Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเพื่อนๆที่ใช้ ASUS tuf fx504gm แล้วเปลี่ยนใช้ ssd m.2 nvme

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเพื่อนๆที่ใช้ ASUS tuf fx504gm แล้วเปลี่ยนใช้ ssd m.2 nvme

คือผมจะอัพเกรด ssd แทน hd แต่ไบออสไม่มีให้เลือกบูทที่ตัว ssd เครื่องมองเห็นแต่ให้บูทไม่ได้ อัพไบออสตัวล่าสุด v.308 แล้วก็ยังไม่ได้
    ลองดาวน์เกรดกลับมา v.307 ก็เหมือนเดิม คือมองเห็นแต่ตั้งให้บูทไม่ได้ อยากถามเพื่อนๆที่ใช้เครื่องรุ่นนี้ ว่าใช้ ssd m.2
    ตัวไหนกันถึงไม่มีปัญหา ตัวที่ผมซื้อมาคือ WD Blue SN550 NVMe SSD 205g
    https://shop.westerndigital.com/th-t...sd#WDS250G2B0C

แก้ได้แล้วครับด้วยการถอด hhd ออก ใส่แค่ตัว ssd และล้าง partition ในไดร์ ssd ให้หมด แล้วลงวินโดว์ใหม่

Comment

ผมเจอปัญหานี้เมือน มาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณเจ้าของกระทู้

Comment

Originally posted by 7one011 View Post
        ผมเจอปัญหานี้เมือน มาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณเจ้าของกระทู้
        ยินดีแบ่งปันครับ แนะนำอีกนิดนะครับ ถ้าใส่ hd ด้วย ใน hd ลบพาทดิชั่นที่ใช้ในการบูทออกด้วยนะครับ มันชอบเอ๋อไปบูทพาทดิชั่นใน hd แทน
        ล้างออกแล้วใช้ hd เป็นไดร์เก็บข้อมูลพอ

Comment

Originally posted by Manozt View Post

ยินดีแบ่งปันครับ แนะนำอีกนิดนะครับ ถ้าใส่ hd ด้วย ใน hd ลบพาทดิชั่นที่ใช้ในการบูทออกด้วยนะครับ มันชอบเอ๋อไปบูทพาทดิชั่นใน hd แทน
          ล้างออกแล้วใช้ hd เป็นไดร์เก็บข้อมูลพอ
          ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X