Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    - -" เอาไปเอามาคนที่ตอบไม่ตรงกับท่านว่า กลายเป็นคนไม่มีวิจารณญานหมด ซะงั้น
    ผมมองว่ามันเป็นแค่ข้อมูล ทุกคนมีสิทธิ์เผยแพร่

แต่เข้ามาอ่านกลับกลายเป็นว่า ก็เข้ามาด่ากันทั้งนั้น

ด่าแบบไม่คิดที่จะรับอะไรเพิ่มเติม หรือคิดอะไรก่อนเลย

ผมก็เลยบอกไม่มีวิจารณญาณ

Comment

ถ้าไม่มีความเคารพต่อผู้ให้ข้อมูล

หรือใช้สิทธิ์แสดงความเห็น อย่างเป็นธรรม

ผมว่าไม่ต้องมี user review ดีกว่า เพราะดูไปก็ไม่ได้อะไรอยู่แล้ว

ตั้งมาก็ด่ากัน

ไม่ได้บอกว่าทุกคนไม่มีสิทธิ์เห็นแย้ง แต่การเห็นแย้ง หรือเห็นตาม ควรจะแสดงออกอย่างเหมาะสม

แต่ถ้าอย่างนี้

ก็ดีเหมือนกัน ต่อไปก็คงไม่ต้องมาอ่าน user review ให้เสียเวลาก่อนซื้อ

ปิดตา ไม่ก็ จับฉลาก เลือกเครื่องเอาเลยดีกว่า

เทสก็ไม่ต้องเทส หิ้วกลับบ้านมาทั้งอย่างนั้นล่ะ พอมีปัญหาก็ไม่มีสิทธิ์โวยวาย เพราะถือเป็น user review เป็นสิ่งไร้ค่าที่ไม่มีใครสนใจอยากจะอ่าน

Comment

Originally posted by tgst View Post
        ถ้าไม่มีความเคารพต่อผู้ให้ข้อมูล

หรือใช้สิทธิ์แสดงความเห็น อย่างเป็นธรรม

ผมว่าไม่ต้องมี user review ดีกว่า เพราะดูไปก็ไม่ได้อะไรอยู่แล้ว

ตั้งมาก็ด่ากัน
        เขาไม่ได้มีใครด่าใครหรอกครับ อ่านดูดีๆ มีแต่คุณนั่นหล่ะที่เข้ามาถึงก็ใส่เป็นไฟ เหมือนเดือดร้อนอะไรมา ลองอ่านด้วยสติ อย่าใช้อารมณ์ครับ ข้อเสียชาว hp ทุกคนรู้ว่ามีครับ คำว่า perfect นั้นเป็นแค่คำวิเศษ จับไม่ได้ แตะไม่ได้ ดังนั้นไอ้สิ่งที่ว่า perfect มันไม่มีจริงอยู่ในโลกอยู่แล้วครับ ไม่ว่าคุณใช้ยี่ห้อไหน สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับการรักษาและการใช้งานให้ได้คุณค่าสูงสุดเช่นเดียวกันทั้งนั้น

และข่าวสารพวก user review hp นั้นไม่ได้มีกระทู้นี้กระทู้แรก แต่มันมีมากมายและซ้ำๆ กันอยู่กับที่ ทั้งใน ocz ทั้งใน google ทั้งใน pantip ซึ่ง user review นั้นมันก็อยู่กับรุ่นเดิมที่มีปัญหาครับ (dv2108tx, Cpu T7xxx) เรื่องข้อดี ข้อเสีย เป็นเรื่องปกติเหมือนที่คุณว่าคุณรับข้อเสีย Asus ได้ ทั้งๆ ที่คุณก็รู้จุดด้อย แต่คุณก็ใช้แล้วแบบนี้ไม่เรียกว่าคุณปิดตาตัวเองบ้างหรือครับ ไม่ได้ใช้แบบขาดวิจรณญาณหรือครับ เฉกเช่นคนใช้ Hp ก็เหมือนกันครับ เขาก็พึงพอใจและรับได้ในข้อเสียเช่นกัน ใครที่มีประสบการณ์ไม่ดีเขาก็หนีไปอยู่แล้วครับ ไม่ต้องมาย้ำข้อมูลซ้ำๆ ให้มันอีก ไม่มีประโยชน์ครับ ถ้าทุกคนตั้งกระทู้ว่าค่ายนั้น ค่ายนี้ห่วยทั้งๆ ที่ไม่เคยใช้แล้วต่อไปอะไรมันจะเกิดขึ้นครับ มันก็จะมีแต่กระทู้ขยะเท่านั้น

ไม่ได้บอกว่าทุกคนไม่มีสิทธิ์เห็นแย้ง แต่การเห็นแย้ง หรือเห็นตาม ควรจะแสดงออกอย่างเหมาะสม
        ผมเห็นก็มีแต่คุณนี่หล่ะครับที่ไม่เหมาะสมตั้งแต่ตัวแดงๆ ใหญ่ๆ แล้ว มันได้อะไรครับ นอกจาก typography ที่แสดงออกถึงความก้าวร้าว ego ไม่ได้ถกด้วยเหตุผลเลยครับ มีแต่อารมณ์

แต่ถ้าอย่างนี้

ก็ดีเหมือนกัน ต่อไปก็คงไม่ต้องมาอ่าน user review ให้เสียเวลาก่อนซื้อ
        ใครไปบอกครับว่าไม่ต้องอ่านก่อนซื้อ ผมว่าเงิน 3-4 หมื่นมีค่าครับ กว่าจะเสียมันไปเทียบโน่นเทียบนี่ ไม่ต้องกล้วว่าจะไม่อ่านหรอกครับ ก่อนผมซื้อ hp เครื่องนี้ที่พิมพ์อยู่นี้ ผมก็อ่านครับว่า board เจ๊ง เครื่องไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้ แต่รุ่นที่เจ๊งๆ กันก็มีแต่ตระกูล T7xxx ทั้งนั้น ถ้าผมไม่สบายใจทั้งๆ ที่ผมต้องการใช้ ผมก็แค่ซื้อประกันเพิ่มก็จบสำหรับปัญหาครับ ไม่ใช่ว่าพอรุ่นๆ หนึ่งไม่ดีแล้วอีก 100 รุ่น 1000 รุ่นถัดไปมันต้องไม่ดีด้วยซะเมื่อไหร่

แล้วถ้าจะขึ้นหัวข้อ user review ก็ระบุรุ่นมันลงไปเลยครับ อย่าง asus บานพับแตกยังตั้งกระทู้ f8 บานพับหักเลย หรือย่าง benq x31 ฝาลอกก็ยังระบุชี้ชัดลงไป แต่ทำไมที hp คุณไม่ระบุรุ่นไปบ้างล่ะครับ เช่น dv2108tx board พังหรืออะไรก็ว่าไป มาแบบกว้างๆ เลย hp อย่างนั้น อย่างนี้ มันดูมีเหตุผลไหมครับ แล้วคนที่เขาใช้รุ่นที่ไม่เกี่ยวกับรุ่น board เสีย เขาก็จะพลอยว่ามันห่วยไปทุกรุ่นโดยปริยายถูกไหมครับ ถ้าผมบอก asus ลำโพงห่วย คนอ่านก็จะเข้าใจว่าห่วยทุกรุ่น ถ้าผมบอก benq สีลอก เขาก็จะเข้าใจว่าลอกทุกตัว ดังนั้น สื่อสารให้ดีครับ สื่อจะได้ไม่นำพาข่าวสารผิดๆ ให้พลอยเข้าใจผิดกันหมด

ปิดตา ไม่ก็ จับฉลาก เลือกเครื่องเอาเลยดีกว่า

เทสก็ไม่ต้องเทส หิ้วกลับบ้านมาทั้งอย่างนั้นล่ะ พอมีปัญหาก็ไม่มีสิทธิ์โวยวาย เพราะถือเป็น user review เป็นสิ่งไร้ค่าที่ไม่มีใครสนใจอยากจะอ่าน
        ถ้าเงิน 3-4 หมื่นบาทที่คุณกำลังจะจ่ายคุณไม่ต้องเอาเหงื่อแลกมาล่ะก็นั่นเป็นสิ่งที่คุณทำได้ครับ แต่กับคนทำงาน คนที่มีรายจ่าย เขาคิดเสมอครับสำหรับเงินก้อนเหล่านั้น

ส่วนสิทธิ์ที่จะโวยวายก็ได้ตามเงื่อนไขในใบประกันครับ อย่าง asus ถ้าบานพับแตกหลังประกันหมดมันก็ต้องจ่ายเงินซ่อมเหมือน hp นั่นหล่ะครับ
        Last edited by little_nik; 31 Jul 2008, 01:13:13.

Comment

ใจเย็นๆครับพี่น้อง

ทุกอย่างมันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียแหละครับ

ไม่มีอะไร PERFECT หรอกครับ

ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับโชคด้วยว่าจะได้ "แจ๊คพอต" รึเปล่า

ผมเองเคยใช้ HP dv2000 มาปีกว่า(ตอนนี้ขายไปแล้ว) ใช้งานราบรื่น เสียงลำโพงชัดแจ๋วกว่าทุกยี่ห้อที่ผมเคยลองมา แบบว่าเปิดสุดเสียงยังไม่แตก มีไปเคลมก้อก็แค่ mainboard (ที่รุ่นนี้มันเสียกันบ่อย) รอ 2 อาทิตย์ได้ของ นอกจากนั้นก้อปกติไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ค่อยๆคุยกันนะคร้าบ ใช้เหตุผลในการตัดสินดีกว่าใช้อารมณ์ครับ และที่สำคัญอย่าเหมารวมเลยครับ เพราะมันจะไปกระทบคนอื่นที่เค้าใช้ยี่ห้อนั้นอยู่ด้วย เดี๋ยวจะไปกันใหญ่^^

Comment

ผมว่ากระทู้นี้น่าจะไม่มีการมาทะเลาะกันอย่างนี้ถ้าผู้ที่ตั้งกระทู้
            เป็น user จริงๆ คือเคยใช้หรือใช้อยู่แล้วมีปัญหา ถึงเอามาตั้งกระทู้

แต่นี่กลายเป็นว่าใช้ NB ยี่ห้อ A อยู่แต่ไปขุดๆๆข้อเสียอะไรก็ไม่รู้ของ NB
            ยี่ห้อมา B มาแล้วเอามาตั้งกระทู้อย่างนี้คุณว่ามันสมควรป่าวล่ะ ??? ทำเพื่ออะไร

กลับกัน ถ้าใช้เองอยู่แล้วมันเสียบ่อยเป็นโน่นเป็นนี่ แล้วเอามาตั้งกระทู้
            มันก็มีเหตุผล ที่จะเอามาถามหรือนำมาบอกต่อ เพราะไม่ได้สักแต่ฟังเขาบอกมา

แล้วกระทู้นี้เค้าเรียกว่า user review ???

ปล. ลองอ่านสิ่งที่เจ้าของกระทู้เขียนดีๆ ว่าเป็นการ review หรือ . . . . .

Comment

tgst นี่อายุเท่าไหร่ครับ ในส่วนของสติปัญญาที่เอาไว้ใช้คิดใช้พิจารณานะ ไม่ใช่ส่วนของร่างกาย
              คุณอ่านกระทู้แบบ Rep เว้น Rep หรือเปล่าครับ จับมาชนซะมั่วไปหมด แถมยังแถไปซะไกลโขเลยนะครับ
              ถ้าคุณมีวิจารณญาณและอ่านกระทู้นี้ด้วยความเป็นกลางแบบละเอียดไม่ข้ามไปข้ามมา ด้วยสติปัญญาของคุณ
              อาจจะเห็นความจริงได้ ลองดูใหม่นะ...

Comment

ไม่ได้อ่าน 1 คืนมายาวเลยนะครับนี้ ไล่ทีละเรื่องแล้วกัน

ปล.ช่วงนี้ server เน่าจัง โพสรอบแรกไม่ติด เซง

คุณ Sippaphas

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2617682.html

ลองดูครับ

เห็นมี defect เกี่ยวกับ BIOS ครับ
                ถูกต้องครับ แต่มันไม่ใช่ปัญหาของ HP มันเป็นกับ nVIDIA(บริษัทที่ผมเชียร์) เซงเลย ผมตามปัญหานี้มานานล่ะ ทีแรกนึกว่าจะออก driver แต่ปรากฎว่าออกเป็น BIOS แทน จริงของ Dell ก็มีนะครับ ยี่ห้ออื่นจะตามมาทีหลังมั้ง ไม่รู้ F8 จะโดนไหม?

คุณ little_nik

ส่วนไอ้เรื่องเครื่องมีปัญหาผมก็คนหนึ่งครับที่อ่านปัญหาของหลายๆ ยี่ห้อมาแล้ว แต่ไม่เคยต้องตั้งเป็นกระทู้ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีดี มีเสียทั้งนั้น แต่ที่เป็น acer ที่เป็น hp ก็เพราะคนมันใช้เยอะนั่นหล่ะครับ ถ้าบริษัทไหนไม่ดีจริง ห่วยทุกอย่างจริง ยังไงเขาก็อยู่ไม่ได้อยู่แล้วครับ ยิ่งยุค internet แบบนี้คนมีความรู้กันเยอะ ไม่รอดมาขนาดนี้หรอกครับ
                เรื่องนี้ผมว่าคนมันตามกระแสมากกว่า ไม่เกี่ยวกับว่า ดีหรือไม่ดี มากขึ้นกับรูปและราคามากกว่า คนไทยไม่ค่อยสนเท่าไร ถ้าไม่ใช่คนที่อยู่ในวงการจริงๆ เพราะส่วนมากจะเชื่อคนขายที่โครตจะขี้โม้ ไม่ก็เชื่อเพื่อน ไม่ก็อ่าน spec แล้วชอบก็ซื้อ น้อยคนครับ ที่จะเปิด internet หาดูคนวิจารณ์ต่างๆ ยกเว้นคนที่มีความรู้ด้านนี้อยู่บ้าง(ประมาณว่าชอบด้านนี้)

คุณ tanwatana

ไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ตอบเหรอครับ มันไปเกี่ยวอะไรกับชั่วน้อยชั่วมากครับ หลงประเด็นแล้วมั้งครับ
                ผมแค่บอกว่าทุกยี่ห้อมีทั้งดีและเสีย แต่นี้รู้สึกว่าจะโจมตีอะไรมากไปหรือเปล่าครับ อยู่บริษัทไหนครับเนี่ย
                มันเป็นการยกตัวอย่างเปรียบเทียบครับ สรุปง่ายๆ เป็นภาษาคอมฯ ถ้าในความคิดของคุณดูแค่เป็น boolean( true, false ) ทุกบริษัทมันก็มีของเสียทุกคน แต่ในความคิดของผมมันดูเป็นสถิติครับ คือดูเป็น integer ( เป็นจำนวนครั้ง ) แล้วดูว่ามันกระจายขนาดไหน คนมีปัญหาเยอะขนาดไหน? แล้วค่อยตัดสินใจ

คุณ _ิ๋มฉลาม ( sensor )

10ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

คุณเคยสัมผัสมันรึยัง

คุณเคยทำความรู้จักมันเป็นการส่วนตัวรึยัง

ถ้าคุณเคย ค่อยนำมาวิจารณ์อย่างเต็มปาก

อย่าถือคติ "เค้าบอกกูมา" แล้วมาพูดต่อเสมือนรู้จริง
                ทำไมผมจะไม่เคยสัมผัส ผมเคยยืมเครื่องเพื่อนใช้ร่วมเดือน แต่ถ้าคุณเอาประสบการณ์จริง ผมก็มีให้ครับ เพื่อนผม 5 คนใช้ HP มีคน mainboard เสียไป 2 คน คิดเป็น 40% ( 2 ใน 5 ) ถึงจะไม่มากที่จะบอกอะไรได้ แต่ก็พอจะเดาได้ถึงคุณภาพของสินค้า แถมดันมาเสียช่วงหมดประกันไปไม่กี่เดือนด้วยครับ(อย่าบอกว่าให้ซื้อประกันนะครับ เพราะ 1 ปี 4000 ผมว่ายังไงก็ไม่คุ้ม เพราะถ้าคิดราคา notebook ที่ขายได้ถ้าเครื่องไม่เสียจริงๆ)

ในความคิดผม ผมคิดว่าการตั้งกระทู้แค่ปัญหาที่เกิดกับตัวเอง ปัญหาเดียว มันไม่เห็นภาพครับ สู้เอามารวมๆกัน แล้วตั้งครั้งเดียวจะเห็นภาพดีกว่า(คนอื่นอาจจะเห็นต่างกันได้ครับ) เหมือนกับคุณยืนอยู่กลางแจ้ง แล้วมีน้ำหยดลงมาแค่หยดเดียว(ปัญหาเดียว คุณก็อาจไม่รู้สึกแล้วอาจไปโพสตอบได้ว่ามันก็แค่ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ 1 ใน 100 อะไรแนวนี้) แต่พอฝนตกลงมา(ปัญหาหลายปัญหา รวมกัน) คุณก็อาจรู้สึกตัวได้ ทำให้คุณหลบฝนไป(ซื้อยี่ห้ออื่น) หรือกางร่ม(เตรียมรับมือกับปัญหา ซื้อประกันเพิ่ม)

ทั้งเจ้าของกระทู้ทั้ง tgst นี่ asus ทั้งคู่เลยแฮะ มีอะไรเป็นปมด้อยหรือเปล่าครับ ^^ ใช้ก็ไม่ได้ใช้ ถือเอาคำว่า "เค้าบอกกูมา" เหมือนกันเลย
                ได้ใช้ครับ คุณเอาอะไรมาตัดสินว่าผมไม่ได้ใช้ อย่างที่ผมว่าข้างบน อีกอย่างผมไม่ได้บอกว่า ASUS มันสมบูรณ์แบบ 100% สักหน่อย ไม่เชื่อดูที่นี้ได้ เจ้าของกระทู้เค้ายังคิดว่า ผมว่ามันไม่ดีเลย ที่จริงชมนะนี้ สงสัยตำหนิเยอะไปหน่อย แล้วก็ที่คุณมาหาว่าคนอื่นมีปมด้อยอะไรหรือเปล่านี้ มันบอกความนึกคิดของคุณได้พอสมควรเลย ไม่อยากจะตอบโต้ เดี๋ยวกระทู้จะเดือด อีกอย่างที่คุณมาว่าคนอื่นโง่นี้ มันไม่ใช่การกระทำที่ดีเลยนะครับ ส่วนมากเข้าจะบอกว่าไม่รู้เรื่องนั้นๆ มากกว่า เพราะมันถือว่าเป็นการดูถูกคนอื่น(ถ้าเป็นในละคร ผมคิดว่าคุณคงเป็นคนรวยมากๆ ที่ชอบดูถูกคน)

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=247236

คุณ tgst

แล้วก็สงสัยว่าจะมีหมาบางตัวทนไม่ได้ ที่ HP จะมีข้อเสียเยอะกว่าชาวบ้านเค้า จนดิ้นเหมือนโดนน้ำร้อนลวกออกมาปกป้องท่านศาสดา Hewlett Packard แบบไม่คิดชีวิตกันใหญ่
                ผมว่าศาสดา HP มันไม่มีใครศรัทธาเท่าไรหรอก สู้ของ Apple ไม่ได้อันนั้นแรงกว่าเยอะ

คุณ tgst

asus ข้อเสียมีอะไร ผมก็รู้นะครับ และยอมรับได้

ผมยังตำหนิอยู่เลยกับ F8 ที่มีกระแสเสียหายมากช่วงนี้

ประกัน asus ผมก็ยังด่าในเรื่องท่าทีของช่าง

ไม่ทราบว่าอ่านหรือยังครับ? เรื่องที่ wireless ผมใช้ไม่ได้และยกไปให้ช่าง

ผมเป็นผู้ใหญ่พอครับ รับได้ทุกอย่าง
                คิดเหมือนกันเลย

ก็ไม่ได้บอกว่าเสียหายครับ แค่บอกว่ามันซ้ำๆ ซากๆ เพราะกระทู้แนวนี้ ใน ocz ก็มีเยอะอยู่แล้ว ใน google ก็เพียบ ใน pantip อีกล้นหลาม จะให้ user เขาได้ข้อมูลซ้ำไป ซ้ำมาเพื่ออะไรครับ มันจะพังตั้งแต่ dv2108 ไปจนถึงอีก 1000dv เลยหรือครับ มีสมองหน่อย
                ถ้าคุณพอมีความเข้าใจด้านหลักการของบอร์ดบ้าง ถ้าคุณไม่พอใจก็ไม่ต้อง post ครับ เพราะเดี๋ยวกระทู้มันก็จะตกไปเอง กระทู้ผมพวกข่าวใหม่ๆ วันเดียวก็ไม่อยู่แล้วครับ ไม่เห็นต้องมาว่ากันเลย

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
                  tgst นี่อายุเท่าไหร่ครับ ในส่วนของสติปัญญาที่เอาไว้ใช้คิดใช้พิจารณานะ ไม่ใช่ส่วนของร่างกาย
                  คุณอ่านกระทู้แบบ Rep เว้น Rep หรือเปล่าครับ จับมาชนซะมั่วไปหมด แถมยังแถไปซะไกลโขเลยนะครับ
                  ถ้าคุณมีวิจารณญาณและอ่านกระทู้นี้ด้วยความเป็นกลางแบบละเอียดไม่ข้ามไปข้ามมา ด้วยสติปัญญาของคุณ
                  อาจจะเห็นความจริงได้ ลองดูใหม่นะ...
                  ง่ายๆ สั้นๆเลยครับ

"ไม่มีปัญหา ปัญญาก็ไม่เกิด"

คุณยังไม่มีปัญหา ปัญญายังไม่เกิดหรอกครับ

ขอบคุณครับที่อ่าน

แล้วไปอ่านดีๆครับ มันไม่ใช่ user review ตรงไหน? ลองคลิกเข้าไปหรือยัง?

ส่วนการเอาข้อมูลมาเผยแพร่ ผมไม่เห็นว่ามันผิดตรงไหน ก็แค่ข้อมูล อยู่ที่คนรับมากกว่าที่จะร้องเหมือนโดนน้ำร้อนลวกรึเปล่า กับข้อมูลนั้นๆ

ก็เหมือนกับข้อมูลอื่นๆนั่นล่ะครับ ที่ใส่ credit มา นี่ก็กรณีเดียวกัน

Comment

ไอ้เรื่องปัญหา เทคนิคการใช้งาน การแก้ปัญหา อย่างนี้ ผมว่าเอามาเผยแพร่มันจะมีประโยชน์ต่อผู้ใช้และผู้ที่ตัดสินใจเลือกซื้อมากกว่าที่จะอุบไว้เงียบๆครับ

อย่าลืมครับ ถ้าเค้าไม่รู้เรื่อง หรือมีเค้าอะไรบางอย่าง เค้าไม่มากด search หาปัญหากันหรอกครับ

Comment

จบยังครับเนี่ย?

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                        ไม่ได้อ่าน 1 คืนมายาวเลยนะครับนี้ ไล่ทีละเรื่องแล้วกัน

ปล.ช่วงนี้ server เน่าจัง โพสรอบแรกไม่ติด เซง

เรื่องนี้ผมว่าคนมันตามกระแสมากกว่า ไม่เกี่ยวกับว่า ดีหรือไม่ดี มากขึ้นกับรูปและราคามากกว่า คนไทยไม่ค่อยสนเท่าไร ถ้าไม่ใช่คนที่อยู่ในวงการจริงๆ เพราะส่วนมากจะเชื่อคนขายที่โครตจะขี้โม้ ไม่ก็เชื่อเพื่อน ไม่ก็อ่าน spec แล้วชอบก็ซื้อ น้อยคนครับ ที่จะเปิด internet หาดูคนวิจารณ์ต่างๆ ยกเว้นคนที่มีความรู้ด้านนี้อยู่บ้าง(ประมาณว่าชอบด้านนี้)
                        นั่นสิครับที่ผมว่า มันเป็นกระแส แต่กระแสมันคือ series 2108tx กว่า 80-90% สำหรับรุ่นที่ถูกพาดพิง แต่คุณกลับไม่นำเสนอสิ่งนั้น กลับจะนำเสนอว่ารูปลักษณ์และราคาไม่สมควร ซึ่งคุณเอาอะไรเป็นตัวตัดสิน spec เครื่องหรือ จำเป็นหรือครับที่ notebook แพงต้องมี spec สูง? แล้ว sony ล่ะ apple ล่ะ คุณเคยดูราคาเหล่านั้นใน spec ที่เท่ากันไหมครับ เอาง่ายๆ ร้านกาแฟปากซอยบ้านผมก็อร่อยเหมือน starbucks แต่ทำไมราคา/แก้วมันต่างกันฟ้านรกเลย

แล้วอีกนิด ทำไมต้องคนไทย มันเป็นยังไงครับ คุณพูดจาแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับการดูถูกตัวเองอยู่เหมือนกัน (เว้นแต่คุณเป็นฝรั่ง) จะคนชาติไหนก็รู้จักคำว่า "เลือก" เหมือนกันครับ อยู่ที่เขาเลือกที่จะรับอะไร เหมือนตอนนี้คุณเลือกที่จะรับข้อด้อย asus ขณะที่ผมก็เลือกที่จะรับข้อด้อย hp แล้วมันต่างกันยังไง?

ได้ใช้ครับ คุณเอาอะไรมาตัดสินว่าผมไม่ได้ใช้ อย่างที่ผมว่าข้างบน อีกอย่างผมไม่ได้บอกว่า ASUS มันสมบูรณ์แบบ 100% สักหน่อย ไม่เชื่อดูที่นี้ได้ เจ้าของกระทู้เค้ายังคิดว่า ผมว่ามันไม่ดีเลย ที่จริงชมนะนี้ สงสัยตำหนิเยอะไปหน่อย แล้วก็ที่คุณมาหาว่าคนอื่นมีปมด้อยอะไรหรือเปล่านี้ มันบอกความนึกคิดของคุณได้พอสมควรเลย ไม่อยากจะตอบโต้ เดี๋ยวกระทู้จะเดือด อีกอย่างที่คุณมาว่าคนอื่นโง่นี้ มันไม่ใช่การกระทำที่ดีเลยนะครับ ส่วนมากเข้าจะบอกว่าไม่รู้เรื่องนั้นๆ มากกว่า เพราะมันถือว่าเป็นการดูถูกคนอื่น(ถ้าเป็นในละคร ผมคิดว่าคุณคงเป็นคนรวยมากๆ ที่ชอบดูถูกคน)
                        แล้วรุ่นที่มันมีปัญหามันเป็นรุ่นที่ระบุอยู่ในตระกูล t7xxx ใช่ไหมครับ แล้วอีก 100 รุ่น 1000 รุ่นถัดไป มันต้องห่วย ต้องเน่าอย่างรุ่นในอดีตอีกหรือเปล่า มันไม่พัฒนาแล้วใช่ไหมครับไอ้คอมพิวเตอร์เนี่ย? ผมก็ไม่ได้ชม hp ครับ ไอ้รุ่นที่เสียก็เสียจริง รุ่นที่ board พังก็ห่วยจริงผมไปค้านตรงคำไหน?

ส่วนที่ผมติว่ามีปมด้อยอะไรหรือเปล่านั่นหมายถึงสิ่งที่คุณกำลัง "ขุด" เรื่องจากโน่น จากนี่มาสร้างกระแสคือเพื่ออะไรครับ ทั้งๆ ที่รุ่นที่มีปัญหาใน link คุณกว่า 80% เขายังระบุรุ่นเลยว่าเป็น 2108tx แต่นี่คุณมาแบบกว้างๆ มาถึงก็ hp/compaq มันห่วยทุกรุ่นไปพร้อมๆ กันเลย

ถ้าคุณรู้จักตัวผมดี หรือเคยมานั่งคุยกัน คุณจะได้เพื่อนที่คุณไม่เคยคิดมาก่อนว่าผมจริงใจ ไม่เคยตอแหลเอาหน้า ยกยอท้ายเอาคำชม และสิ่งที่ว่าผมดูถูกคนอื่นนี่คำไหนครับ ผมยังหาไม่เจอ ผมไม่เคยบอกกล่าวร้ายของยี่ห้อไหนๆ แม้จะถูก จะแพง สำหรับผมถ้าใช้งานวัตถุประสงค์เดียวกัน มันคือมีค่าเท่ากันครับ

แต่ถ้าอย่างกรณีเช่น ถ้าผมเคยบอกว่าของ asus มันห่วยมันใต้หวัน ต้องของ hp สิ us ถ้าอย่างนั้นเรียกดูถูกครับ (ในความคิดคุณคุณว่าผมรวย เหมือนที่ผมคิดว่าคุณไม่เคยใช้ hp งั้นผมถามกลับ ทีงี้คุณรู้ได้ไงครับว่าผมรวย ผมเป็นแค่คนทำงานคนหนึ่ง ไม่ได้รวยอะไร ใช้ของราคา 3-4 หมื่นที่แลกมาด้วยเหงื่อ แล้วผมรวยยังไงครับ ถ้าผมรวยผมไม่มองหรอกครับ 3-4 หมื่นผมมองเป็นแสน ผมมีหน้าที่แค่ใช้ notebook ให้คุ้มค่าเงิน 3-4 หมื่นก่อนมันจะลาจากกันไปก็เท่านั้นครับ)

ถ้าคุณพอมีความเข้าใจด้านหลักการของบอร์ดบ้าง ถ้าคุณไม่พอใจก็ไม่ต้อง post ครับ เพราะเดี๋ยวกระทู้มันก็จะตกไปเอง กระทู้ผมพวกข่าวใหม่ๆ วันเดียวก็ไม่อยู่แล้วครับ ไม่เห็นต้องมาว่ากันเลย
                        รู้ได้อย่างไรครับว่าผมไม่เข้าใจหลักการของ board ผมอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนการเริ่มเล่นทุกที่เสมอ ดังนั้นไม่ต้องกลัวครับ ผมไม่ทำอะไรนอกเหนือกติการการใช้แน่นอนครับ

จะว่าผมไม่พอใจไม่พอใจตรงไหนครับ ผมพอใจที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดอยู่เสมอ รอยหยักผมจะไม่เกิดถ้าผมไม่เคยนำปัญหามา brainstorm กับแนวคิดอื่นๆ ดังนั้นสิ่งที่คุณเข้าใจว่าผมว่าเนี่ย ทบทวนดูใหม่นะครับ ยังไม่มีคำว่าจากผมสักคำ
                        Last edited by little_nik; 31 Jul 2008, 11:16:46.

Comment

เพื่อไม่ให้เป็นการยืดยาว ส่วนตัวผมขอปิด rep ตัวเองล่ะครับ จะตอบอะไรก็ตามแต่ผมขออนุญาตไม่พิมพ์กลับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และทุกๆ rep ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนแนวคิดด้วยครับ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                            ตามนั้นครับ โดยเฉพาะผู้หญิงส่วนใหญ่ให้ความสนใจรูปร่างหน้าตามาก

คนขายก็ไร้จรรยาบรรณ ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อเจ้า G1 ก็เคยไปเดิน commart สำรวจตลาด พอเดินผ่าน boot acer

เท่านั้นล่ะครับ พี่ท่านคว้าผมหนับเลย เห็นหน้าโง่ๆไงไม่น่าจะค่อยมีความรู้เรื่องคอม แต่เสียใจครับ ผมรู้ดีกว่ามันอีก

ก็เลยลองๆเชิง ถามๆไปดู "พี่ๆ ผมใช้ทำงาน 3D อ่ะ ใช้เครื่องประมาณนี้ๆๆ ดีมั้ย?"

มันก็ตอบกลับมาครับ "โหย น้อง ไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอก เอารุ่นนี้ดีกว่า [แล้วมันก็ชี้ไปที่ตัวโปรโมชั่นของมัน ที่ไม่น่าจะขายออก] แค่ 30k เหลือๆละน้อง ไม่ต้องเอาอะไรขนาดนั้น"

ก็เลยดู spec มันครับ T2XXX การ์ดจอ 8400 โหเนี่ยเหรอแม่งจะให้กูซื้อเพื่อมาทำงาน 3D ที่ต้องการ spec สูงที่สุดแล้วในบรรดางานทั้งหมด อย่าคิดว่าจะหลอกกูได้ ฝันไปเถอะ

ผมก็ปะหลกๆ ทำหน้าโง่ๆอยู่ซักพัก แล้วเดินออกมาเลยครับ

ก็ดูเอา จรรยาบรรณผู้ขาย ถ้าคนไม่รู้เรื่องคอมเข้าไปนี่ เสร็จมันลูกเดียว

ผมว่าศาสดา HP มันไม่มีใครศรัทธาเท่าไรหรอก สู้ของ Apple ไม่ได้อันนั้นแรงกว่าเยอะ
                            HP/ACER/DELL เมืองนอกแรงเอาเรื่องอยู่นะครับ QC ดีด้วย แต่ทำไมในไทย "บางเจ้า" มันเป็นงี้ไม่รู้

แต่ Apple ยอมรับว่าแรงจริง เคยไปลูบคมทีนึง เกือบหนีฝ่าดงตีนแทบไม่ทัน [ในบอร์ดเนี้ยเนี่ยล่ะ]

คือมีคนมาถามว่าจะทำ 3D/เล่นเกม มั้ง ใช้ notebook แบบไหนดี ก็มีคนมาแนะนำ macbook ซึ่งจริงๆแล้วไอ้ macbook เนี่ย มันการ์ดจอ X3100 เอง แล้วที่สำคัญบางโปรแกรมก็ไม่รองรับ ต้องลง windows แต่ทว่าซื้อมาก็แพง แล้วลง windows มันก็เหลือประสิทธิภาพเท่า notebook ธรรมดา

ผมก็ค้านไป บอกอย่างโน้นอย่างนี้ เท่านั้นล่ะครับ เสร็จเลย ตีนเริ่มลอยมาจากทั่วสารทิศ หนีเอาชีวิตเกือบแทบไม่ทันน่ะ - -"

Comment

ใจเย็นๆจ้าพี่น้อง...

Comment

ผมมีทางออกสำหรับทุกคนครับ ...

ปล่อยให้กระทู้มันตกไป ไม่ต้องโพสให้กระทู้มันขึ้นและเกิดปัญหาอีก

ใครใช้ notebook ตัวไหนก็ใช้ไป ถ้าไม่ได้ใช้จริงก็ไม่ควรมาดูถูกกันว่ายี่ห้อนี้ห่วยยี่ห้อนั้นแย่ เวลามีปัญหาก้อมาแลกเปลี่ยนกันในกลุ่มผู้ใช้ด้วยกัน

ปัญหามีไว้แก้ ไม่ใช่มีไว้ด่ากัน

จบ
                                Last edited by stroumphs; 31 Jul 2008, 11:54:48.

Comment

Working...
                                X