Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tgst View Post
    แต่ Apple ยอมรับว่าแรงจริง เคยไปลูบคมทีนึง เกือบหนีฝ่าดงตีนแทบไม่ทัน [ในบอร์ดเนี้ยเนี่ยล่ะ]

คือมีคนมาถามว่าจะทำ 3D/เล่นเกม มั้ง ใช้ notebook แบบไหนดี ก็มีคนมาแนะนำ macbook ซึ่งจริงๆแล้วไอ้ macbook เนี่ย มันการ์ดจอ X3100 เอง แล้วที่สำคัญบางโปรแกรมก็ไม่รองรับ ต้องลง windows แต่ทว่าซื้อมาก็แพง แล้วลง windows มันก็เหลือประสิทธิภาพเท่า notebook ธรรมดา

ผมก็ค้านไป บอกอย่างโน้นอย่างนี้ เท่านั้นล่ะครับ เสร็จเลย ตีนเริ่มลอยมาจากทั่วสารทิศ หนีเอาชีวิตเกือบแทบไม่ทันน่ะ - -"
    ไม่เคยเห็นตรงๆเท่าไร รู้แต่ว่าแรง แต่อ่านแล้วฮาจริงครับ

Comment

รอบที่ท้าย

ต้องขอโทษคุณ little_nik อีกครั้ง ทีแรกว่าจะไม่โพสแล้ว แต่เห็นคุณตอบมาแบบคนที่อ่านไม่ครบทุกคำ ทำให้การตอบออกมาแล้วมันแปลกๆ มากเลย

นั่นสิครับที่ผมว่า มันเป็นกระแส แต่กระแสมันคือ series 2108tx กว่า 80-90% สำหรับรุ่นที่ถูกพาดพิง แต่คุณกลับไม่นำเสนอสิ่งนั้น กลับจะนำเสนอว่ารูปลักษณ์และราคาไม่สมควร
      ไม่ทราบว่า ผมทราบว่าผมบอกตอนไหนครับ ผมแค่ยกขึ้นมาให้ดูเฉยๆ ว่ามันมีปัญหาอย่างนี้นะ 1 2 3 4 ไม่ได้บอกสักคำว่า รูปลักษณ์, ราคาไม่สมควร มีแต่ผมพูดโดยสรุปว่ามันถูก(เหมือนกับ acer)

แล้วอีกนิด ทำไมต้องคนไทย มันเป็นยังไงครับ คุณพูดจาแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับการดูถูกตัวเองอยู่เหมือนกัน (เว้นแต่คุณเป็นฝรั่ง) จะคนชาติไหนก็รู้จักคำว่า "เลือก" เหมือนกันครับ อยู่ที่เขาเลือกที่จะรับอะไร เหมือนตอนนี้คุณเลือกที่จะรับข้อด้อย asus ขณะที่ผมก็เลือกที่จะรับข้อด้อย hp แล้วมันต่างกันยังไง?
      ผมไม่ได้ดูถูก แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมมันเป็นแบบนี้จริงๆ(ที่ผมผู้ก็ไม่ได้บอกว่าคนไทยไม่รู้จักเลือก แต่แหล่งที่ใช้ตัดสินใจ มันเป็นแหล่งที่ไม่เป็นกลาง คือพวกคนขายของ) ถ้าคุณหาว่าคนพูดความจริงโดยบริสุทธิ์ใจ ว่าผิด คือเป็นการดูถูกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว ตามหลักกฎหมายเลยนะนี้

แล้วรุ่นที่มันมีปัญหามันเป็นรุ่นที่ระบุอยู่ในตระกูล t7xxx ใช่ไหมครับ แล้วอีก 100 รุ่น 1000 รุ่นถัดไป มันต้องห่วย ต้องเน่าอย่างรุ่นในอดีตอีกหรือเปล่า มันไม่พัฒนาแล้วใช่ไหมครับไอ้คอมพิวเตอร์เนี่ย? ผมก็ไม่ได้ชม hp ครับ ไอ้รุ่นที่เสียก็เสียจริง รุ่นที่ board พังก็ห่วยจริงผมไปค้านตรงคำไหน?
      ตอนแรกว่าผมไม่ได้ใช้ คราวนี้ผมได้ใช้ก็ไปอีกทาง คุณจะเอายังไงกันแน่ครับ แล้วที่สำคัญผมไม่ได้บอกว่า hp มันไม่ดีทุกรุ่น แค่บอกว่าให้ลองไปอ่านดู เพื่อจะมีรุ่นใกล้เคียงกับที่คุณกำลังจะซื้อ เพราะผมไม่สามารถเดาได้ว่าเค้ากำลังจะซื้อรุ่นไหน

ส่วนที่ผมติว่ามีปมด้อยอะไรหรือเปล่านั่นหมายถึงสิ่งที่คุณกำลัง "ขุด" เรื่องจากโน่น จากนี่มาสร้างกระแสคือเพื่ออะไรครับ ทั้งๆ ที่รุ่นที่มีปัญหาใน link คุณกว่า 80% เขายังระบุรุ่นเลยว่าเป็น 2108tx แต่นี่คุณมาแบบกว้างๆ มาถึงก็ hp/compaq มันห่วยทุกรุ่นไปพร้อมๆ กันเลย
      ผมไม่ได้ขุดอะไรเลยครับ มันเป็นกระทู้แนะนำของ pantip/hardware (ซึ่งไม่ได้แปลว่ามันเป็นกระทำโครตเทพแต่อย่างใด) ในกระทู้นี้ก็มีคนวิจารณ์ไว้เยอะพอสมควรเลย ผมก็คิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์เลยมาโพสให้ได้อ่านกัน ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่านก็ได้ ผมไม่ได้บังคับให้คุณอ่านซักหน่อย

แต่ถ้าอย่างกรณีเช่น ถ้าผมเคยบอกว่าของ asus มันห่วยมันใต้หวัน ต้องของ hp สิ us ถ้าอย่างนั้นเรียกดูถูกครับ (ในความคิดคุณคุณว่าผมรวย เหมือนที่ผมคิดว่าคุณไม่เคยใช้ hp งั้นผมถามกลับ ทีงี้คุณรู้ได้ไงครับว่าผมรวย ผมเป็นแค่คนทำงานคนหนึ่ง ไม่ได้รวยอะไร ใช้ของราคา 3-4 หมื่นที่แลกมาด้วยเหงื่อ แล้วผมรวยยังไงครับ ถ้าผมรวยผมไม่มองหรอกครับ 3-4 หมื่นผมมองเป็นแสน ผมมีหน้าที่แค่ใช้ notebook ให้คุ้มค่าเงิน 3-4 หมื่นก่อนมันจะลาจากกันไปก็เท่านั้นครับ)
      ผมว่าคุณดูถูกคนเพราะเห็นคุณไปว่าอีกคนว่า โง่ ซึ่งเค้าไม่ใช้กันเลย และผมก็ไม่ได้บอกว่าคุณรวยแต่ที่ผมหมายถึง ถ้าในละคร(ซึ่งชีวิตจริงผมไม่รู้ว่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า) คนรวยชอบดูถูกคนอื่น ว่า โง่บ้างล่ะ ไร้การศึกษาบ้างล่ะ สกปรกบ้าง อะไรแบบนี้ครับ

รู้ได้อย่างไรครับว่าผมไม่เข้าใจหลักการของ board ผมอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนการเริ่มเล่นทุกที่เสมอ ดังนั้นไม่ต้องกลัวครับ ผมไม่ทำอะไรนอกเหนือกติการการใช้แน่นอนครับ
      ไม่ได้บอกว่าคุณไม่เข้าใจ แต่บอกเพื่อเป็นการแนะนำครับ เห็นเถียงกันไปมา ไม่จบสักที

Comment

ดันนะครับ

ไม่ชอบ compaq มากๆเหมือนกันครับ เพราะใช้มาแค่ปีกว่าอยู่เลย เสียซะละ หมดไป 36xxx ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด เพราะเมนบอร์ดเสีย ถามมาประมาณ 14xxxบ.(ใครจะเปลี่ยน) ก่อนหน้านั้น(ก่อนประกันหมด) เปลี่ยนจอมาเพราะฝุ่นเข้าจอ (หาได้ตามกระทู้ในนี้หละ โพสไว้

เรื่องราวของ เมนบอร์ด เจ้งของท่านอื่นๆ http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2608920.html

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2607861.html
        Last edited by dear.de; 31 Jul 2008, 13:23:31.

Comment

อ้าว...ฟังนะ

ไม่ต้องด่ากันหรอกครับ

กระทู้นี้มีขึ้นก็ดีหลายๆอย่าง เช่น ผู้ที่จะซื้อ NB ใหม่ เอายี่ห้อนี้ออกจากการพิจารณา

และที่สำคัญ HP/Compaq อาจจะหารือที่จะรับผิดชอบ

แชร์ความคิด สำหรับผู้ที่เคยใช้นะครับ

ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอกครับ

Comment

ตั้งแต่เกิดมามีโน๊ตบุ๊คเป็นของตัวเอง กับโน๊ตบุ๊คของบริษัทที่อยู่ภายใต้การดูแลของผม ยังไม่เคยเจอเครื่องไหนงอแงมีปัญหาก่อนอายุการใช้งานเลยครับ ที่เคยผ่านมือก็มี acer asus hp compaq lenovo sony dell ผมว่าถ้ารู้จักดูแลแก้ปัญหาเครื่องได้ดีระดับหนึ่งแล้วยังเจอปัญหาจุกจิก ก็คงเป็นที่ดวงซวยละครับ

Comment

Originally posted by Shattered_Skies View Post
              ตั้งแต่เกิดมามีโน๊ตบุ๊คเป็นของตัวเอง กับโน๊ตบุ๊คของบริษัทที่อยู่ภายใต้การดูแลของผม ยังไม่เคยเจอเครื่องไหนงอแงมีปัญหาก่อนอายุการใช้งานเลยครับ ที่เคยผ่านมือก็มี acer asus hp compaq lenovo sony dell ผมว่าถ้ารู้จักดูแลแก้ปัญหาเครื่องได้ดีระดับหนึ่งแล้วยังเจอปัญหาจุกจิก ก็คงเป็นที่ดวงซวยละครับ
              เรื่องความร้อน [ที่ยี่ห้อนี้มักจะประสบ] ผมว่า

ต่อให้ดูแลดีๆมันก็ยังเจอนะ เพราะเป็นเรื่องของการออกแบบภายใน

แต่ถ้าบอกว่าใช้ห้องแอร์เย็น ยังกะเอาไปแช่แข็งเนื้อหมู ก็ว่ากันไป

Comment

อยู่ในปาร์ตี้ ร้อนยังกะ ไฟร์เออร์

Comment

ปัญหามันเกิดจากทั้ง Hardware และ ตัว User เองนะครับ ถึงของจะดีแค่ใหนถ้าใช้ไม่ถนอมมันก็พังเหมือนกันหมดแหละครับ

Comment

Originally posted by jom2548 View Post
                    ปัญหามันเกิดจากทั้ง Hardware และ ตัว User เองนะครับ ถึงของจะดีแค่ใหนถ้าใช้ไม่ถนอมมันก็พังเหมือนกันหมดแหละครับ
                    ไม่รู้เหมือนกันครับ user เหมือนดั่งผม ถนอมทั้ง hardware และ software(ของแื้ท้) ไม่ได้คลอกไรเลย(เพราะกลัวเจ้งนี่หล่ะ) แล้วเป็นไงเล่า.... sad a dii - -*

Comment

Originally posted by jom2548 View Post
                      แต่ส่วนมากเกินจาก hardware ครับ เพราะ laptop มันทำอะไรไม่ได้เลย นอกจาก เปิด/ปิด ถ้าเป็น pc ว่าไปอย่าง ปัญหาจึงเกิดจากผู้ใช้น้อยมาก ถ้าของมันดีจริงมันก็ไม่เป็นอะไรง่ายๆหรอกครับ

ปล. ว่าจะไม่โพสแล้ว แต่เจอคนคิดแนวเดิม ทนไม่ไหว

Comment

อันนี้เกิดกะตัวผมเองเลยนะคับ

ผมเคยใช้ DV 2108 ประมานนี้มั๊ง การ์ดจอ Go 7200

โดยส่วนตัวนะคับ เรื่องความสวยงามนะตอนที่ซื้อไปลูบคลำ Sony ดูผมว่า HP ส่วนกว่าด้วยซำนะคับ
                        พอใช้งานไปประมานปีนึงคับ หมดประกัน พอดีคับ การ์ดจอเริ่มรวนคับ บุตแล้วภาพแตกเลย เลยส่งเคลมที่ IT City ข้างบ้าน ตอนไปเคลมมีคนมาส่งเหมือนกัน อาการเดียวกันเลย ซื้อมาอายุเท่ากัน
                        0 ตีราคาเปลี่ยนบอร์ดมา 14000+ จุกเลย เลยไปหาซ่อมเองที่ 1000tip
                        ไปส่งซ่อมมาเองกะมือ 4000+ ดีใจมากคับ !!!
                        เพื่อนร่วมชะตากรรม DV2000 กองกันเพียบ+

ไม่ได้ว่า ว่าของเค้าไม่ดีนะคับ แต่ได้บทเรียนมาว่า จงซื้อประกัน 3 ปีด้วย

Comment

Working...
                        X