Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by [Lp]lOve View Post
    อ่อ ไปหาซื้อแรมมาเปลี่ยนได้เลย ครับ เพาะว่าช่องแรมมันเกาะแล้วประกันไม่ขาด อย่าลืมดูบัสของแรมด้วยนะ

ดูให้หน่อยครับ ผมดูไม่เป้น แล้วอีกอย่าง ไม่กล้า แกะออกใส่เอง ครับ 55+

Asus K42Jc .. ขอบใจล่วงหน้าครับ

Comment

• ลองศึกษาดู

http://laptopcomputer.exteen.com/200...s-step-by-step

ถ้าไม่กล้าทำเอง กลัวพัง

หาซื้อแล้วไปให้ศูนย์ใส่

Comment

• Originally posted by udomo View Post
        ดูให้หน่อยครับ ผมดูไม่เป้น แล้วอีกอย่าง ไม่กล้า แกะออกใส่เอง ครับ 55+

Asus K42Jc .. ขอบใจล่วงหน้าครับ
        ท่านลองไปหาโปรแกรม CPU Z มาเชคดูครับ หรือไปดูที่ BIOS ก้อได้ ว่าแรมบัสเท่าไหร่จะได้ซื้อถูก

ปล. วิธีการเปลี่ยนก็ไม่ยากครับ ลองทำดูเลย เครื่องมีประกัน 55555

Originally posted by Hang998 View Post
        ลองศึกษาดู

http://laptopcomputer.exteen.com/200...s-step-by-step

ถ้าไม่กล้าทำเอง กลัวพัง

หาซื้อแล้วไปให้ศูนย์ใส่
        ตามนั้นครับ

Comment

• หนาวๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• เห็นมีคนโพสเรื่องการปิด ออฟติมัส ครับไม่รู้ได้กันหรือป่าว ผมเลยเองลิ้งมา แปะไว้ให้ เผื่อเป็นปนะโยชน์ อิอิ

การปิด Nvidia Optimus การ์ดจอใหม่ๆที่มากับ notebook

คงเป็นปัญหาสำหรับหลายๆคนเลยใช่ไหมครับ ที่ออกโน๊ตบุคใหม่ แล้วดันเล่นเกมส์ไม่ได้ห้าๆ

พอดีผมออกโน๊ตบุคใหม่ aspire 4741G การ์ดจอของ Nvidia GT540M ตอนแรกก็งงว่าจะทำอย่างไงดี เลยกดไปกดมาเจอครับ

ไปที่ desktop คลิกขวา แล้วเลือก NVIDIA Control Panel

จากนั้นดูที่ 3D Settings > Manage 3D Settings > Global Settings

ตรง Preferred graphics processor ตอนแรกมันจะเป็น Auto ให้เปลี่ยนเป็นชื่อรุ่นการ์ดจอเราเลยครับ

แค่นี้หล่ะครับการปิด Optimus ปิดการ์ดจอที่ทำงานระบบ Optimus ง่ายไหมครับ

อันนี้ผมลองในโน็ตบุคผมแล้ว Ok แต่ผมไม่แน่จัยว่าของเครื่องอื่นจะคล้ายๆกันหรือไม่นะครับ ลองดูครับ

ไปโพสที่ไหนให้ Credit : http://www.it4x.com/forum/index.php?...prev_next=next
            Last edited by N3250; 11 Jan 2011, 16:16:58.

Comment

• Originally posted by N3250 View Post
              เห็นมีคนโพสเรื่องการปิด ออฟติมัส ครับไม่รู้ได้กันหรือป่าว ผมเลยเองลิ้งมา แปะไว้ให้ เผื่อเป็นปนะโยชน์ อิอิ

อันนี้เป็นการเลือกสลับการ์ดตอนที่ไม่สามารถสลับกับ app บ้างตัวได้ครับ

เป็นวิธีง่ายๆ อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by N3250 View Post
                เห็นมีคนโพสเรื่องการปิด ออฟติมัส ครับไม่รู้ได้กันหรือป่าว ผมเลยเองลิ้งมา แปะไว้ให้ เผื่อเป็นปนะโยชน์ อิอิ
                ผมลองวิธีนี้แล้ว OK กับหลายๆโปรแกรม แต่ผมมี 2 ปัญหาอ่ะคับที่ไม่รู้จะแก้ยังไง
                1. บางเกมมันก็ยังไม่ยอมสลับการ์ดจอให้อ่ะคับ ขนาดไปปรับตรง Program Settings แล้วด้วยว่าให้เกมตัวที่จะใช้ให้มันสลับเป็น Nvidia แต่มันก็ยังไม่ยอมสลับให้อ่ะคับ ยังเป็นออนบอร์ดอยู่เลย
                2. บางโปรแกรมมัน Fix การ์ดจอเป็นออนบอร์ดเลยอ่ะคับ มันไม่ยอมให้กดเลือกอ่ะ เช่น PowerDVD 10 เป็นต้น
                ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรเหรอคับ
                Driver ของผมเวอร์ชั่น 260.99
                Last edited by Kizunairo; 11 Jan 2011, 20:42:49.

Comment

• ใครเทพตอบกระทู้นี้หน่อยคับ http://www.overclockzone.com/forums/...6#post25506026

Comment

• Originally posted by Kizunairo View Post
                    ผมลองวิธีนี้แล้ว OK กับหลายๆโปรแกรม แต่ผมมี 2 ปัญหาอ่ะคับที่ไม่รู้จะแก้ยังไง
                    1. บางเกมมันก็ยังไม่ยอมสลับการ์ดจอให้อ่ะคับ ขนาดไปปรับตรง Program Settings แล้วด้วยว่าให้เกมตัวที่จะใช้ให้มันสลับเป็น Nvidia แต่มันก็ยังไม่ยอมสลับให้อ่ะคับ ยังเป็นออนบอร์ดอยู่เลย
                    2. บางโปรแกรมมัน Fix การ์ดจอเป็นออนบอร์ดเลยอ่ะคับ มันไม่ยอมให้กดเลือกอ่ะ เช่น PowerDVD 10 เป็นต้น
                    ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรเหรอคับ
                    Driver ของผมเวอร์ชั่น 260.99
                    ตอนนี้ เกมบางเกมยังใช้ การ์ดแยก ไม่ได้เหมือนกันครับ ผมก้อลอง ละ ปรับยังไงก้อไมได่้

คงต้องรอ ตัว V. ใหม่ๆมั้ง

Originally posted by superpopy View Post
                    ใครเทพตอบกระทู้นี้หน่อยคับ http://www.overclockzone.com/forums/...6#post25506026
                    ตอบไปละครับ ป๋ม ได้เรื่องยังไง มารายงานด้วยนะครับ จะได้ช่วยแก้ ไขได้ ^^
                    Last edited by [Lp]lOve; 11 Jan 2011, 22:30:16.

Comment

• Comment

• เช้านี้ แถวบ้านท่าน ฝนตกไหมครับ ?

Comment

• ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Acer 4741G core i3-380 + GT540m ครับ
                          แต่มีปัญหาคือเล่น dota แล้ว FPS มันต่ำผิดปกติครับ ตัวของน้อง HD5650 ที่แรงน้อยกว่ายังเล่น 1024x768 ได้ FPS 60+ ตลอดเลย แต่ตัวนี้ได้ 34-36 เอง TT
                          unit เยอะๆ เนี่ยเริ่มกระตุกให้เห็นเลยครับ (ทั้งๆที่การ์ดจอระดับนี้ cpu ระดับนี้ควรเล่นได้ลื่น) (CPU usage 60% กว่าๆเอง)
                          driver ก็ใช้ตัวที่มันแถมมาหน่ะครับ ลองลง driver ที่ใหม่กว่า มันก็ขึ้น no support
                          พอเปลี่ยน Device ID ลง driver (ตามกระทู้ของคุณ v-friend) แล้วลง driver เข้าเกมก็จอฟ้าอีก -*-

ทีนี้ผมเลยลองใช้ MSIafterburner check GPU Usage ตอนเล่นเกมดู ปรากฏว่ามันใช้ไม่ถึง 20% เลยครับ ทั้งๆที่ HD5650 ใช้ไปเกือบๆ 40% T_T (สงสัย GPU มันคิดว่าเกมเก่าๆอย่างนี้ทำงานแค่นี้พอ)

รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ

ยังไม่ได้ลองเกมที่กินเสปคเยอะๆเลยครับ -_-
                          Last edited by SolunaZero; 12 Jan 2011, 11:30:12.

Comment

• Originally posted by SolunaZero View Post
                            ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Acer 4741G core i3-380 + GT540m ครับ
                            แต่มีปัญหาคือเล่น dota แล้ว FPS มันต่ำผิดปกติครับ ตัวของน้อง HD5650 ที่แรงน้อยกว่ายังเล่น 1024x768 ได้ FPS 60+ ตลอดเลย แต่ตัวนี้ได้ 34-36 เอง TT
                            unit เยอะๆ เนี่ยเริ่มกระตุกให้เห็นเลยครับ (ทั้งๆที่การ์ดจอระดับนี้ cpu ระดับนี้ควรเล่นได้ลื่น) (CPU usage 60% กว่าๆเอง)
                            driver ก็ใช้ตัวที่มันแถมมาหน่ะครับ ลองลง driver ที่ใหม่กว่า มันก็ขึ้น no support
                            พอเปลี่ยน Device ID ลง driver (ตามกระทู้ของคุณ v-friend) แล้วลง driver เข้าเกมก็จอฟ้าอีก -*-

ทีนี้ผมเลยลองใช้ MSIafterburner check GPU Usage ตอนเล่นเกมดู ปรากฏว่ามันใช้ไม่ถึง 20% เลยครับ ทั้งๆที่ HD5650 ใช้ไปเกือบๆ 40% T_T (สงสัย GPU มันคิดว่าเกมเก่าๆอย่างนี้ทำงานแค่นี้พอ)

รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ

ยังไม่ได้ลองเกมที่กินเสปคเยอะๆเลยครับ -_-
                            โนตบุคของท่านมี ระบบ Optimus เปล่าครับ แล้วใช้วินโดว์อ่ะไรครับ ผม

Comment

• win 7 ultimate x64 ครับ

มี optimus ครับ

ผมลองเกมอื่นแล้วครับ devil may cry 4 starcraft II PES2011 ปรับสุดๆภาพลื่นๆ (NO AA)
                              แต่งงกับ dota เกมโปรดจริงๆ FPS drop เหลือ 30 กว่าๆ ทั้งๆที่เกมเก่าขนาดนี้ควรได้ 60+
                              สงสัยต้องรอ driver ตัวใหม่ =_= GT540m มันยังใหม่อยุ่

Comment

• กำ 4741g 540m
                                มี optimus ด้วยไปซื้อคนขายบอกไม่มีปัญหาพี่ เนียนๆๆ
                                ด้วยความที่เราเชื่อคนง่าย ก็เลยซื้อมา
                                เลยเจอปัญหากับตัวเองเลย
                                ลงไดรเว่อร์การ์ดจอ มันจะมี 2 ตัวใช่ป่ะครับ intel กะ nvida
                                ก็ลงผ่านปกติ วิน 7 32

แต่มันยังใช้การืดจอของอินเทล อยู่
                                พยายาม คลิกขวาเพื่อจะไปสลับ มาใช้ nvidia
                                แต่ก็ไม่เป็นผล

ต้องลงตัวไหนเพิ่มอีกมั้ย
                                ผมโหลดไดรเว่อรืจาก เว็บ เอเซ่อร์โดยตรงเลยครับ - -*

ขอบคุณครับ

คำถามคือผมต้องทำไง

Comment

Working...
                                X