Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีเปิดมือถือโดยไม่ใช้แบตไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีเปิดมือถือโดยไม่ใช้แบตไหมครับ

ใช้ lenovo 316i แบตเสื่อมบวม เปิดไม่ติด (แม้เสียบสายชาร์จ) ไปร้านมือถือก็ไม่มีแบตรุ่นนี้

เผอิญมีข้อมูลสำคัญ (อยากทำเหมือนโน้ตบุ๊คคือไม่มีแบต เสียบสายชาร์จก็เปิดได้)

ถ้าไม่มีวิธีคงต้องตัดใจ

ที่ร้านมือถือจะมีสิ่งที่เรียกว่า Power Supply ที่ใช้สำหรับซ่อมมือถือโดยเฉพาะ โดยมีสายต่อขั้วบวกขั้วลบ เอามาจั้มกับขาทองแดงที่หน้าสัมผัสกับตัวแบตในช่องใส่แบต อารมณ์ก็คล้ายหม้อแปลงชาร์จถ่านที่มันมีสายจั้มกับลังถ่านน่ะครับ
    ให้ร้านที่น่าไว้ใจทำให้ หรือจะไปหาเครื่องมืออย่างที่ผมว่ามาทำเองก็ได้ ลองชั่งน้ำหนักเรื่องทุนในการซ่อมดูคุ้มอันไหนก็ตัดสินใจเองเลย

Comment

Originally posted by GutMaNn View Post
      ที่ร้านมือถือจะมีสิ่งที่เรียกว่า Power Supply ที่ใช้สำหรับซ่อมมือถือโดยเฉพาะ โดยมีสายต่อขั้วบวกขั้วลบ เอามาจั้มกับขาทองแดงที่หน้าสัมผัสกับตัวแบตในช่องใส่แบต อารมณ์ก็คล้ายหม้อแปลงชาร์จถ่านที่มันมีสายจั้มกับลังถ่านน่ะครับ
      ให้ร้านที่น่าไว้ใจทำให้ หรือจะไปหาเครื่องมืออย่างที่ผมว่ามาทำเองก็ได้ ลองชั่งน้ำหนักเรื่องทุนในการซ่อมดูคุ้มอันไหนก็ตัดสินใจเองเลย
      รับทราบครับ

Comment

Working...
      X