Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำโน้ตบุคทำงานทีครับ ไม่เคยมีเลย ปกติใช้ PC, ASUS VIVOBOOK ดีไหม งบ ~30,000 +-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำโน้ตบุคทำงานทีครับ ไม่เคยมีเลย ปกติใช้ PC, ASUS VIVOBOOK ดีไหม งบ ~30,000 +-

ครับ คือพอดีผมคุ้นเคยกับ ASUS เฉยๆครับ แล้วก็มันพอได้ เสิร์จๆก็ไปเจอ VIVOBOOK แต่ปวดหัวมากเลย หลายรุ่นเหลือเกิน 5-6-7 X เต็มไปหมด อะไรยังไงโน่นนั่นนี่ต่างๆสรรพสิ่ง เทียบๆไปมาก็ยังงงๆ

การใช้งานผมนะครับ: คือผมจะไปต่างประเทศสักพัก ทำงานตัดต่อเบสิคพวก PREMIERE PRO (ไม่ถึงกับ AFTER EFFECT หรือพวกโปรแกรม GRAPHIC RENDER โหดๆ)
    อยากได้แรมเยอะๆหน่อยครับ เพราะผมชอบเปิดหลายๆแท่บ หลายๆโปรแกรม เทรดด้วย (แต่เท่าที่ดูมาตัว VIVOKBOOK 32GB 40K+ หมดเลย ก็เลย ไม่รู้ยังไง แนะนำแบรนอื่นได้นะครับ)
    ขอพอร์ตเสียบเยอะๆก็ดีครับ ไม่แคร์เรื่องน้ำหนักและดีไซน์เท่าไหร่ (หลักๆอื่นๆสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ผมมาคอยตอบตลอด)

ส่วนยี่ห้อโน้ตบุคดังๆที่ผมพอจะรู้มาบ้างคือพวก DELL/ACER พวกนี้เป็นไงบ้างครับ เวิร์คไหม

ยิ่งไปเทียบๆกับ ZENBOOK ยิ่งตายเลย งงครับ อันไหนจะเหมาะกับเราที่สุด

Comment

Asus ก็ทนดีครับ ตอนซื้อเครื่องแรกของผมอยู่นานมาก ปัจจุบันกลับมาใช้ TUF ก็ยังรู้สึกว่าดีอยู่
      ลองดูเสปก+ราคาที่รับได้อ่ะครับ Vivobook ก็โอนะ 2x Type A, 2x Thunderbolt รวมมีให้ 4 หัวถือว่าเยอะแล้วสำหรับปัจจุบัน (ส่วนตัวใช้ Macbook มานาน มันให้แค่ 2 รู้สึกอึดอัดมาก)

ถ้าจะเอาแรมเยอะตั้งแต่แรกมันก็จะแพงหน่อย ลองดูพวก 16 แล้วเอามาใส่เพิ่มหรือ 8 เอามาเปลี่ยนก็ได้ครับ

Comment

Dell แพง แต่ดี. จุดเด่น ประกันนี่แหละ แต่สเปกกลางๆ

Acer ดูดีๆ บางตัว งบไม่ต้องเยอะ ไม่ถึง 2 หมื่น อัดแรม มา 16 เลยครับ

Asus มีหลายสาย CPU แรง แต่ชิปจอ ต้องดูให้ดี ข้อดีมีเยอะครับ ชอบตรงขอบจอบางดี ไม่หนา เต็มตา

เน้น ทนถึก อีก ยี่ห้อ ยกให้ Thinkpad เลย ทนจัด

ที่ร้านเจอซ่อมบ่อยสุด ค่าย A แอนด์ c ครับ ยี่ห้อ ที่การ์ดจอแยกออกมา พังไวมาก ถ้าไม่ถนอม ขยันอัด ซิลิโคน

Comment

Working...
        X