Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by REDSTORM View Post
    WHQL = Windows Hardware Quality Labs testing (Windows ทดสอบและรับรองแล้ว)
    BETA = ตัวทดลองใช้

จะเลือกใช้อันไหนก็ขึ้นอยู่กับว่า ไดรเวอร์ตัวไหนที่ท่านใช้แล้วเห็นว่าดี ปัญหาน้อยหรือไม่มีเลยก็ใช้ตัวนั้นแหละครับ
    ของแบบนี้มันไม่ตายตัว ไดรเวอร์ตัวเดียวกัน คนนึงใช้แล้วดี แต่อีกคนใช้แล้วไม่ได้เรื่องก็มีครับ

----------------------------------------

นอกเรื่องนิด
    การที่เล่นเกมส์แล้วมันกระตุกก็อยากให้ยอมรับในข้อนึงว่า ยังไงมันก็เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ค
    มันไม่ได้แรงมากมายอะไร และการที่มีระบบ Optimus ก็ไม่ได้หมายความว่าโน้ตบุ๊คตัวนั้นจะแรง
    เล่นเกมส์แล้วไม่กระตุก
    ถ้ามันแรงไม่ได้ดังใจมันก็เป็นเรื่องธรรมดา อย่าไปเครียดกับมันมาก
    เจอปัญหาอะไรก็ค่อยๆแก้ไปครับ บางครั้งถามแล้วไม่ได้คำตอบก็อย่าเพิ่งใจร้อน
    เพราะว่าของแบบนี้มันตอบกันยาก มันไม่ได้เห็นด้วยตา หรือว่าเป็นปัญหาเดียวกันที่เคยเจอมาก่อน
    ก็ลองศึกษาจากแหล่งข้อมูลอื่นๆควบคู่กันไปด้วย เว็บนอกมั่งอะไรมั่งก็ลองๆดูครับ
    อยากจะบอกว่า ที่มัน รับไม่ได้เพราะว่า สเป็ค CPU แรง กว่า การ์ดจอ แรงกว่า แรมเยอะกว่า แต่เล่นเกมส์กระตุก ในขณะที่เครื่องรุ่นเก่ากว่า ทั้ง CPU ทั้งการ์ดจอ แรมก็น้อยกว่า แต่เล่นเกมส์เดียวกันได้รื่นกว่า มีข้อเปรียบเทียบกันอย่างนี้ แล้วจะไม่ให้คิดได้ยังงัย

Comment

• Originally posted by aofsada View Post
      Samsung NP300V4Z-S01TH (ซัมซุง NP300V4Z-S01TH)
      CPU Intel Core i5-2410M (2.30 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)
      Chipset Mobile Intel HM65 Express Chipset
      Graphic Chip nVidia GeForce GT 520MX (1 GB GDDR3)
      Type 14 inch WXGA (1366x768) LED
      Memory 2 GB DDR3
      Hard Disk 640 GB 5400 RPM
      การ์ดจอ NVIDIA OPTIMUS
      ไม่มีตัว diaplay
      ตามรูปแเลยครับ
      [ATTACH=CONFIG]1409254[/ATTACH]
      มีสองการ์ดจอ
      [ATTACH=CONFIG]1409255[/ATTACH]
      และไม่เจอการ์ดแช่
      [ATTACH=CONFIG]1409256[/ATTACH]
      ช่วยบอกที่นะครับ
      เจอเพื่อนร่วมชะตากรรมแล้ว ผมก็เป็นแบบนี้ครับ

Comment

• Originally posted by hu16 View Post
        ตอนนี้ลงเวอชั่น 285.38 หน้าคลับแล้วครับ

ผลการทดสอบกาฟฟิก หัวข้อ Graphics: Desktop performance for Windows Aero ได้ 5.4 จากเดิม 5.7 ลดลง 0.3 ส่วนหัวข้ออื่นยังได้คะแนนเท่าเดิมครับ

มารายงานผลเบื้องต้นครับ ต้องดูต่อไปจะมีการกาดจอล้มเหลวเหมือนเวอร์ชั่นเดิมรึเปล่า
        performance for Windows Aero เข้าไปดูในรายละเอียด มันแสดงแต่ คะแนน การ์ดจอ intel ทำยังงัยให้มันโชว์ คะแนนการ์ดจอ Nvidia ครับ

Comment

• ผมเข้าไปตั้งตามที่บอกแล้วแต่ตอนให้เลือก add ตัวโปรแกรม ที่ให้เราจะบังคับให้รันด้วยการ์ดจอแยก พอกด add แล้ว มันก็เข้าไปที่ตัวไฟล์นั้น แล้วขึ้นมาให้เลือกเพียบเลยครับ
          อย่างผมเล่นเกม hero of might and magic v พอผมเลือกเสร็จแล้ว กดตรง add เหมือนมันเข้าไปในไฟล์เกมนั้นของ hero น่ะครับ แล้วมีให้เลือกอีกเยอะแยะเลย
          ปล.ใช้ acer 4755g การด์จอ gt540m

Comment

• Originally posted by 3drom View Post
            ผมเข้าไปตั้งตามที่บอกแล้วแต่ตอนให้เลือก add ตัวโปรแกรม ที่ให้เราจะบังคับให้รันด้วยการ์ดจอแยก พอกด add แล้ว มันก็เข้าไปที่ตัวไฟล์นั้น แล้วขึ้นมาให้เลือกเพียบเลยครับ
            อย่างผมเล่นเกม hero of might and magic v พอผมเลือกเสร็จแล้ว กดตรง add เหมือนมันเข้าไปในไฟล์เกมนั้นของ hero น่ะครับ แล้วมีให้เลือกอีกเยอะแยะเลย
            ปล.ใช้ acer 4755g การด์จอ gt540m
            ให้เลือกตัวที่เป็น .exe ของเกมส์ครับ งงป่าวครับ

ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัว .exe ก็ให้คลิ๊กขวาที่ icon ของเกมส์ที่หน้าจอ แล้วดูในช่อง Target :
            แล้วดูตรงที่เป็น .exe ครับ ก็ให้เลือก add ตัวนั้น

รูปตัวอย่าง อย่างในรูป ตัวที่เป็น .exe ก็คือ 7zFM.exe ก็ให้ add ที่ตัวนี้แหละครับ
            Last edited by REDSTORM; 11 Jan 2012, 13:38:30.

Comment

• Originally posted by REDSTORM View Post
              ให้เลือกตัวที่เป็น .exe ของเกมส์ครับ งงป่าวครับ

ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัว .exe ก็ให้คลิ๊กขวาที่ icon ของเกมส์ที่หน้าจอ แล้วดูในช่อง Target :
              แล้วดูตรงที่เป็น .exe ครับ ก็ให้เลือก add ตัวนั้น

รูปตัวอย่าง อย่างในรูป ตัวที่เป็น .exe ก็คือ 7zFM.exe ก็ให้ add ที่ตัวนี้แหละครับ
              จะแทรกภาพให้ดู แทรกไม่ได้ไม่รู้เป็นอะไร
              Last edited by 3drom; 11 Jan 2012, 14:53:44.

Comment

• ถามหน่อยครับ
                สมมุติว่า ถ้าเกิดวันใดวันหนึ่งการ์ดจอแยกเสีย
                แล้วการ์ดจอ ออนบอร์ดยังใช้งานได้ปกติหรือเปล่าครับ

Comment

• ไม่ทราบว่าท่านได้ที่ขอ add mail ผม รบกวนช่วย PM มาใหม่ทีครับ

ที่จะถามเรื่อง Y470 อ่ะครับ

ผมเผลอลบ pm หมดเกลี้ยงเลย จำไม่ได้ว่าท่านใด

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ทำใมผมลง slpinter cell conviction แล้วเลนไม่ได้ครับ มันฟ้องว่าการ์ดจอผมไม่ซัพพอร์ทอ่ะครับ
                    เครื่องผม asus a43sv i7 2.00 Ghz vga GT 540M 1Gb ram 4 Gb ครับ

Comment

• สวัสดีคัฟ ผมใช้ asus k42j win 7 64 bit แฟลช ไบออน ใหม่เป็นรุ่น 216 แล้ว lan ใช้งานไม่ได้ ทำไงดีคัฟ ขอบคุณล่วงหน้าคัฟ

Comment

• acer 4750g ของผม มันเอาอีกแล้วสิ -*- พับผ่า

หลังจากมีปัญหาสลับการ์ดจอไม่ได้ ก็ลง window ultimate 64 bit ใหม่

ลงไดรเวอร์ตามที่กระทู้นี้แนะนำครบครัน

สลับอัตโนมัติได้ กดใช้ 540m อย่างเดียวก็ติด

แต่ไปๆมาๆ อาการเดิมมาอีกแล้ว ไม่สลับการ์ดจอ

เลือกใช้ 540m ก็ไม่ติด

ดูตรง setting ของ pes2012 benchmark DMC4+RE5

ก็ขึ้น Integrated graphic ทั้งๆที่กดเลือกใช้งาน 540M แล้ว

มันเป็นอะไรน่อ -*-

ปล.ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย สัณนิษฐานว่าใช้ combofix แล้ว สลับไม่ได้อีกเลย -*-

Comment

• Lenovo Y470 ของผมเล่น RA 2 ไม่ได้ เช็งจริง

Comment

• Originally posted by yongkun View Post
                            Lenovo Y470 ของผมเล่น RA 2 ไม่ได้ เช็งจริง
                            RA 2 นี่ใช่ Red Alert 2 ป่าวครับ

น่าจะเล่นได้นะ

Comment

• พี่ครับ ผมY470 I5 เล่นเกมพวกOnlineเเละOfflineทั้งหลายเเล้วมีอาการกระตุกเป็นช่วงๆๆอ่ะครับ เเบบเล่นลื่นๆสัก2-3นาที กระตุก2-3นาทีสลับไปมาอย่างนีตลอดครับ ทำไงดีครับ ล้างเครื่องมาหลายรอบล่ะครับ ไหนจะเปลี่ยนจาก64bitมาเปง32bitด้วยครับ ก้อไม่หาย

Comment

• ขอถามหน่อยครับ Y470 i7 ของผมถ้าเล่นfm2012 ใช้การ์ดจอออนบอร์ดเล่นได้ แต่ถ้ามาใช้GT550 ปั๊บเวลาจะกดเพื่อให้เริ่มแข่งเครื่องค้างเลยครับ

แก้ยังไงดีครับ T^T ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

Working...
                                X