Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับ Asus F8Vr slotมันหายไปไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Alderwood View Post
    ผมหมายความว่า ถ้าจะเอา G1 ไปดัดแปลงแก้ไขให้มันนอกเหนือจากเสปคเดิมเพื่อใส่ตัว Turbo Memory มันก็ต้องแกะเครื่อง และจะทำให้หมดประกัน
    ถ้ามี slot ว่าง หรือเราจะสลับ slot ไปมา ก็ไม่น่าถือว่าเป็นการดัดแปลงนะครับ ยกเว้นว่า สมมติเราสลับ Wlan มาอีก slot นึง แล้วสายอากาศไม่ถึง เราเลยไปเชื่อมสายเพื่อให้ยาวพอ แบบนี้ถึงจะดัดแปลงครับ แล้วก็ ASUS(จริงๆ ก็ทุกยี่ห้อแหละ) เปิดเครื่องแค่บริเวณที่เปิดได้(ที่ไม่ทำให้สติกเกอร์ขาด) ไม่หมดประกันนะครับ

ประเด็นของผมคือ ผมต้องการตัวแปลงนั้น เพื่อใส่ turbo memory แต่ ASUS ไทยหาให้ไม่ได้(ยังไม่อยากใช้คำว่า "ไม่มีปัญญาหามาให้") ส่วนเรื่องการออกแบบอะไรยังไงผมไม่สน ที่ไม่พอใจก็คือทำไมเครื่องที่รีวิวมี แถมยังเน้นอีกด้วย แต่เครื่องที่ขายจริงกลับไม่มี ทำเอาหงุดหงิดเหมือนกัน กำลังคิดจะประกาศรับซื้ออยู่เลย เพราะต้องมีแน่นอนคนที่ไม่ได้ใช้ความสามารถนั้น

ท่าน data_db2 ครับ ผมเคยโทรถาม ASUS ไทย ดูแล้วเค้าว่าหาให้ไม่ได้ เลยอยากจะลอง email ไปถาม ASUS ใหญ่(เข้าใจว่าเป็นไต้หวันนะครับ) ดูว่าเค้าจะช่วยอะไรลูกค้าได้บ้าง พอรู้ email ของ สนง.ใหญ่ มั้ยครับ
    Last edited by puuga; 26 Sep 2008, 16:34:55. Reason: ยังไม่หมด ครั้งที่ 2

Comment

เมล ไปเลยครับ ท่าน puuga ตังก็ไม่เสีย ได้ภาษาอังกฤษ ได้รู้จักคนใหญ่คนโต

ไม่ได้ minicard ก็ได้ contact ครับ

สนับสนุน ครับ

Comment

เจอ email แล้วครับ ตาถั่วเอง

ได้ผลยังไงเดี๋ยวบอกครับ ว่าแต่สมมติถ้าได้ นี่ ขอซื้อ turbo memory ราคาพิเศษได้มั้ยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
          สงสัยอ่านไม่เข้าใจ เขียนภาษาไทยแล้วนะเนี่ย ผมก็หมายถึงการออกแบบล่ะครับที่ไม่เหมือนกัน แล้วก็ F8มันก็ค่อนข้างจำกัด ตัวเล็กกว่า มันก็เลยต้องต้องมี Socket แปลงอีกที ตามรูปของคุณ ตัวขั้วขาวๆข้างบนนั่นล่ะ มันต้องมี Socket แปลงอีกตัวเพื่อให้สามารถใส่ miniPCI อีกตัว โดยที่จะลดพื้นที่บนเมนบอร์ด
          แต่ข้อความที่ผมบอกว่า

ผมหมายความว่า ถ้าจะเอา G1 ไปดัดแปลงแก้ไขให้มันนอกเหนือจากเสปคเดิมเพื่อใส่ตัว Turbo Memory มันก็ต้องแกะเครื่อง และจะทำให้หมดประกัน

ผมว่าจดมุ่งหมายของกระทู้นี้ คิดว่าจขกท.ต้องการ MiniPCI Board ตัวนี้เพื่อใส่ Turbo Memory แต่เน้นทีประเด็น TV Tuner ใช่หรือไม่ แล้วก็เหมือนกับว่าจ้องจับผิดทุกคำพูดของผมเลยแฮะ ผมยอมล่ะครับ ขอโทษที่ใช้ศัพท์ที่คนไม่เข้าใจ
          สงสัยจะยาว ขอโทษนะครับผมกินข้าวไม่ได้กินหญ้าเหมือนคนบางคน คุณเป็นคนใช้คำว่า
          "ส่วน F8 มันจะต้องมี Socket แปลงและวางซ้อนกับ Wireless อีกที"มันหมายถึงการออกแบบเหรอครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่าแปลงเหรอ เขียนภาษาไทย
          รู้เรื่องเหรอป่าวถ้าจะมาให้ข้อมูลกันก็ไม่ว่าอะไรแต่ถ้าจะมาปกป้องAsusผมว่ามันไม่ถูกแล้วอย่า
          มาดูถูกคนอื่นเค้าคิดว่าตัวเองฉลาดใช้คำอะไรก็ได้คนอื่นเค้าก็เข้าใจหมด
          ส่วนจะมี mini PCI หรือไม่อันนี้มันไม่ซีเรียจหรอกมันแก้ปัญหากันได้เพียงแต่ผมสงสัยว่า
          เครื่องที่รีวิวกับเครื่องที่ขายจริงมันคนละสเปคที่webไม่ได้แจ้งไว้แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า
          เวลาไปซื้อผมต้องขอเค้าแกะเครื่องออกมาเหรอครับ ผมก็ไม่ได้คาดหวังกับการ์ดจูนเนอร์หรอก
          เพราะรู้อยู่แล้วว่ามันละระบบกับบ้านเราแต่มาแกะSlotออกทำไม
          จุดมุ่งหมายของผมคือ....Slot miniPCI ที่หายไปเท่านั้นไม่ได้เรียกร้องการ์ดจูนเนอร์แต่
          อย่างใด อันนี้อ่านแล้วทำความเข้าใจใหม่นะครับ ผมว่าคุณหลงประเด็นแล้วละ

Comment

ใจเย็นๆกันครับ คงเข้าใจผิดพลาดนิดหน่อย อย่าทะเลอะกันนะครับ

คือผม email ไปแล้ว เนื้อความดังนี้
            I want to use turbo memory on my notebook but mine has only one mini pci express socket that installed WLan card. I've found white socket near mini pci express socket. Some review told that socket is use to connect with the convert card. This card has mini pci express socket. Normally, the convert card use to install TV card. If I want the convert card to install turbo memory,How do I do,can you advice me? I've asked ASUS thailand about this. They answer,they said the convert card is not available in Thailand. So, they can't find the convert card. I think you can help me about this.

Thank you.
            ถ้าเค้าตอบกลับมาแล้วจะมาอัพเดทครับ

Comment

รอติดตามผลครับ อยากได้เหมือนกัน Slot เนี่ย ทำไมปัญหามันเยอะอย่างนี้ สู้ๆ ครับ

Comment

รุ่น F8Vr ที่ขายในไต้หวัน ผมเทียบดูๆแล้วเหมือนตัว Review ของ notebookspec เลย

ASUS F84SRP86DD (F8Vr) 【疾速4G極致版】最新Centrino 2_45奈米2.4GHz,晶鑽漾彩工藝(Infusion)技術,引領時尚工藝之美
                開學季!ASUS讓妳把HP事物機(市價2,490)帶回家
                處理器:Intel Core 2 Duo P8600 (2.4GHz, L2:3M, 1066MHz)
                記憶體:2G DDR2 800MHz
                硬碟:250G(SATA)
                光碟機:DVD Super Multi (DL)雙層燒錄
                顯示卡:ATI HD3470 實體256MB (HM 2074MB)
                其他: DVI、指紋辨識、TPM安全晶片、e-SATA、可旋轉130萬畫素網路攝影機、多媒體遙控器、內建數位+類比雙頻TV-Tuner <-- Option ที่โดนตัดออก
                網路:802.11n,藍芽
                螢幕解析度:1280*800
                作業系統:Vista 家用進階版、Office 2007天生好用(60天)
                本商品詳細規格

ส่วนราคาก็ ไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย 40800NT$
                จากความเห็นผมแล้ว option นี้ส่วนมากแล้วไต้หวันจะมีมาให้กับ ตัวท็อปๆเป็นหลัก
                แต่ผิดกับสเปกที่ขายในไทยแล้ว นั่นโดนตัดออกรวมทั้ง slotก็ตัดออกไปด้วย อาจเป็นเพราะ ทีวีการ์ดใช้ในไทยไม่ได้ก็ไม่น่าจะใช่ แต่มันก็ระบบเหมือนๆกัน สายแปลงที่มีมาให้ก็รองรับสายสัญญาณทีวีได้หลายแบบนะ
                สเปกและราคาที่ขายในไทยก็ต้องขึ้นกับ asus thailand เป็นหลักอะครับ asus taiwan + china คงผลิตตาม Oder
                Last edited by fluzzy; 27 Sep 2008, 15:00:20.

Comment

brochure จากเว็บ nbs เห็นได้ชัดว่ารุ่นเดียวกันแต่มันไม่มี "F8rv มาครบตามตำรา แต่มาไม่ครบเวลาซื้อ"

เป็นที่น่าสงสัยว่าที่เว็บนำมารีวิวเอาเครื่องจากที่ไหนมากันแน่ ถ้าจาก asus ไทยจริง asus จะบ้าเอาเครื่องที่รีวิวกับเครื่องที่ขายสเปคไม่ตรงกันรึไง
                  Last edited by DeepThroath; 27 Sep 2008, 15:33:09.

Comment

ผมไม่สนเรื่อง review เท่าไร ผมสนที่จะเอา slot นั้น มาใส่ turbo memory ครับ
                    ณ เวลาที่โพส ยังไม่มีเมลย์ตอบกลับมา สงสัยต้องวันจันทร์ถึงจะรู้ผล

Comment

รอฟังผลครับ ใจเย็นๆนะครับ บางทีอ่านไปอ่านมาอาจจะไม่เข้าใจกันได้ครับ สังคมแห่งการแบ่งปันใช่ม้า..

Comment

ดัน

Comment

ถามหน่อยนะครับ อย่างนี้เว็ป notebookspec ก็เชื่อถือไม่ได้ดิครับ ?

Comment

มาอัพเดทว่า
                            ยังไม่มีอะไรตอบกลับมาจาก ASUS เลย

Comment

มารอฟังข่าวคราวอีกคน

Comment

มารอฟังข่าวคราวอีกคน

Comment

Working...
                                X