Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบวิธี Clear BIOS ของ NoteBook ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองทำวิธีที่ 2 จากคุณ Bzis ก็น่าจะได้นะครับแต่แนะนำให้ใช้แผ่น Boot Windows 98 (Built-In Dos 6.22) ควบคู่กับแผ่น Hiren's Boot CD น่าจะได้ผลที่สุดครับ

ลองทำตามนี้นะ

1. Boot ผ่านแผ่น Windows 98 เลือกเมนูที่ Support CD รอจนกว่าจะโชว์ Command Prompt
    2. แผ่นจะสร้าง Ram Drive ขึ้นมาเป็น Drive A: และ CD Drive ก็จะเป็น Drive C: (HDD เป็น NTFS Dos จะมองไม่เห็น Partition ของ HDD)
    3. ที่ A:\> ให้พิมพ์ debug (กด Enter)
    -o 70 2e (กด Enter)
    -o 71 ff (กด Enter)
    -q (กด Enter)
    4. กด ctrl+alt+del และทดลองเข้า Bios ถ้าได้ก็ OK ถ้าไม่ได้ให้ใช้แผ่น Hiren's Boot CD ครับ เมนูจะอยู่ในส่วน CMOS Tools ชื่อว่า BIOS Cracker 4.8

.

Comment

สุดยอดกันจริงๆไว้ไปลองดูมั่งดีกว่า

Comment

acer ทุกตัวมีที่ให้เคลียร์อยู่แล้วครับ ไม่วุ่นวาย ส่วนมากจะอยู่ใต้แรม จะเป็นจุดทองแดง 2 จุดติดกันสังเกตุง่ายครับ ให้ใช้ปลายไขควงจิ้มได้เลยครับ ชัวร์ 100%

Comment

Originally posted by toon_army View Post
          acer ทุกตัวมีที่ให้เคลียร์อยู่แล้วครับ ไม่วุ่นวาย ส่วนมากจะอยู่ใต้แรม จะเป็นจุดทองแดง 2 จุดติดกันสังเกตุง่ายครับ ให้ใช้ปลายไขควงจิ้มได้เลยครับ ชัวร์ 100%

คอนแฟมคับ อิอิอิ

Comment

Originally posted by toon_army View Post
            เอ้า ง่ายจัง ดีดี

Comment

Originally posted by AthlonVidia View Post
              เป็นรุ่น ACER TravelMate 4000 Series (Model TravelMate 4001WLCi)
              ดันตัง Password ใน BIOS ไว้ แต่ลืมซะงั้น ไม่ทราบจะมีวิธีเคลี่ยร์ BIOS ได้ยังไงครับ
              จะสามารถ Flash BIOS หรือ ถอดถ่าน แบบ PC ได้หรือไม่ครับ

พอดีแนะนำให้เพื่อนเอาเครื่องไปศูนย์ฯ ให้เค้าจัดการให้
              เพื่อนบอกว่า จนท. บอกว่า แก้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยน Chip อะไรไม่รู้ 3000บ.
              มันเท่าราคา เมนบอร์ด เลยนะนั่นอ่ะ ผมเพิ่งรูว่า จนท. มีความรู้แค่นั้นจิงๆ
              อะไรกัน แค่เคลียร์ BIOS ถึงกับต้องเสีย 3000บ.

ปล.เครื่องหมดประกันมา 1 ปีแล้ว
              รบกวนเพื่อนๆ แนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าถอดฝาหลังเพอ่ ถอดถ่าน เมนบอร์ด
              จะแก้ได้ไหม(แต่วิธีนี้ อยากขอเป็น ทางเลือกสุดท้ายอ่ะครับ)
              ถ้าจะ Flash ใหม่ แต่ก็ไม่มี Drive A: จะทำไงดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
              ถอดถ่านไม่หายหรอกครับอย่าเสี่ยงรื้อเลยครับมีอยู่สองทางครับในการเคลียพาสเวิดไบออสของโน๊ตบุ๊คข้อแรก ถอดชิพไบออสมาแฟลชใหม่ ข้อสองจะเป็นการเปลี่ยนอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกในเมนบอร์ดบางตัวเพราะบางรุ่นพาสเวิดไบออสจะไม่ได้เก็บไว้ที่ไบออสแต่จะถูกเก็บไว้ในอุปกรณ์ชิ้นอื่นวิธีถอดถ่านหรือบูตแผ่นอาจจะใช้ได้ในบางรุ่นเพราะเหตุนี้จึงไม่แนะนำให้เสี่ยงรื้อครับเพราะถ้าท่านยังไม่ชำนาญพอเกิดพลาดอาจจะเสียมากกว่านี้ตอนนี้เคลียไบออสอยู่ที่พันกว่าบาทเองครับหรือลองเสี่ยงดูก็ได้แต่ระวังหน่อยน่ะครับมีปัญหาโทรสอบถามได้ครับ 0847122175 www.notebookicu.com

Comment

วิธีนี้ดีที่สุดครับ จบ

Comment

Acer ส่วนใหญ่จะใช้แบตเตอรี่ของไบออสแบบเป็นซ็อกเก็ตครับ ให้ลองถอดซ็อกเ็ก็ตของแบบตฯออก แล้วก็หาจุดทองแดงที่คุณ Toon_Army บอกครับ แล้วก็รอซัก 20 นาที จึงค่อยจัดการต่อแบตฯกลับเข้าที่เดิม ถ้าไม่ได้ก็รบกวนรอท่านต่อไปครับ

Comment

แล้ว lenovo y460 ละครับใช้วิธีไหนกันละครับ

Comment

ใช้ไขควงจิ้มยังไงอ่ะ จิ้มอันใดอันหนึ่งหรือจิ้มให้ทั้ง 2 อันชนกัน ช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

ให้ชนกัน

Comment

กระทู้ผม 3 ปีแล้วยังอยู่อีกแฮะ ดีใจจังเลย

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
                            ให้ชนกัน
                            มีรูปตัวอย่างให้ดูไหม ผมเปิดแล้วหาไม่เจอเลย Notebook Acer Travelmate 4720 ครับ แต่ของผมแค่เข้าไปตั้งค่าใน Bios ไม่ได้ (เพื่อให้ Com Boot จาก CD) แต่ยังเข้า OS ได้ ถ้ามี Program clear bios โดยรันใน OS ก็ขอลิงค์หน่อยน่ะครับ

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
                              ให้ชนกัน
                              มีรูปให้ดูไหม หาไม่เจอเลย

Comment

ผมเปิดเครื่องแล้วเอาไขควงไปจิ้ม เครื่องดับ น็อคไปเลย แง๊ๆ

Comment

Working...
                                X