอครับ ....

Comment

• Originally posted by -UNknown- View Post
                          ขอบคุณครับบบบบ ว่าแต่ v275.50 ไม่ดีหรอครับ

หรือ 275.33 ดีกว่า
                          v275.50 นี่ผมไม่เคยลองครับ เลยไม่รู้ว่าดีป่าว
                          ผมใช้ v275.33 เพราะว่ามันเป็นตัว WHQL (คือผมจะเลือกใช้แบบนี้อ่ะครับ)
                          ใช้แล้วเห็นว่าดี ไม่มีปัญหาอะไรผมก็เลยไม่ได้ลองตัวอื่น

Originally posted by Hang998 View Post
                          อ้างอิงจาก Nvidia.com

Verde 275.33 Driver WHQL

Verde 275.50 Driver BETA

ถ้าไดรเวอร์หน้าคลับใช้ได้หมด เพราะ เป็นไดรเวอร์ mod
                          ผมได้ลองใช้ตัว 275.33_inf_mod_win7x32 อย่างเดียว(เพราะผมมีแต่ Win7 32 bit) แล้วมันใช้ไม่ได้ครับ คือมันลงไม่ได้ ประมาณว่ามันไม่เห็นการ์ดจออ่ะครับ ผมเลยเดาเอาว่ามันน่าจะขาดไฟล์ ListDevices.txt

Originally posted by chattt View Post
                          ListDevices.txt ต้องใช้ตัวนี้ด้วยหรอครับ ....
                          ต้องใช้ครับ
                          ท่านลองดูก่อนก็ได้ คือก๊อปแต่ตัว nvwi.inf ไปอย่างเดียวก่อน แล้วลองติดตั้งดู

Comment

v275.50 นี่ผมไม่เคยลองครับ เลยไม่รู้ว่าดีป่าว
                            ผมใช้ v275.33 เพราะว่ามันเป็นตัว WHQL (คือผมจะเลือกใช้แบบนี้อ่ะครับ)
                            ใช้แล้วเห็นว่าดี ไม่มีปัญหาอะไรผมก็เลยไม่ได้ลองตัวอื่น

ผมได้ลองใช้ตัว 275.33_inf_mod_win7x32 อย่างเดียว(เพราะผมมีแต่ Win7 32 bit) แล้วมันใช้ไม่ได้ครับ คือมันลงไม่ได้ ประมาณว่ามันไม่เห็นการ์ดจออ่ะครับ ผมเลยเดาเอาว่ามันน่าจะขาดไฟล์ ListDevices.txt

ต้องใช้ครับ
                            ท่านลองดูก่อนก็ได้ คือก๊อปแต่ตัว nvwi.inf ไปอย่างเดียวก่อน แล้วลองติดตั้งดู
                            ขอบคุณมากครับจะลองดูนะครับ
                            Last edited by chattt; 29 Jul 2011, 10:13:35.

Comment

• การใช้งาน Driver Sweeper (ในแบบของผมเอง)

อันนี้เป็นการใช้โปรแกรม Driver Sweeper นะครับ จะเป็นขั้นตอนตามที่ผมใช้
                              ซึ่งอาจจะใช่ หรือไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดนะครับ ก็ลองกันดูละกันครับ

Windows XP 32 bit
                              NVIDIA Driver ver. 258.96

-----------------------------------------

ขั้นแรกก็โหลด Driver Sweeper มาก่อน หน้ากระทู้ก็มีครับ

เมื่อได้มาแล้วก็ทำการติดตั้ง และในระหว่างขั้นตอนการติดตั้งนั้น มันจะมีให้ลง Super Cellapse ! อะไรนี่แหละ ให้ติ๊กเอาเครื่องหมายถูกออกครับ

-----------------------------------------

1. ให้เราไปที่ Start > Control Panel > Add or Remove Programs
                              เพื่อที่จะลบไดร์เวอร์ออกในขั้นแรกก่อน

เมื่อลบหมดแล้วก็ไปเปิดโปรแกรม Driver Sweeper ครับ

2. เมื่อเปิดโปรแกรม Driver Sweeper ขึ้นมาแล้ว ให้เลือกที่เป็น NVIDIA ครับ
                              >>> ตรง NVIDIA - Chipset นั่นผมไม่แน่ใจนะครับว่า มันหมายถึงไดร์เวอร์ของชิปเซ็ต m/b หรือป่าว เพราะผมไม่มี m/b ที่เป็นชิปเซ็ตของ nvidia
                              ดังนั้นสำหรับท่านที่ใช้ m/b ที่เป็นชิป nvidia ก็ให้เว้นเอาใว้ก็ได้ครับ
                              <<<
                              (แต่ถ้าเป็นเป็นผมจะลองติ๊กเลือกเอาใว้ จะได้รู้กันไปเลย )

3. คลิ๊ก Analyse

----------------------------------------

จะแสดงไอ้ที่มันยังเหลืออยู่
                              4. คลิ๊ก Clean
                              5. คลิ๊ก OK แล้วก็รอสักครู่

----------------------------------------

6. คลิ็ก OK เพื่อ Restart

และหลังจาก restart แล้วก็ลงไดร์เวอร์ตัวใหม่ได้เลยครับ ตามสะดวก

ทั้งหมดนี้ก็คือวิธีการใช้งานโปรแกรม Driver Sweeper ในแบบของผมครับ ซึ่งบางท่านก็อาจจะมีขั้นตอนที่ต่างออกไป ก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่านครับ ถ้ามีอะไรแนะนำก็จะขอบคุณยิ่ง

ก็ดังที่ได้กล่าวใว้ข้างต้นแล้วว่ามันอาจจะใช่ หรือไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด ก็ลองพิจารณา แล้วก็ลองนำไปใช้กันดูครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

--- ขอจบการออกอากาศแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม ขอบคุณครับ ---

Comment

• Originally posted by chattt View Post
                                ขอบคุณมากครับจะลองดูนะครับ
                                ได้หรือไม่ได้ยังไง ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

คือลองcopyเฉพาะตัว nvwi.inf ไปตัวเดียวก่อน
                                แล้วลองดูว่าลงได้ป่าว

--- ขอบคุณครับ ---

Comment

Working...
                                X