Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่าครับ การ์ดจอที่โดน Heat Cycle มาฟังใครไม่รู้อย่าโพสมั่วดิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่าครับ การ์ดจอที่โดน Heat Cycle มาฟังใครไม่รู้อย่าโพสมั่วดิ

มันโดนเฉพาะรหัส G84 กับ G86 เท่านั้นแต่ 9300 M GS ขึ้นไปมันไม่ได้ใช้รหัสนี้นะ
    คุณๆๆๆที่ไม่รู้แล้วตอบกระทู้มั่วเนี่ยเข้ามาอ่านด้วยนะเห็นแล้วรำคานตา

อ่าว ทำไมยังงั้นอ่ะ

ผมเข้าใจว่ามันมาจากบรรพบุรุษเดียวกัน(จริงๆนะ)

หลายท่านก็ยืนยัน - -"

Comment

มันยังไงกันแน่ น้า++++++++

Comment

รอข่าวจากสำนักรอยเตอร์รายงาน อิอิ
        สำหรับผมยังสรุปไม่ได้จนกว่าจะมีคนโดน แต่ป้องกันไว้ดีกว่าแก้^^"

Comment

ผมรู้จริงครับ 9300M G ที่ผมเคยใช้ก็โดนนะทั่น รหัสมัน G86M นะ ส่วน 9500M GS ก็โดนเพราะรหัสเป็น G84M <--(ถ้าผิดขออภัยด้วย) ลองดูใน GPU-Z สิครับ
          Last edited by stroumphs; 25 Oct 2008, 20:58:52.

Comment

ถูกของเค้าจริง ๆ ๆครับ ใครที่ใช้ ชีรีย์ 9 ขึ้นไปไม่โดนครับพี่น้อง

แต่คนที่ใช้ 8400 ของ Hp & Compaq นะครับโดนแน่เตรียมตัวเพราะมันไม่ใช้การ์ดจอแยกเหมือนกับ S41 เลยครับ แต่ Acer Asus ที่เป็น 8400 ไม่โดนครับ เพราะเป็นการ์ดจอแยก สังเกตได้ว่า 8400 รุ่น Aspire 4520G และ Aspire 4720G ไม่ค่อยเสียครับพี่น้อง

แล้วก้ออีกรุ่นเป็น S41 ครับ ตัวนี้แรงจริง และร้อน จริง มันก้อเลยเสีบบ่อย เนื่องจากการ์ดจอมันติดกับบอร์ดครับพี่น้อง ภาพเลยเป็น เส้นบ่อย เพราะความแรงและความร้อนของมันครับพี่น้อง

ข่าวนี้ไม่ได้มาจากไหน มันมาจาก ประสบการ์ณ ที่ซ่อมมาหลายเครื่องแล้วครับ ส่วนใหญ่ เจอ HP & Compaq มากที่สุดครับพี่น้อง

Comment

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับขอที่ยืนยันหน่อยครับที่มันเป็นทางการนะครับ
              จะได้เป็นข้อมูลประกอบ
              แต่ผมก็คิดเหมือนท่านนะครับที่เป็นกันมากกับรหัสที่ขึ้นต้นด้วย 8xxx
              ปล.ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดรอดตัวไป

Comment

อ่า ถ้าโดนขึ้นมาจะมีตังค์ซื้อใหม่ไหมเนี่ยตรู เศร้า

Comment

9500M GS chip GPU ก็ติด Mainboard เหมือนกัน ร้อนพอดูเลย เล่นเกมล่อซะ 90+ องศา

อยากเย็นๆ การ์ดจอเปลี่ยนได้(ไม่ติดเมนบอร์ด) ก็ต้องเล่น Pratform Centrino 2 ล่ะครับ
                  แบบ G50V อะ แหล่มมากมาย ทั้งแรง ทั้งเย็น

Comment

Originally posted by powerdome View Post
                    ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับขอที่ยืนยันหน่อยครับที่มันเป็นทางการนะครับ
                    จะได้เป็นข้อมูลประกอบ
                    แต่ผมก็คิดเหมือนท่านนะครับที่เป็นกันมากกับรหัสที่ขึ้นต้นด้วย 8xxx
                    ปล.ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดรอดตัวไป
                    อย่างที่ท่าน VAMPIRE 101 ว่าถูกละคับ

และก็ 9300 M GS ไม่โดนครับ
                    เพราะ 9300 M GS ใช้รหัส NB9M
                    แต่ที่โดน Heat Cycle หนะมันคือรหัส G84 กับ G86
                    ไปเช็คในไบออสดูครับผมเช็คมาแล้วว่า 9300 M GS ไม่โดน
                    เพราะใช้รหัส NB9M

อ้างอิงรหัสจากเว็บนี้นะครับ
                    http://www.notebookcheck.com/NVIDIA-...GS.9296.0.html

คงกระจ่างกันแล้วนะครับ
                    เห็นทุกบอร์ดชอบเหมารวมว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมดจริงๆน่าจะหาแหล่งข้อมูลให้ชัดเจนก่อนไปแนะนำคนอื่นก่อนนะครับ
                    ผมไม่ได้เก่งอะไรก็อาศัยประสบการณ์เหมือนท่าน VAMPIRE 101 บอกครับ
                    ทั้งในบอร์ด ของเราทั้งบอร์ดพันทิพเหมารวมเลยว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมด
                    เห็นแล้วมันทนไม่ได้ที่ไปให้ข้อมูลผิดๆกับคนอื่นเลยออกมาชี้แจงให้เห็นเป็นรูปธรรมซักหน่อย
                    Last edited by polize; 25 Oct 2008, 22:32:37.

Comment

ใครมี 9300 เอา GPU-Z มาลงหน่อยดิครับ ขอเวอร์ชั่นใหม่ๆ จะได้รู้ว่ามันเป็น 80 นาโน

หรือ 65 นาโน

Comment

Originally posted by polize View Post
                        อย่างที่ท่าน VAMPIRE 101 ว่าถูกละคับ

และก็ 9300 M GS ไม่โดนครับ
                        เพราะ 9300 M GS ใช้รหัส NB9M
                        แต่ที่โดน Heat Cycle หนะมันคือรหัส G84 กับ G86
                        ไปเช็คในไบออสดูครับผมเช็คมาแล้วว่า 9300 M GS ไม่โดน
                        เพราะใช้รหัส NB9M

อ้างอิงรหัสจากเว็บนี้นะครับ
                        http://www.notebookcheck.com/NVIDIA-...GS.9296.0.html

คงกระจ่างกันแล้วนะครับ
                        เห็นทุกบอร์ดชอบเหมารวมว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมดจริงๆน่าจะหาแหล่งข้อมูลให้ชัดเจนก่อนไปแนะนำคนอื่นก่อนนะครับ
                        ผมไม่ได้เก่งอะไรก็อาศัยประสบการณ์เหมือนท่าน VAMPIRE 101 บอกครับ
                        ทั้งในบอร์ด ของเราทั้งบอร์ดพันทิพเหมารวมเลยว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมด
                        เห็นแล้วมันทนไม่ได้ที่ไปให้ข้อมูลผิดๆกับคนอื่นเลยออกมาชี้แจงให้เห็นเป็นรูปธรรมซักหน่อย
                        การ์ดจอ 9300 จริงๆแล้วโค้ดเนมของมันคือ G86M ครับ ผมเคยใช้อยู่ เอา GPU-Z มาลองดูเห็นกะตาแล้วครับ มันระบุว่า codename คือ G86M แต่รูปที่ผมเคย capture ไว้มันหายหมดแล้วเพราะ notebook เครื่องนั้นขายไปแล้วครับ(ASUS F8SG) ไม่งั้นคงเอามาโพสเป็นหลักฐานแล้วแหละ
                        ท่านลองไปขอดูของคนที่ใช้ 9300 ก็ได้ครับ ให้เค้าcapture ใน GPU-Zมา มันเป็น G86M จริงๆนะครับ
                        Last edited by stroumphs; 25 Oct 2008, 23:49:13.

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...=251823&page=6

ดูให้เต็มตาครับ คอมเม้น#102 ของผมเอง โพสตอนที่ยังใช้เครื่องเก่าอยู่ เห็นกันรึยังครับว่า 9300 มันรหัสอะไร
                          Last edited by stroumphs; 26 Oct 2008, 00:03:16.

Comment

ผมว่ามัน 80 นาโนยิ่งทำให้น่าสงสัย ดูดิ เหมือนเปี๊ยปเลย
                            Attached Files

Comment

มารอฟัง แต่ก็คิดคล้ายๆๆกัน

Comment

Working...
                              X