Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD4830 เล่นเกมหนักๆ เป็นจุดๆๆๆซะงั้น เทส OCCT Furmark ก็มีจุด Error กำ ได้เปลี่ยนการ์ดจอ PC ก่อนล่ะงานนี้ - -*

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      HD4830 เล่นเกมหนักๆ เป็นจุดๆๆๆซะงั้น เทส OCCT Furmark ก็มีจุด Error กำ ได้เปลี่ยนการ์ดจอ PC ก่อนล่ะงานนี้ - -*
      ท่านประธานจะมี drama เป็นของตัวเองมั้ยเนี่ย ประกันของอะไรอ่ะท่าน

Comment

• Strek เพื่อนเคยไปเคลม HIS HD4670 ใช้ได้

Comment

• อยากรู้จักใครเป็นคนต้นแบบที่เปลี่ยนคำว่า กระทู้เดือด เป็น มาม่า

Comment

• ทำงานแบบ singlecore กับ multicore ต่างกันยังไงอ่ะครับ

คือผมไปอ่านมาเจ้าตัว CPU ที่ผมสนใจอยู่(จำชื่อไม่ได้ - -")เค้าบอกทำงานแบบ multicore เร็วกว่า i5 อ่ะครับ แต่ถ้า singlecore i5 ชนะ

แล้วพวกเล่นเกมนี่ถือเป๋นมัลติป่ะครับ?

Comment

• Originally posted by poyo_ts View Post
              ทำงานแบบ singlecore กับ multicore ต่างกันยังไงอ่ะครับ

คือผมไปอ่านมาเจ้าตัว CPU ที่ผมสนใจอยู่(จำชื่อไม่ได้ - -")เค้าบอกทำงานแบบ multicore เร็วกว่า i5 อ่ะครับ แต่ถ้า singlecore i5 ชนะ

แล้วพวกเล่นเกมนี่ถือเป๋นมัลติป่ะครับ?

พูดให้เข้าใจกันง่ายๆ ทำงานแบบ Single Core ก็คือ ใช้ Core เดียว ในการประมวลผล Core i5 จะได้เปรียบในการทำงาน ด้านี้ เพราะ เวลา Core i5 มันใช้งาน Turbo มันจะตัดการทำงาน Core ที่ 2 แล้วมาเพิ่มพลัง ให้กับ Core ที่ 1 ( ไม่รู้ถูกต้องเพียงใด เคยได้ยิน ได้อ่าน มาอย่างนี้ )

Multi Core ก็คือ ใช้กันหลายๆ CORE ช่วยกันประมวลผล ครับ

เกม ไม่รู้ว่า รองรับการทำงานแบบ Multi-Core ทุกเกม หรือเปล่า

แต่ผมมีเกม METRO 2033 แผ่นแท้ อยู่เกมนึงครับ หลังปกเกม มันเขียนว่า Enhanced for : DirectX-10 / DirectX-11 / Multi-Core

Comment

• Originally posted by poyo_ts View Post
                ทำงานแบบ singlecore กับ multicore ต่างกันยังไงอ่ะครับ

ผมเดาว่าคุณหมายถึง Phenom II X3 ใช่มั้ยครับ อธิบายแบบนี้ละกันน่ะ

Phenom II X3 มี 3 cpu core บนแผ่น ส่วน Core i5 มี 2 cpu core บนแผ่น

เทียบกัน core ต่อ core แล้ว i5 จะเร็วกว่า แต่ถ้าโปรแกรมสามารถใช้งานครบทั้ง 3 cpu core ตัว Phenom II X3 จะเร็วกว่าครับ

เกมส์ส่วนใหญ่สมัยนี้เป็น multi core เกือบหมดแล้วครับ

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                  ผมเดาว่าคุณหมายถึง Phenom II X3 ใช่มั้ยครับ อธิบายแบบนี้ละกันน่ะ

Phenom II X3 มี 3 cpu core บนแผ่น ส่วน Core i5 มี 2 cpu core บนแผ่น

เทียบกัน core ต่อ core แล้ว i5 จะเร็วกว่า แต่ถ้าโปรแกรมสามารถใช้งานครบทั้ง 3 cpu core ตัว Phenom II X3 จะเร็วกว่าครับ

เกมส์ส่วนใหญ่สมัยนี้เป็น multi core เกือบหมดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

แบบนี้ค่อยมั่นใจหน่อย ซื้อ laptop ใหม่ตาหลับแล้วเย้

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^

แบบนี้ค่อยมั่นใจหน่อย ซื้อ laptop ใหม่ตาหลับแล้วเย้

ตกลง จะซื้อให้ คุณอา หรือใช้เอง อิอิ เห็นวันก่อนบอกว่ามี ACER 4551G ตัว Turion P520 อยู่ตัวนึงนี่นา หรือว่าเอาเครื่องเก่า ไปให้อาใช้ แล้วเรา ถอยเครื่องใหม่

จะยังไงก็แล้วแต่ Phenom II X3 จัดไปอย่าให้เสีย Multi-Core กินขาด 5555555

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
                      ตกลง จะซื้อให้ คุณอา หรือใช้เอง อิอิ เห็นวันก่อนบอกว่ามี ACER 4551G ตัว Turion P520 อยู่ตัวนึงนี่นา หรือว่าเอาเครื่องเก่า ไปให้อาใช้ แล้วเรา ถอยเครื่องใหม่

จะยังไงก็แล้วแต่ Phenom II X3 จัดไปอย่าให้เสีย Multi-Core กินขาด 5555555
                      สงสัยจะเก็บไว้ใช้เองแล้วเอาเครื่องเก่าให้อาแล้วล่ะครับ 5555+
                      อาไม่รู้หรอกอันไหนดีกว่ากัน ^^
                      Last edited by poyo_ts; 29 Aug 2010, 23:05:52.

Comment

• เพิ่งดูบอลจบ

Comment

• เพื่อนผมก็ผึ้งได้มา 4551 อะ เพราะเครื่องเก่า 4535G ส่งเครมไป 5 รอบ ในระยะเวลาสามเดือน กำ แต่มันไม่ได้ส่งที่ศนูย์นะ ส่งที่ร้านที่มันไปซื้อมา ไม่รู้ว่าที่ร้านมันส่งเข้าศูนย์จริงรึเปล่า สุดท้ายทางร้านเขาบอกว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เป็นตัว 4551 พอได้มา DVD อ่านช้ามาก เซ็งแทนมันจริงๆครับงานนี้ ไม่ได้ว่า acer ไม่ดีนะ ผมก็ใช้ตัว 4353G อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมสงสัยอยู่ว่าร้านที่มันส่งซ่อมมันส่งเข้าศูนย์จริงๆรึเปล่านี้ซิ ปัญหาเยอะมาก เพราะถ้าเข้าศูนย์จริงมันน่าจะจบตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว

Comment

• Originally posted by peaindie View Post
                            เพื่อนผมก็ผึ้งได้มา 4551 อะ เพราะเครื่องเก่า 4535G ส่งเครมไป 5 รอบ ในระยะเวลาสามเดือน กำ แต่มันไม่ได้ส่งที่ศนูย์นะ ส่งที่ร้านที่มันไปซื้อมา ไม่รู้ว่าที่ร้านมันส่งเข้าศูนย์จริงรึเปล่า สุดท้ายทางร้านเขาบอกว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เป็นตัว 4551 พอได้มา DVD อ่านช้ามาก เซ็งแทนมันจริงๆครับงานนี้ ไม่ได้ว่า acer ไม่ดีนะ ผมก็ใช้ตัว 4353G อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมสงสัยอยู่ว่าร้านที่มันส่งซ่อมมันส่งเข้าศูนย์จริงๆรึเปล่านี้ซิ ปัญหาเยอะมาก เพราะถ้าเข้าศูนย์จริงมันน่าจะจบตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว
                            น่ากลัวคับ
                            ผมคงต้องส่งศูนย์โดยตรงแล้ว
                            อีกอย่างก็ไม่ไกลเท่าไหร่

Comment

• แบต Sanyo Wear ขึ้นไวแท้ สงสัยเทสแบตมากไปหน่อย จะให้ได้ 3 ชั่วโมง - -"

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                                แบต Sanyo Wear ขึ้นไวแท้ สงสัยเทสแบตมากไปหน่อย จะให้ได้ 3 ชั่วโมง - -"

ยิ่งใช้แบตเยอะ ยิ่งพังเร็วมันเป็นสัจธรรม

Comment

Working...
                                X