Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นั่งดูบอลอยู่เอ้า หงส์โดนนำ 2-0 ซะละ ปีนี้สงสัยมีหนีตกชั้น - -*

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      PC ครับ HD5670 ที่ผมไปประกอบให้เพื่อนลืมแงะช่องล่างออกอีกช่อง พลาดเลย 5555
      โห่เอ้ย ไอเราก็นึกว่า 4535g tranformer สะและ อดดูของแปลกเลย

Comment

• Originally posted by Onghero View Post
        แล้วมันต่างกันยังไงกับ Ganged ครับ
        แรกเริ่มระบบ dual channel จะเป็นแบบ ganged คือ นำเอา memory module สองแผงมาเชื่อม bandwidth เข้าด้วยกันทำให้ได้เส้นทางวิ่งของข้อมูลเป็นสองเท่า (64 + 64 = 128) แต่เทคนิคนี้จำเป็นต้องใช้ memory module แบบเดียวกันและขนาดเท่ากันจึงจะทำได้สำเร็จ

ต่อมาจึงเกิดระบบ dual channel แบบ unganged ขึ้น ซึ่งแบบนี้ใน CPU AMD จะใช้ระบบ memory controller 2 ตัวแยกกันควบคุม memory แต่ละ module อย่างอิสระกัน ทำให้ข้อจำกัดเรื่อง memory module แบบเดียวกันและขนาดเท่ากันถูกขจัดออกไป

ระบบ ganged นั้นตัว memory จะสามารถถูก access ได้ครั้งล่ะ 1 cpu เท่านั้น

ระบบ unganged ตัว memory จะสามารถถูก access ได้ 2 cpu พร้อม ๆ กัน

ดังนั้นนี่จึงเป็นเหตุผลว่าทำไม unganged จึงเหมาะสำหรับ cpu แบบ multicore

Comment

• แรมในเครื่องเปงแบบในรูป เวลาไปซื้อต้องมองแบบไหนคับ เหรอบอกคนขายว่ายังไงบ้าง

ขอบคุงจ้า

Comment

• ^
            ซื้อ DDR2 บัส 800 มาใส่เลยครับ ไม่น่ามีปัญหา

Comment

• ขอถามต่อเปงความรู้คับ ทำไมต้อง 800 เพราะของผมนี่ 667 ป่าว แหะๆ

Comment

• เพราะ 667 ยังมีขายอยู่รึเปล่าไม่รู้
                แต่มันใส่ด้วยกันได้

Comment

• Originally posted by etamhunt View Post
                  แรมในเครื่องเปงแบบในรูป เวลาไปซื้อต้องมองแบบไหนคับ เหรอบอกคนขายว่ายังไงบ้าง

ขอบคุงจ้า

ถ้าเป็นผมนะ อย่างแรก เลยที่จะบอกคนขาย ลดได้เท่าไหร่ครับ 555+ ซื้อ ตัวที่ เป็น bus 800 ครับ

Comment

• Originally posted by etamhunt View Post
                    ขอถามต่อเปงความรู้คับ ทำไมต้อง 800 เพราะของผมนี่ 667 ป่าว แหะๆ
                    DDR II บัส 800 หรือ 667 ก็ได้ อันไหนถูกกว่าเอาอันนั้น

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                      DDR II บัส 800 หรือ 667 ก็ได้ อันไหนถูกกว่าเอาอันนั้น
                      bus 533 ถูกกว่า อ่า เอาอันนี้ได้มะค่ะ ตะเอง

Comment

• Originally posted by ScaryReaDy View Post
                        bus 533 ถูกกว่า อ่า เอาอันนี้ได้มะค่ะ ตะเอง
                        อย่าเลยท่าน มันจะไปดึงอีกตัวให้ช้าตามอ่ะสิ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                          นั่งดูบอลอยู่เอ้า หงส์โดนนำ 2-0 ซะละ ปีนี้สงสัยมีหนีตกชั้น - -*
                          หงส์ 2-1 แพ้ อันดับที่ 18

ปล ผมแฟนซึงยอน

Comment

• นี่ราคาประมาณแถวเชียงใหม่คับ มีแนะนำมะคับ ทั้ง 1 และ 2 กิ๊ก
                            ขอบคุงทุกท่าจ้า

Comment

• แพงจังครับ -*- ที่ Advice 1,290 เอง Kingston DDR2 NB 2GB/800

Comment

• ท่านประธาน มี คลิป แบบแจ่มๆ ไหม จะ snsd kara ก็ได้เอามาดู แก้เซง

เอาแบบ ชัดแบบว่า เห็นถึงขี้หูเลยนะครับ จัดลิ้งให้หน่อย -.-

Originally posted by natoff View Post
                                อย่าเลยท่าน มันจะไปดึงอีกตัวให้ช้าตามอ่ะสิ
                                อิอิ เห็นบอกเอาถูกๆ 555+
                                Last edited by ScaryReaDy; 3 Oct 2010, 23:24:08.

Comment

Working...
                                X