Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้หน่อยครับ acer aspire 4552g oc ได้หรือป่าวครับผมลองโปรแกรมocแล้วมันไม่ได้ท่านใดทำได้ช่วยสอนหน่อยครับขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• oc ได้แต่การ์ดจอ

Comment

• Originally posted by pop_kuuga View Post
        ท่านประธานผมใช้ K-lite DXVA จากหน้ากระทู้ ทำตามขั้นตอนหมดแล้ว

เวลาเล่น MKV บางไฟล์ได้ DXVA บางไฟล์ไม่ได้ซะงั้น(น่าจะเป็นเฉพาะ MKV) ต้องเพิ่มอะไรอีกรึเปล่าหว่า

[ATTACH=CONFIG]1471201[/ATTACH]
        MKV ผมใช้ Filter เป็น Cyberlink Video Decoder (PDVD11) เล่น MKV (DXVA) บางไฟล์ได้ครับ

Comment

• กำลังอัพเดทไดร์เวอร์ K43 , K53 TA กับ AO 522 ชุดใหม่

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            oc ได้แต่การ์ดจอ
            acer aspire 4552g ใช่หรือป่าวครับขอวิธีด้วยครับหรือว่าทำตามหน้าแรกที่แนะนำไว้ครับ
            Last edited by hs3rud; 6 Dec 2011, 15:12:11.

Comment

• ทำตามหน้าแรก หรือในไฟล์ที่โหลดไปแหล่ะครับ ไม่มีนอกเหนือจากนี้

Comment

• Originally posted by ice053535 View Post
                เครื่องผมมีปัญหา เวลาเปิดเครื่องครั้งหนึ่งโดยเสียบปลั๊กแล้วปิดเครื่อง พอเปิดใหม่โดยไม่ได้เสียบปลั๊ก ตอนมันบูสถึงหน้าจอเดกท๊อปมันจะค้าง เป็นจอลาย แล้วก็เป็นจอฟ้าเลยใครเคยเป็นบ้างครับ
                ใครเคยเป็นบ้างคับ เดิมๆไม่ได้ oc เลยก็เป็นแบบนี้ บางครั้งเปิดมาเป็นเลย บางครั้งก็เปิดมาไม่เป็นไรเปิดเน็ตได้ ดูหนังได้ แต่ถ้าเข้าเกมหนักๆ ก็ไปเลยครับ จอฟ้า แต่ถ้าตั้ง Powerplay on batt เป็น Performance ก็เปิดทุกอย่างได้ไม่มีปัญหาเล่นเกมได้หมด เวลาแบตก็ลดจาก 3 ชั่วโมงกว่า เหลือ 1 ชั่วโมงหน่อยๆ มันปกติมั้ยครับแบบนี้

Comment

• ขอให้มันไม่เปลี่ยน socket จาได้ซื้อเปลี่ยน อิอิ
                  Originally posted by Khow View Post
                  คงจะเปลี่ยนไม่ได้ครับปกติแล้ว notebook เป็นอะไรที่เปลี่ยน CPU กับ VGA ไม่ค่อยได้อยู่แล้ว เว้นแต่ AMD จะใจดีไม่เปลี่ยน socket เท่านั้นแหละ แต่ถึงกระนั้น เราก็ไม่สามารถหาซื้อ Trinity มาใส่เองได้อยู่ดี สู้ขายตัวเก่าซื้อเครื่องใหม่จะดีกว่าครับผมเองยังลงทุนหา HDD 500GB มาไว้ใช้เผื่อกรณีนี้ด้วยซ้ำเวลาเปลี่ยนเครื่องผมสามารถโคลน HDD ลูกนี้มาใช้กับเครื่องใหม่ผ่าน เครื่องมือที่ผมมีเลยครับ
                  เทรนใหม่ของ notebook เน้นไปที่ IGP แล้วครับและ APU เองก็ขายดีจนขาดตลาดด้วย แสดงให้เห็นว่าต่อให้ CPU เทพแค่ไหนถ้ามันมากับ IGP ห่วยๆใครๆก็ไม่สนครับ
                  ส่วน 28nm ที่โดนยกเลิกไปเป็นตัว CPU ครับไม่เกี่ยวกับ VGA ส่วน HD 7XXX M ที่เป็น 28 นั้นคาดว่าจะออกมาในช่วงคริสมาสครับเน้นกินไฟน้อยลงประสิทธิภาพมากขึ้น ซึ่งก็มักมาพร้อมกับ A6 และ A8 ครับไม่แน่ใจว่าทาง AMD จะบ้าทำให้มัน crossfire กันได้มั้ย
                  แต่ผมรอ trinity ดีกว่าแค่ออนบอร์ดที่มันให้มาก็เหลือๆแล้วแถมจะดีมากๆถ้าเครื่องรองรับ DDR3 bus สูงๆที่จะรีดพลังของ IGP ได้มากขึ้น

Comment

• Originally posted by pop_kuuga View Post
                    ท่านประธานผมใช้ K-lite DXVA จากหน้ากระทู้ ทำตามขั้นตอนหมดแล้ว

เวลาเล่น MKV บางไฟล์ได้ DXVA บางไฟล์ไม่ได้ซะงั้น(น่าจะเป็นเฉพาะ MKV) ต้องเพิ่มอะไรอีกรึเปล่าหว่า

[ATTACH=CONFIG]1471201[/ATTACH]
                    ลองใช้ Pure Codec ดูแบบผมก็ได้ครับ

จิ้มเบาๆ

Comment

• OC VGA แล้วความร้อนก็ยังเท่าๆๆ เดิม full load ตอนเล่นเกมส์ ประมาน 80 c แต่ได้ความแรงมา พอตัวเลยอิอิ

Comment

• การ์ดจอ OC เท่าไหร่ดีครับ K43ta ผมลอง 700/1000 แล้ว ไม่แตกต่างจากเดิมเลยอะครับ หรือผมทำผิดขั้นตอนรึเปล่า แต่ผมเช็ตใน GPZ มันก้ขึ้น 700/1000 แล้วนะครับเลยอยากถามว่า OC กันเท่าไหร่ครับ

Comment

• ได้แค่นี้เอง

Comment

• ท่าน V-FrIeNd ผมลองต่อ HDMI ผ่านหัวแปลง DVI > HDMI ของการ์ดจอ ATI HD4850 เข้าจอแล้วภาพมันไม่เต็มจออะครับ แล้วพอไปปรับใน ccc ให้เป็น overscan ภาพมันก็ไม่เต็มจอแบบสมบูรณ์

คือขอบข้างพอดี แต่ขอบบน-ล่าง มันล้นนิดๆ พอลดขนาด overscan ก็กลายเป็นว่าบนล่างพอดี แต่ด้านข้างมีขอบซะงั้น แผมภาพยังเบลอมาก ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแนะนำตั้งค่ามั้ยครับ ตัวไดร์เวอร์ 11.11 โหลดจากที่นี่แหละครับ

เดิมใช้สาย DVI ต่อภาพชัดปกติ จอผม Full HD 1920*1080

ภาพที่ต่อจาก hdmi แสงจะสว่างจ้ามากๆด้วยครับ ทั้งเบลอทั้งจ้า ดูแล้วปวดตามาก จอ LED Mornitor นะครับ ไม่ใช่ LED TV รบกวนชี้แนะด้วยครับ -0-

Comment

• จอ samsung เปล่าครับ

ลองติ๊ก GPU Scaling ดูนะครับ ไม่แน่ใจอยู่หัวข้อไหน

Comment

• ใช่ครับจอ Samsung XL2370 ลองติ๊กดูแล้วครับ ไม่เห็นความแตกต่าง เหมือนเดิมเลยครับ

Comment

Working...
                                X