Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้เลยครับ งงเลย ผมใช้การ์ดจอแยกนะครับ Intel + amd มันอาจจะเข้ากันไม่ได้รึป่าว

Comment

• แก้ไม่หายทำตามด้านบนแล้ว ลง15.11.1 window 10 64

Comment

• Originally posted by seedakira View Post
        พี่ครับ โน็ตบุคพี่รุ่นอะไรเหรอครับ
        แล้วเล่น Farcry4 กับ AC Rogue เป็นไงบ้าง การ์ดทำงานปกติรึเปล่าครับ
        asus k43ta คับ ส่วนการ์ดก็ทำงานปกตินะคับ ส่วนค่า fps อาจตำ่บ้าง เพราะ notebook ตัวนี้ก็หลายปีแล้วคับ (ส่วน crossfire ปิดคับ เพราะลองเล่นเกมเปิด crossfire กระตุกกว่าปิดอีกคับ)

Originally posted by folksozaa View Post
        แก้ไม่หายทำตามด้านบนแล้ว ลง15.11.1 window 10 64
        [ATTACH=CONFIG]3472390[/ATTACH]
        ลองปรับตามรูปข้างล่างดูก่อนคับ

แล้วเข้าเกมตรงนี้คับ

Originally posted by 2PSTEP-R View Post
        ไม่ได้เลยครับ งงเลย ผมใช้การ์ดจอแยกนะครับ Intel + amd มันอาจจะเข้ากันไม่ได้รึป่าว
        อะไรไม่ได้คับ ลงไดรเวอร์เหรอคับ แล้ว notebook ท่านรุ่นไหนหรอคับ
        Last edited by ji123; 5 Dec 2015, 04:00:58.

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
          asus k43ta คับ ส่วนการ์ดก็ทำงานปกตินะคับ ส่วนค่า fps อาจตำ่บ้าง เพราะ notebook ตัวนี้ก็หลายปีแล้วคับ (ส่วน crossfire ปิดคับ เพราะลองเล่นเกมเปิด crossfire กระตุกกว่าปิดอีกคับ)

ลองปรับตามรูปข้างล่างดูก่อนคับ

แล้วเข้าเกมตรงนี้คับ

อะไรไม่ได้คับ ลงไดรเวอร์เหรอคับ แล้ว notebook ท่านรุ่นไหนหรอคับ
          Far cry ของผม GPU 1 ขึ้น 40-70%
          GPU 2-6 ขึ้น 0-50 สลับไปมาอะครับ มันไม่เห็นขึ้น 0 เลยครับ
          ASUS N551ZU

Comment

• Originally posted by seedakira View Post
            Far cry ของผม GPU 1 ขึ้น 40-70%
            GPU 2-6 ขึ้น 0-50 สลับไปมาอะครับ มันไม่เห็นขึ้น 0 เลยครับ
            ASUS N551ZU
            ต้องไปเปิดดู msi afterburner ด้วยคับ ว่าการ์ดจอแยก gpu หมายเลขอะไร gpu onboard หมายเลขอะไร ของผม gpu 1-3 เป็นการ์ดจอแยก gpu 4 เป็นการ์ดจอ onboard คับ ส่วน gpu 4 ของผมไม่ทำงาน เป็นที่การ์ดจอโดนปิด crossfire ไว้คับเลยไม่ทำงาน แต่ถ้าทำตามวิธีที่ผมโพสต์ไว้ตั้งแต่ต้น รับรองการ์ดจอแยกทำงานเพียวๆเลยคับ ถ้าได้ยังไงช่วยจับภาพมาให้ดูหน่อยนะคับ และตรงไหนที่มี ไอคอน farcry 4 ของผมมี 2 อัน ให้เลือก switchable graphics application settings เป็น high performance ทั้งสองอันเลยนะคับ ลองดู
            Last edited by ji123; 5 Dec 2015, 14:01:04.

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
              ต้องไปเปิดดู msi afterburner ด้วยคับ ว่าการ์ดจอแยก gpu หมายเลขอะไร gpu onboard หมายเลขอะไร ของผม gpu 1-3 เป็นการ์ดจอแยก gpu 4 เป็นการ์ดจอ onboard คับ ส่วน gpu 4 ของผมไม่ทำงาน เป็นที่การ์ดจอโดนปิด crossfire ไว้คับเลยไม่ทำงาน แต่ถ้าทำตามวิธีที่ผมโพสต์ไว้ตั้งแต่ต้น รับรองการ์ดจอแยกทำงานเพียวๆเลยคับ ถ้าได้ยังไงช่วยจับภาพมาให้ดูหน่อยนะคับ และตรงไหนที่มี ไอคอน farcry 4 ของผมมี 2 อัน ให้เลือก switchable graphics application settings เป็น high performance ทั้งสองอันเลยนะคับ ลองดู

ถ้าการ์ดจอแยกทำงานอย่างเดียว fps 28-35+ ครับ
              แต่ถ้ามันรันหลาย gpu fps จะดร๊อปครับ

switchable graphics application settings
              ผมปรับเป็น high แล้วนะครับ
              Last edited by seedakira; 5 Dec 2015, 17:04:19.

Comment

ถ้าการ์ดจอแยกทำงานอย่างเดียว fps 28-35+ ครับ
                แต่ถ้ามันรันหลาย gpu fps จะดร๊อปครับ

switchable graphics application settings
                ผมปรับเป็น high แล้วนะครับ
                สุดท้ายลองปรับค่าตามนี้ดูคับ ถ้าไม่ได้ก็ปรับเป็น maxize performance เลยคับ ลองดู

Comment

• สวัสดีครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาโน๊ตบุค lenovo z50-75 A10-7300 1.9
                  ปัญหาของผม
                  1. windows 7 64bit จะมีอาการตอนบูทหน้าต่าง windows ประมาน 1.30 นาที เป็นตั่งแต่ครั้งแรกหลังจากลงวินโด้เสร็จ ลองเปลี่ยน windows มาหลายตัวก็เป็นครับ จะเป็นกับ win7 อย่างเดียว
                  2. windowss 8.1 64 bit บูทไวปกติ แต่จะชอบมีปัญหาหน่วงๆเวลาใช้งาน เช่นเวลาเปิดโปรแกรมจะดีเลย์กว่าปกติ พอเปิดคอมมา เช็ค task manger hddวิ่ง 99%
                  3. driver bios ใน website lenovo ต้องอัพเดทด้วยไหมครับ

windows ที่ลองเพิ่งลงใหม่ ลงไดเวอร์ครบแล้วลองเทสครับ

ลองเช็ค hdd tune ไม่มี bad section ใน health ก็ผ่านหมด ครับ

เลยสังสัยว่า ค่าต่างๆในไบออส มีผลกับปัญหาพวกนี้ไหม เช่น legacy กับ uefi

ลองคืนค่าทั้งหมด ใน bios อาการต่างๆก้ยังไม่หายครับ

Comment

• ไบออสปกติ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ไม่ต้องอัพก็ได้ครับ
                    แล้วบางยี่ห้อ อัพแล้วจอดำไปเลยก็มี ที่ขึ้นชื่อก็ Lenovo นี่แหล่ะ

วินโดวส์แนะนำให้ลง 8.1 เพราะเจนนี้ส่วนใหญ่จะซัพพอร์ต 8.1
                    ส่วนที่ HDD วิ่ง 99% มันสามารถดูได้ว่า process ไหนใช้ HDD เยอะ ก็ให้แก้ที่จุดนั้นไป

Comment

• สอบถามเกี่ยวกับประกันของ lenovo หน่อยครับ พอดีผมซื้อ notebook มาเดือน 2 /58
                      แต่เอาซีเรียลไปเช็คหมดประกันตั้งแต่เดือน 9 ที่ผ่านมา ผมจะเคลมได้ไหมครับ ใบเสร็จหาไม่เจอ มีแต่ที่ถ่ายรูปเก็บไว้ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

Comment

• มาพร้อม แรม 16 GB ถือว่าทำดี แต่ใจไปอยู่ HQ หมดละCapture.PNG
                        Last edited by poompato; 15 Dec 2015, 17:35:58.

Comment

• Originally posted by nutzababa View Post
                          สอบถามเกี่ยวกับประกันของ lenovo หน่อยครับ พอดีผมซื้อ notebook มาเดือน 2 /58
                          แต่เอาซีเรียลไปเช็คหมดประกันตั้งแต่เดือน 9 ที่ผ่านมา ผมจะเคลมได้ไหมครับ ใบเสร็จหาไม่เจอ มีแต่ที่ถ่ายรูปเก็บไว้ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
                          ปกติจะต้องเอาใบเสร็จไปยืนยัน กรณีหายผมก็ไม่แน่ใจ

Originally posted by poompato View Post
                          มาพร้อม แรม 16 GB ถือว่าทำดี แต่ใจไปอยู่ HQ หมดละ[ATTACH=CONFIG]3483502[/ATTACH]
                          มันไม่ค่อยมีอะไรแปลกจากชาวบ้านเค้านัก ดูไม่ค่อยฮือฮา
                          ถ้ามากับจอ Full HD สิ จะน่าสน
                          ไป HQ เลยก็ดีครับ แรงต่างกันชัวร์

Comment

• ผมขอมาตอบมั่วๆละกันนะครับ APU เนี่ยะ มันเชื่อมต่อกับจอโดยตรง ดังนั้นที่มันทำงาน 0-5 0-50 ก็แสดงว่า หน้าจอนอกเหนือจากเกมส์ (AMD Profiles) มีการเรียกใช้งาน update graphic เช่นพวก Nofication ดังนั้นมันจะทำงาน บ้าง บางครั้งเช่นการดูหนัง หรือเปิด desktop จะมีการเรียกใช้งาน บ้างครับ ต่างกับ คอมตั้งโต๊ะ ที่การ์ดจอแยก มันจะแยกกันทำงานชัดเจนเพราะเราต่อจอจากการ์ดจอแยกโดยตรงครับ

Comment

• ผมถามในเฟสบอกว่าใช้รูปถ่ายใบเสร็จได้
                              วันเสานี้จะลองไปเคลมที่พันทิพดู
                              คาดว่าน่าจะเป็นที่จอเพราะใช้ได้ปกติ แต่ตอนนี้เริ่มกระจายไปเรื่อยๆแล้ว สงสัยลาขาด lenovo

Comment

• ผมมือใหม่กับเรื่องนี้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปกติผมไม่เคยอัพ driver amd เท่าไร ที่ติดเครื่องน่าจะเป็น catalyst 15.7.1

แต่ตอนนี้เห็นว่า amd มี driver ตัวใหม่ชื่อ crimson เลยอยากลองเปลี่ยนดูครับ

แต่ไม่แน่ใจว่า ต้องลง driver อะไรบ้าง ยังไง เพราะ notebook ผมใช้ Cpu amd+HD 7660G แล้วมี graphic แยกเป็น HD 7970m

Notebook MSI GX60 1-AC

CPU : AMD A10-4600M with AMD Radeon HD 7660G
                                VGA : AMD Radeon HD 7970M

รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าต้องลง driver อะไรก่อนบ้าง ลงอันไหนก่อนหลังอย่างไร

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X