Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมไม่ได้เล่นAMD มาซักพักแล้วเพราะไปเล่นMac มา 4 ปี มองๆๆอยู่เหมือนกัน(Mac มะช้ายมะดีนะ แค่เบื่อๆนิดหน่อยเท่านั้นเองแต่ก็ มีProgramจะถอยตัวใหม่อยู่เหมือนกัน คนเล่นMac อ่านแล้วอย่าพึ่งตกใจว่าผมเปลี่ยนใจไม่รักองค์ ศาสดาของเรานะครับยังรักเหมือนเดิม) คิดๆๆดีๆๆ ไม่ได้มีเหตุผลอะไรเลยที่เราจะซื้อแพงไป เพื่อ สิ่งที่เราใช้ได้เท่าๆกัน แต่สำหรับผมตอนนี้ ถอย R478 ของ Samsung มาแล้ว แต่แฟนกำลังจะถอย เลย ไม่อยากให้แพงมาก เพราะผมถอยมา 29xxx.- เลย พอมาเห็น สเป็กแล้ว

Acer Aspire 4551G-N832G64Mnsk/C029
    ราคารวม VAT ประมาณ 23,000 บาท
    CPU Phenom II X3 N830 2.10GHz
    RAM 2GB 1333MHz DDR3
    VGA HD5650 1GB DDR3
    HDD 640GB 5400RPM
    LCD LED BL 14.0 1366 x 768

เนี่ย จะว่าไป แรง ดีด้วยซ้ำ VGA ก็ดีกว่า ของผมใช้ GT330 อยู่ก็ เฉยๆ ไม่ได้แรงแบบ หัวแตก i5 ก็งั้นๆ อ่ะครับเทอโบบูตก็ถือว่าดีใช้ได้ แต่มองทางAMD บ้างเทียบๆกันได้ของดีกว่าหรือพอๆกันในราคาที่ถูกกว่าหลายพันเลยแต่ที่อยากทราบคือ การใช้งานอ่ะครับ นานหรือเปล่าเพราะหัวใจของ Notebook คือการใช้งานนอกสถานที่ ต่อให้แรงหัวแตก ต้องชาร์จบ่อยๆไปเล่น Desktop ดีกว่า

Comment

• ท่านประธาน มะวานแม่กระผม ผ่านไป 0 มา ถามว่าเมื่อไหร่ได้

มันบอก พรุ่งนี้ได้อะไหร่จากพระราม 3 ส่งเครื่องไปตั้งนาน แต่อะไหร่เพิ่งมาตอนไปถาม

จะเชื่อมันดีไหม๊เนี่ย

Comment

• Originally posted by Jack_BF19 View Post
        ผมไม่ได้เล่นAMD มาซักพักแล้วเพราะไปเล่นMac มา 4 ปี มองๆๆอยู่เหมือนกัน(Mac มะช้ายมะดีนะ แค่เบื่อๆนิดหน่อยเท่านั้นเองแต่ก็ มีProgramจะถอยตัวใหม่อยู่เหมือนกัน คนเล่นMac อ่านแล้วอย่าพึ่งตกใจว่าผมเปลี่ยนใจไม่รักองค์ ศาสดาของเรานะครับยังรักเหมือนเดิม) คิดๆๆดีๆๆ ไม่ได้มีเหตุผลอะไรเลยที่เราจะซื้อแพงไป เพื่อ สิ่งที่เราใช้ได้เท่าๆกัน แต่สำหรับผมตอนนี้ ถอย R478 ของ Samsung มาแล้ว แต่แฟนกำลังจะถอย เลย ไม่อยากให้แพงมาก เพราะผมถอยมา 29xxx.- เลย พอมาเห็น สเป็กแล้ว

Acer Aspire 4551G-N832G64Mnsk/C029
        ราคารวม VAT ประมาณ 23,000 บาท
        CPU Phenom II X3 N830 2.10GHz
        RAM 2GB 1333MHz DDR3
        VGA HD5650 1GB DDR3
        HDD 640GB 5400RPM
        LCD LED BL 14.0 1366 x 768

เนี่ย จะว่าไป แรง ดีด้วยซ้ำ VGA ก็ดีกว่า ของผมใช้ GT330 อยู่ก็ เฉยๆ ไม่ได้แรงแบบ หัวแตก i5 ก็งั้นๆ อ่ะครับเทอโบบูตก็ถือว่าดีใช้ได้ แต่มองทางAMD บ้างเทียบๆกันได้ของดีกว่าหรือพอๆกันในราคาที่ถูกกว่าหลายพันเลยแต่ที่อยากทราบคือ การใช้งานอ่ะครับ นานหรือเปล่าเพราะหัวใจของ Notebook คือการใช้งานนอกสถานที่ ต่อให้แรงหัวแตก ต้องชาร์จบ่อยๆไปเล่น Desktop ดีกว่า
        ตัวนี้ ได้ประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งครับ ในโหมดประหยัด ถ้าอยากใช้ไ้ด้นานขึ้น โดยยังใช้รุ่นนี้อยู่ เปลี่ยน hdd เป็น ssd ครับ ได้อีกเกือบชั่วโมงเลยครับ

Comment

• ท่านประธาน 4570 ของ 4535g กับ 5738zg อันไหนดีกว่ากันอะ

Comment

• Originally posted by parinnaruk View Post
            ไปถอย x123 มาแล้วจ้า
            รีวิว x123เบื่องต้น เครื่องบางและเบามาก ระบบยังไม่มี เล่นผ่านแผ่นเฮเรนเพือ่เช็ค dead pixcel ก็โอดีจ้า ด้านหลังเป็นสีขาวแบบด้าน ใช้ไปนานได้เป้นรอยนิ้วมือแหงๆ มีพี่ท่านใดทราบไหม ว่าหาฟิมหรือกันรอยบอดี้จากไหน ที่เป็นแบบใสๆ ไม่ใช่ลายการ์ตูน และลอกออกไม่มีคราบ

เดี๋ยวไว้ดึกๆจะเอาภาพมาให้ชมจ้า โดยรวมก็พอใจในระดับนึง 15940 พร้อมของแถมจีปาทะทั่วไป ผ่อน 6 เดือน ซีตี้แบ้งจ้า 0 เปอ ถ้าสด ก้ลดราวๆ 300
            ผมก็จะสอยอยู่เหมือนกันครับ ดู ๆ อยู่ว่าจะไปเอาร้านไหนดี T_T!! นั่งทใจก่อน 555+

Comment

• พี่ๆแนะนำที่ซ่อม notebook ดีๆ ให้หน่อยนะครับ ผมอยู่แถวบางนาครับ พอมีที่ไหนซ่อมดีๆบ้าง ผมใช้ acer aspire 4535G อาการเครื่องช้ามากเลยครับเครื่องร้อน ลงวินโดรใหม่ไม่ได้ ตอนลงวินโดรใหม่ ลงได้สักพักก็ดับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงแล้วครับผม ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับผม

Comment

• โว้ว การรุกคืบของ AMD อีก 1 คืบ หุหุหุ

ทาง EA DICE ได้พูดคุยกับทาง AMD เพื่อร่วมกันปรึกษาด้านการพัฒนาเกมลงให้กับ DX11
                กับเกม BF 3 หุหุ เห็น โม้ว่า จะทำให้ภาพสวยกว่า BFBC2

แค่นี้ก็สวยจะแย่แล้ว พ่อคุ๊ณ จะเอาขนาดไหนอีกน๊า ~

แถมยัง (โม้) ต่อว่า จะดีมากถ้ารันบน วิน 7 -64 บิท

An interview (PDF) between AMD and Anderrson back in November taught us DICE has been involved with DX11 from a very early stage, which helped them get in all the features and improvements important to the team, like multicore optimization, multithreading support (more variation, detail, improved load times, smoother performance), compute shader support (more dynamic light sources), and lastly, tesselation (more detailed and more realistically rendered objects). It's a fascinating read for tech heads, so give the full interview a look if you're interested. Also check out a more in-depth look at the features in our DirectX 11 By the Numbers article. The short version is this: Battlefield 3 should be a huge jump forward that will please those with great hardware, particularly if it's running on Windows 7 64-bit.

ที่มา http://www.neoseeker.com/news/14494-...for-pc-gamers/

Comment

• เพิ่งไปเจอ ข่าวออกตั้งแต่ วันที่ 3 สิงหาคม

หัวข้อมันจริงๆ คือ มันจะยกเลิกการใช้ DX9 โดยตัวเกม BF3 จะใช้ที่ DX 10 ขึ้นไป

แต่ปัจจุบัน น่าจะ Dx 10 กันหมดแล้วมั้ง

Comment

• Originally posted by Zymphony View Post
                    เพิ่งไปเจอ ข่าวออกตั้งแต่ วันที่ 3 สิงหาคม

หัวข้อมันจริงๆ คือ มันจะยกเลิกการใช้ DX9 โดยตัวเกม BF3 จะใช้ที่ DX 10 ขึ้นไป

แต่ปัจจุบัน น่าจะ Dx 10 กันหมดแล้วมั้ง

พี่ ถ่ายรูปใหม่ แต่หน้าตา ยังคงเดิมน่ะ อิอิ เอียงหน้าเหมือนเดิม 5555555

เหมือนกับเอารูปเดิม ไปใส่เสื้อ แค่นั้น

แต่โดย รวม ยังหล่อ เหมือนเดิม 555555555

Comment

• Review Samsung X123-Da01TH แบบบ้านๆ ^_^ ข้อมูลเบื้องต้น

หน้าตาด้านหลังจะเป็นสีขาวแบบด้านก็ดูโอเคดีจ้า

เมื่อเปิดออกก็ได้ตามภาพ

ลักษณะคีย์บอร์ดแบบชัดๆ โดยรวมแล้วพิมพ์ง่ายถนัดมือดี

พอร์ทต่างๆด้านซ้าย

ด้านหน้า ก็บางดีจ้า

ภาพโดยรวม

คะแนนต่างๆเท่าที่จะทดสอบได้

ฝากพี่ๆลองวิจารณ์ด้วยจ้า การใช้งานเบื่องต้น
                      เล่นเน็ต เว็บปกติไม่มีอืด สามารถเล่นไฟล์ 1080p ได้ไม่กระตุกใดๆ ใช้ mpc โดยตั้งให้การ์ดจอช่วยประมลผล cpuจะมีการใช้งาน20มีโดดไป 70 บ้าง นานๆที
                      กล้องเว็บแคมให้ภาพที๋โอเคดี ส่วนเรื่องเสียง พอใจมาก ดังมาก

ขอขอบคุณพี่ประธานที่ให้ข้อมูลต่างในการตัดสินใจ สาวๆท่านใดอยากไว้ใช้ในการเล่นเน็ตดูหนังเล็กๆน้อย เหมาะมากเพราะน้ำหนักเบาและบาง น่าจะโอเคกว่า platfrom atom จ้า
                      Last edited by parinnaruk; 6 Aug 2010, 16:27:50.

Comment

• มึท่านใดอยากขาย DVD RW SATA ของโน๊ตบุ๊คบ้างของผมมันเจ๊งซะแล้ว ไรท์แผ่น ไปหนึ่งหลอดเอง เซ้งสุดๆ

Comment

• คิดว่าจะใช้โลโก้ Vision
                          แต่แบบนี้ก็เท่ดี อิอิ
                          Idle 3.10W เอง อุอุ

Comment

• มาริวิวตามสัญญาละนะท่าประธาน พอใจกับเสียงมาก ตัดใจจาก acer ก็เพราะรุ่นหลังเสียงเบาจนน่าใจหาย

Comment

• ชอบอุณหภูมิอ่ะเย็น เคยไปเล่น Netbook Atom N450 ร้อนมากมาย - -*
                              แต่ TDP ตอนเปิดเฉยๆ 3.1W น่าจะอยู่ได้นานนะเนี่ย

Comment

• ถ้าแตะๆตรองคีย์บอร์ด หรือตรงทัดแพท ไม่มีความร้อนเลยท่านประธาน เย็นสะด้วยอะสิ เหมือนเปงสแตเลส ตรงด้านข้างของทัดแพดอะจ้า ลองเทส cpuให้เต็มร้อย จะร้อนมากสุดที่ 60 c จ้า

Comment

Working...
                                X