Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LINX ALL MEM 1 ชั่วโมง 12.46น. - 13.46น. AMD Turion II X2 M500 2.2 GHz ร้อนกว่าเมื่อคืน แค่ 3 องศา

[IMG]http://www.****************/board/attachments/month_1102/20110218_c8feb8c5b0ed2643258diSa5hB4vS6Ir.jpg[/IMG]

[IMG]http://www.****************/board/attachments/month_1102/20110218_90e5843733957e0eca81iIe2u4eE3R6z.jpg[/IMG]

Comment

• เย็นกว่า Core 2 เยอะเลย

Comment

• เซ็งเป็ด ไปศูนย์เอเซอร์สาขาโลตัส ปิ่นเกล้ามาแล้ว
        พนักงานบอกต้องทิ้งเครื่องไว้ 2 วัน เพราะมีช่างคนเดียว T_T
        เลยยังไม่ได้ทำความสะอาดห้องเครื่องเลย ...

Comment

• ไม่รื้อเองเลยอ่า เอิ๊กๆ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            ไม่รื้อเองเลยอ่า เอิ๊กๆ
            เครื่องยังมีประกันอยู่อ่าครับ ไว้วันหลัง คุคุ

Comment

• Battlefield Bad Company 2 Vietnam (2010/RUS/Repack)

ท่านใดลองแล้วบ้างครับ?

Comment

• Comment

• สอบถามนิดนึงครับ เมื่อผมเข้าไปตั้งค่าในหัวข้อ Gaming>3D และผมได้เอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกจาก Use application settings ในหัวข้อแรก คือ SMOOTHVISION HD:Anti-Aliasing ผลคือ ทำให้ผมไม่สามารถดู Youtube ได้ โดยจะมีแต่เสียง และเป็นภาพเละๆตรงบริเวณแถบเลื่อนเวลาของวีดีโอ แต่ภาพของคลิปจะไม่แสดง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ผมใช้ Driver ตัวใหม่ล่าสุด 11.2 ก่อนหน้านั้นใช้ตัว 10.x ก็เป็นครับ

การ์ดจอ Asus EAH3650 TOP ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม

Comment

• Originally posted by kasiyaphat View Post
                    Battlefield Bad Company 2 Vietnam (2010/RUS/Repack)

ท่านใดลองแล้วบ้างครับ?
                    เคยเล่นแต่ BATTLEFIELD BAD COMPANY 2 ซึ่งมันเป็น สเป๊คเดียวกันกับ Vietnam ที่เป็นภาคเสริม

ไม่ต้องลองก็ขอบอกว่า เล่นได้ครับ เครื่องท่าน 4551G ใช่มั๊ย ขอบอกว่า ชิวๆ ครับ

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
                      เคยเล่นแต่ BATTLEFIELD BAD COMPANY 2 ซึ่งมันเป็น สเป๊คเดียวกันกับ Vietnam ที่เป็นภาคเสริม

ไม่ต้องลองก็ขอบอกว่า เล่นได้ครับ เครื่องท่าน 4551G ใช่มั๊ย ขอบอกว่า ชิวๆ ครับ
                      เอ่อ จริงๆแล้วผมใช้L640Dครับ แต่ปกติผมจะใช้PC Athlon x4 กับHIS4850 เล่นครับ
                      แต่ที่ถามเผื่อว่าท่านใดจะมีทิปดีๆแนะนำครับ เผื่อ 4850ผมจะเอาไม่อยู่เปิดเต็มสูบไม่ได้

Comment

• Nvidia ปรับตามเทพบอก -*-

ATI เดิมๆ

ATI ปรับเร่งสี

สำหรับผม ถ้าดูหนังคนแสดง หรือดูพวก Live HD เกิร์ลกรุ๊ป ญี่ปุ่น เกาหลี แนะนำใช้ ATI เดิมๆจะดีกว่า
                        แต่ถ้าดูพวกอะนิเมชั่น เน้นสีสดใส ปรับเร่งสีเป็น Therter จะดูสดใส เด่นชัดมาก
                        Nvidia ปรับแล้ว คอนทราสจะสว่างจ้ามาก ซึ่ง ATI ก็ปรับคอนทราสให้สว่างแบบนั้นได้เช่นกัน

อันนี้ ATI ปรับเร่ง คอนทราส จะสว่าง และซีดไม่ต่างจาก Nvidia เลย
                        ภาพที่แคปเจอร์มา รายละเอียด อาจไม่เท่ากัน เพราะความเร็วของหนัง และจับภาพมาเสี้ยววินาทีต่างกัน

สรุปว่า Nvidia ปรับให้มันสว่าง ซีด ทำได้ แต่สีสดใสแบบ ATI ผมยังหาวิธีปรับไม่ได้
                        นี่คือสิ่งที่ยังไงผมก็ไม่ย้ายไป Nvidia แน่นอน -*-
                        Last edited by V-FrIeNd; 18 Feb 2011, 20:15:23.

Comment

• Originally posted by ERR BAND View Post
                          สอบถามนิดนึงครับ เมื่อผมเข้าไปตั้งค่าในหัวข้อ Gaming>3D และผมได้เอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกจาก Use application settings ในหัวข้อแรก คือ SMOOTHVISION HD:Anti-Aliasing ผลคือ ทำให้ผมไม่สามารถดู Youtube ได้ โดยจะมีแต่เสียง และเป็นภาพเละๆตรงบริเวณแถบเลื่อนเวลาของวีดีโอ แต่ภาพของคลิปจะไม่แสดง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ผมใช้ Driver ตัวใหม่ล่าสุด 11.2 ก่อนหน้านั้นใช้ตัว 10.x ก็เป็นครับ

การ์ดจอ Asus EAH3650 TOP ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม
                          มันเป็นการปรับลดรอยหยักแบบบังคับในไดร์เวอร์ครับ
                          ที่ Youtube ใช้ไม่ได้ เพราะมันคงไม่ซัพพอร์ตกับการปรับลดรอยหยักแบบบังคับแบบนี้
                          ส่วนใหญ่ปรับตรงนั้นสำหรับเกมที่ไม่มีออฟชั่น AA ในเกม มากกว่า

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            แต่เป็นผมจะเอาตัว 1GB มาใส่แรมเอง 4GB แล้วถอด 1GB ขาย
                            ประกันไม่หมดอยู่แล้ว Acer ถึงวอยด์จะโดนเจาะเป็นรู
                            อีกอย่าง Windows 7 ที่แถมมาตัว 2GB เป็นตัว Starter มีข้อจำกัดหลายอย่าง
                            ผมคงเอามาลงใหม่อยู่ดี
                            ตกลงไปถอยตัว 2G C58KK มาแล้วครับพี่ 555

Comment

• เป็นไงบ้าง

Comment

• เพิ่งลองไปหน่อยเดียวนะครับพี่ ชาร์จแบตทิ้งไว้ทั้งคืน เช้านี้มาเปิดดู มันบอกว่าแบตอยู่ได้นานอีก 4 ชั่วโมงกว่า ๆ (97%)
                                ผมก็งง ๆ นะว่าทำไมระดับแบตขึ้น 97% ไม่ใช่ 100% หรือเป็นเรื่องปกติของ NB อยู่แล้ว ?
                                (ตัวนี้เป็น netbook/notebook ตัวแรกในชีวิตครับ 555 ปกติที่เคยจับก็มีแต่เอาของคนรู้จักกันมาลงวินโดวส์ให้เแค่นั้นเอง)

เรื่องหนัง ลองเอา MV ของ Avril มาเปิดดู เป็นไฟล์ (VEVO Full HD-1080P).mp4
                                Video #1
                                Bit rate : 5 014 Kbps
                                Maximum bit rate : 8 624 Kbps
                                Width : 1 920 pixels
                                Height : 1 080 pixels
                                Display aspect ratio : 16/9
                                Audio #2
                                Format : AAC
                                Bit rate : 128 Kbps
                                Maximum bit rate : 230 Kbps
                                Channel(s) : 2 channels
                                Channel positions : L R
                                Sampling rate : 44.1 KHz
                                Resolution : 16 bits

ทดลองด้วย Gomplayer ที่ติดมากับเครื่อง ปรากฎว่าเสียงมาแต่ภาพกระตุกกระจาย
                                พอเปลี่ยนไปใช้ Media Player Classic ดีขึ้นมาหน่อย แต่ภาพยังดีเลย์อยู่พอสมควร
                                ว่าจะลองปรับแต่ง codec ตามที่พวกพี่แนะนำไว้ คิดว่าน่าจะดีขึ้น

แล้วก็ทัชแพดเป็น multi gesture (ตัวแรม 1G ไม่รู้ว่ามัลติหรือเปล่า สติ๊กเกอร์ที่มุมเครื่องไม่มีบอกไว้)
                                ตอนนี้เอา McAfee ออกไปแล้ว เพราะเครื่องอืดมาก ๆ พอลงร่มแดง Avira แล้วไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
                                ทดลองจับเวลาดูตั้งแต่กดปุ่ม Power ที่เครื่อง รอจน Windows 7 Starter บูทเสร็จพร้อมใช้งาน (ไฟ HDD ไม่กระพริบแล้ว)
                                ใช้เวลาประมาณ 90 วินาทีครับ

ตอนนี้เจอปัญหาว่าจอมันรีดฟรชได้สูงสุดที่ 60Hz ซึ่งปวดตามาก -*- ปกติผมใช้บน PC ก็ 75Hz
                                ไม่รู้ว่าจะแก้ไขได้อีกหรือเปล่า

อ้อ ข้างกล่องเขียนว่าเป็น AMD Dual Core C-50 ตกลงตัวนี้มัน Dual Core จริงเหรอครับ
                                เห็นในเว็บอื่นที่เขาเทสกันบอกว่าตัวนี้เป็น CPU คอร์เดียวนี่นา

ไว้มีอะไรใหม่จะมาโพสต์เพิ่มอีกครับ เผื่อมีคนสนใจจะไปดูรุ่นนี้บ้าง

Comment

Working...
                                X