Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่อง ฮาร์ดดิสก์ของ ASUS F8******** ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่อง ฮาร์ดดิสก์ของ ASUS F8******** ครับ

คือตอนนี้อยากเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ของโน๊ตบุ๊กอ่าครับ

จาก 250 เป็น 320 หรือ 500 (ยังไม่เน่ใจ)

เลยอยากถามว่า ฮาร์ดดิสก์ที่มีขายตามร้านทั่วไป

จะมีคุณภาพเหมือนกับฮาร์ดดิสก์ที่มากับเครื่องหรือเปล่าา

เพราะที่ใช้อยู่เปนของ seagate เเล้วม่ายมีปันหาเรื่องความร้อนเลย

แค่มีเสียงกิ๊กๆๆ เบาอยู่เรื่อยๆๆๆน่ะครับ

ที่ถามเพราะกลัวว่าถ้าเปลี่ยนเเล้วความร้อนมันจะเพิ่มขึ้นหรือไม่?

หรือถ้าฮาร์ดดิสก์ที่มากับเครื่องคุณภาพดีกว่าก้อคงจะไม่เปลี่ยนครับ

ยังใงก้อคำเเนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ

คุณภาพพอกันหมดครับ แต่รอให้หมดประกันค่อยเปลี่ยนดีกว่า
    แต่ละรุ่นของ Asus ใช้ HD ต่างยี่ห้อขึ้นอยู่กับ production line ช่วงนั้น HD ยี่ห้อไหนประมูลได้

Comment

ครับ

เเล้วถ้าเปลี่ยน เอายี่ห้อไรดีครับ
      ส่วนตัวชอบ WD อ่ะ

คงไม่รอหมดประกันเเล้วดีก่าครับ

รอมีเงินก้อเปลี่ยนเลย อิอิ

ถ้ามีปันหาก้อเปลี่ยนเอาลูกเก่าไปเข้า 0 คงไม่มีปันหาไรมั้งเนอะ?

ใครมีปาสบการ์บอกด้วย

Comment

มันก้แล้วแต่อ่าครับ ส่วนมากก็มียี่ห้อ seagate wd ที่เค้าเล่นๆกันอยู่ โชคดีครับท่าน

Comment

ครับป๋ม

ขอบคุณที่มาช่วยออกความเหนนะครับ

Comment

ก็ของเก่า 120G.นะครับ มาเปลี่ยนเป็น 320 G. พอดีเครื่องมีปัญหา บานพับแตก เปิดเครื่องไม่ได้ ส่งเคลมที่ศูนย์ใหญ่ asus กรุงเทพ โดยไม่ได้ถอด Harddisk 320 G. ออก ทางศูนย์ก็ซ่อมเคลมให้ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ
            ก็บริการดีมากเลยครับแถมผมยังเพิ่มRamจาก 1 กิ๊ก ไปเป็น 3 กิ๊กด้วยนะ แต่ขอย้ำว่า ต้อง Asus นะครับ ของยี่ห้ออื่นไม่รู้ครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับที่มาช่วยเเชร์ประสบการณ์

แต่ถ้าเอาเเน่ๆๆ เปลี่ยนกัลเปนสเปคเดิมก่อนส่งศูนย์ดีกว่าัม้งครับ

หุหุ

Comment

HDDยี่ห้อไม่ต้องสนครับ เอาที่ชอบ+เคลมใกล้ๆก็พอ (เผื่อไว้ก่อน) ที่ต้องดูก็คือมันเป็นATAหรือ SATAเท่านั้นหล่ะ

ของผมก็Asus ตอนเอาไปเคลมบานพับ (A8น่ะ... มันเป็นทุกเครื่องล่ะ) เผลอลืมเปลี่ยนของกลับเป็นFactory Default ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ

Comment

โอเคครับ

คือตอนนี้ใช้ External ของ WD อยุ่อ่ะครับ

เเล้วมันไม่มีปันหาไรเลย

ส่วนที่อยู่ในเครื่องเปนของ SEAGATE มันมีเสียงติ๊กๆๆๆอยู่เรื่อยๆๆเลย

โดยเฉพาะเวลาร้อนๆๆ เคยเอาไปเคลมที่ 0 เเล้ว แต่ปันหาก้อไม่หาย

หลังจากนั้นก้อเริ่มไม่ค่อยไว้ใจ Seagate เลย ที่ผ่านมาใช้แต่ของ Seagate

เเนะนำเพื่อนก้อ Seagate เท่านั้น พอเจอเเบบนี้ชักไม่แน่ใจซ่ะเเล้ว

Comment

ภูมิใจ ไทยทำ

วันนี้ลองเเกะฮาร์ดดิสก์จากเครื่องมาดู

เปนของจีนครับ (เสียงมันดังเรื่อยๆๆเลย : seagate)

เเต่มาดูของ WD Made in THAILAND ไม่มีปันหาครับ

ฝีมือคนไทย คุณภาพไม่เเพ้ชาติอื่น เเถมยังจะเหนือกว่าอีกด้วยม้างงง

Comment

HDD Seagateโดยเฉพาะโน๊ตบุ๊ค ใช้ไปนานๆแล้วมันจะดัง ยิ่งทิ้งไว้นานยิ่งดังถี่ขึ้นเรื่อยๆ ดังจึ๊กๆๆๆเลย แบบเห็นได้ชัด อันนี้คอนเฟิร์มครับว่าเรื่องจริง เพราะผมใช้มา2ตัวเป็นทั้งหมด2ตัว แบบว่าโหลดบิตไว้ทั้งวันทั้งคืนเนี่ย สัปดาห์เดียวก็เป็นแล้ว

วิธีแก้ก็ไม่ยาก แค่Defragมัน ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ

ส่วนWDก็ดังครับ แต่เสียงมันเบากว่าของSeagateเท่านั้นเอง ว่ากันตามตรงผมชอบSeagateมากกว่าอ่ะ ของSeagateใกล้เต็มแล้วก็ยังเร็วอยู่ ของWDนี่ ใกล้เต็มปั๊ปเริ่มอืด ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่มันบู๊ทเข้าWindowsช้ากว่าอ่ะ

Comment

ผมลอง defrag ไปหลายรอบเเล้วนะครับ

(ประมานเดือนล่ะคัร้งน่ะ)

แต่มันก้อยังได้ยินเสียงอยู่ดี

ยิ่งถ้าเปิดนานๆๆ เเล้วร้อนๆๆน่ะ

จะดังชัดเจนเลย

Comment

555 มันเป็นเรื่อยๆล่ะครับ ของผมต้องDefragทุกสัปดาห์ ไม่งั้นจึ๊กๆถามหา

Comment

อู๊วววว

ทุกสัปดาห์เลยหรอ?

เเต่ว่าทำบ่อยๆๆกอ้ไม่มีปันหาช่ายไหมครับ?

Comment

ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องกลัว

Comment

Working...
                              X