Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบนคิว กับ เลโนโว่ ประกัน กับ บริการหลังการขายเป็นอย่างไรฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้เบนคิว เอส 41 อยู่ครับ
    ตอนนี้มีโอกาสได้ใช้ประกันแล้วครับ
    เพราะเมนบอร์ดเสีย ที่แรกตอนมันเสียก็หาข้อมูลอยู่ครับว่าศูนย์บริการเป็นยังไง
    เท่าที่ได้หาข้อมูลดูก็ทราบว่า มีทั้งรอรับได้เลยและชมกันว่าดี อย่านู้นอย่างนี้
    อีกด้านนึงก็ว่ารอกันเป็นเดือนกว่าจะได้ (ส่วนมากเป็นกะเมนบอร์ด) บริการห่วย อะไรประมาณนี้
    สรุปก็คือมีทั้ง ดีและไม่ดี แล้วคุณจะเชื่อใคร?

แต่ผมเชื่อในสิ่งที่ผมได้เจอกับตัวคือ
    วันที่เอาเครื่องไปส่งที่ศูนย์สะพาน........
    ตามปกติผมจะคิดในแง่บวกนะ (เมนบอร์ดเสีย) คงรอรับได้เลยนะ (คิดในใจ)
    เรา....เดินเข้าไปปุ๊บ เข้าไปบอกเจ้าหน้าที่ว่าเอาเครื่องมาส่งซ่อมครับ
    เจ้าหน้าที่....เครื่องเป็นอะไรเหรอครับ/ค่ะ
    เรา.....เปิดไม่ติดครับ
    เจ้าหน้าที่....ก็ส่งใบส่งซ่อมให้เราเซนต์แล้วก็บอกว่า ต้องทิ้งเครื่องไว้ครับ/ค่ะ
    เรา.......อ้าวเหรอไหนบอกว่ารอแป๊บเดียวก็ได้(เริ่มงง)
    เจ้าหน้าที่......เงียบ........
    เรา.......ก็ผมหาข้อมูลดูในเว็บเห็นว่ารอได้เลย..คนขายก็บอกมีอ่ะไหล่พร้อมที่นี่
    เจ้าหน้าที่........โอ้ว...ไม่มีหรอกครับแป๊บเดียวได้
    เรา.........(อารายหว่า) แล้วเครื่องผมจะได้เมื่อไรครับ
    เจ้าหน้าที่......... ต้องรออีกสองสามวันครับ/ค่ะ โทรมาเชคอีกทีว่าจะได้เครื่องไหม
    เรา.........อ้าวว...ผมเดินทางมาจากต่างจังหวัดนะครับและเครื่องก็ต้องใช้งาน
    เ้จ้าหน้าที่........งั้นโทรมาพรุ่งนี้เย็นนะครับ/ค่ะ

.............................ผ่านไปหนึ่งคืน(หาโณงแรมนอนใน กทม.)...................
    เรา.............โทรไปตอน10 โมงกว่า (เพราะทนไม่ไหว)
    เจ้าหน้าที่........... เครื่องคุณเมนบอร์ดเสียครับ/ค่ะ ต้องรออีก 2 อาทิตย์ถึง 1 เดือน ถ้าเครื่องเสร็จจะโทรกลับไปบอก
    เรา..........ครับผม

สองอาทิตย์กว่าๆผ่านไป
    เรา...........โทรไปอีก......แจ้งเลขเครื่อง
    เจ้าหน้าที่............อ่ะไหล่ยังไม่มาเลยครับ/ค่ะ
    เรา..........คิวยาวมากเหรอครับ แล้วของผมคิวที่เท่าไร
    เจ้าหน้าที่.........อืม..ไม่ทราบครับ/ค่ะเพราะรายการอยู่ที่เจ้าหน้าที่อีกคน
    เรา...........แล้วผมต้องรออีกนานเท่าไรครับ
    เจ้าหน้าที่.........ก็..ถ้าของมา..ก็คงสิ้นเดือน.....แต่ถ้าของหมดก่อนถึงคิวคุณ......
    ก็ต้องรอไปอีก 2 สัปดาห์
    เรา...........(เซ็ง)
    เจ้าหน้าที่.........ถ้าซ่อมเสร็จแล้วจะโทรไปแจ้งนะครับ/ค่ะ
    เรา...........อ้าววววว(ถ้าอีก 2 เดือนไม่เสร็จ ก็จะไม่โทรใช่ไหม กรรม)
    เรา.........ครับๆๆๆๆ
    วางสาย.................
    แล้วก็มาเจอกระทู้นี้พอดี........

ผมไม่รู้นะว่าคนอื่นที่เอาไปซ่อมจะได้เร็วหรือช้าแค่ไหน
    แต่สิ่งที่ผมเจอคือเรื่องจริง ว่าหลังบริการขายเบนคิว(โนทบุค นะ )เขาเป็นอย่างนี้
    ต้องทำใจครับถ้าอยากได้ของแรงจากค่ายนี้...เฮ่ออ..เครื่องต่อไปคงไปค่ายอื่นดีกว่า

Comment

ตัดใจได้เลย ยิ่งอ่านทู้นี้ยิ่งตัดใจได้ดีมาก==

Comment

ข้างบนพูดซะน่ากลัวเลย ผมเพิ่งซื้อ S41 มาด้วยอะดิ

Comment

ขอโทษนะครับที่ฟังแล้วดูน่ากลัว
          แต่นี่คือเรื่องจริงที่ต้องยอมรับครับ
          ผมตอนนี้เหมือนตกนรกแล้วครับเพราะไม่มีโนทบุคใช้ ทำงานก็ต้องไปหายืมคอมคนอื่น
          แถมยังแนะนำให้ที่ทำงานใช้โนทบุคเบนคิวอีก
          เฮ่อ......ต้องขอโทษจริงๆครับ
          ที่เขียนแล้วทำให้สะเทือนใจ ผมอยากให้รู้ว่าคนที่เป็นอย่างผมจะสะเทือนใจมากกว่าคนอ่านอีกหลายเท่า

Comment

Originally posted by toberich View Post
            ตัดใจได้เลย ยิ่งอ่านทู้นี้ยิ่งตัดใจได้ดีมาก==

แต่ถ้ามองถึงความคุ้มค่า เบ็นคิว คุ้มสุดแล้ว นะครับ ผมยังพาเพื่อนไปซื้อมาแล้ว 3 เครื่อง
            s41-357 1 เครื่อง m60 2 เครื่อง แล้ว ก็ยังไม่ต้องเคลมอะไร

Comment

Originally posted by blue_eyes View Post
              ผมใช้เบนคิว เอส 41 อยู่ครับ
              ตอนนี้มีโอกาสได้ใช้ประกันแล้วครับ
              เพราะเมนบอร์ดเสีย ที่แรกตอนมันเสียก็หาข้อมูลอยู่ครับว่าศูนย์บริการเป็นยังไง
              เท่าที่ได้หาข้อมูลดูก็ทราบว่า มีทั้งรอรับได้เลยและชมกันว่าดี อย่านู้นอย่างนี้
              อีกด้านนึงก็ว่ารอกันเป็นเดือนกว่าจะได้ (ส่วนมากเป็นกะเมนบอร์ด) บริการห่วย อะไรประมาณนี้
              สรุปก็คือมีทั้ง ดีและไม่ดี แล้วคุณจะเชื่อใคร?

แต่ผมเชื่อในสิ่งที่ผมได้เจอกับตัวคือ
              วันที่เอาเครื่องไปส่งที่ศูนย์สะพาน........
              ตามปกติผมจะคิดในแง่บวกนะ (เมนบอร์ดเสีย) คงรอรับได้เลยนะ (คิดในใจ)
              เรา....เดินเข้าไปปุ๊บ เข้าไปบอกเจ้าหน้าที่ว่าเอาเครื่องมาส่งซ่อมครับ
              เจ้าหน้าที่....เครื่องเป็นอะไรเหรอครับ/ค่ะ
              เรา.....เปิดไม่ติดครับ
              เจ้าหน้าที่....ก็ส่งใบส่งซ่อมให้เราเซนต์แล้วก็บอกว่า ต้องทิ้งเครื่องไว้ครับ/ค่ะ
              เรา.......อ้าวเหรอไหนบอกว่ารอแป๊บเดียวก็ได้(เริ่มงง)
              เจ้าหน้าที่......เงียบ........
              เรา.......ก็ผมหาข้อมูลดูในเว็บเห็นว่ารอได้เลย..คนขายก็บอกมีอ่ะไหล่พร้อมที่นี่
              เจ้าหน้าที่........โอ้ว...ไม่มีหรอกครับแป๊บเดียวได้
              เรา.........(อารายหว่า) แล้วเครื่องผมจะได้เมื่อไรครับ
              เจ้าหน้าที่......... ต้องรออีกสองสามวันครับ/ค่ะ โทรมาเชคอีกทีว่าจะได้เครื่องไหม
              เรา.........อ้าวว...ผมเดินทางมาจากต่างจังหวัดนะครับและเครื่องก็ต้องใช้งาน
              เ้จ้าหน้าที่........งั้นโทรมาพรุ่งนี้เย็นนะครับ/ค่ะ

.............................ผ่านไปหนึ่งคืน(หาโณงแรมนอนใน กทม.)...................
              เรา.............โทรไปตอน10 โมงกว่า (เพราะทนไม่ไหว)
              เจ้าหน้าที่........... เครื่องคุณเมนบอร์ดเสียครับ/ค่ะ ต้องรออีก 2 อาทิตย์ถึง 1 เดือน ถ้าเครื่องเสร็จจะโทรกลับไปบอก
              เรา..........ครับผม

สองอาทิตย์กว่าๆผ่านไป
              เรา...........โทรไปอีก......แจ้งเลขเครื่อง
              เจ้าหน้าที่............อ่ะไหล่ยังไม่มาเลยครับ/ค่ะ
              เรา..........คิวยาวมากเหรอครับ แล้วของผมคิวที่เท่าไร
              เจ้าหน้าที่.........อืม..ไม่ทราบครับ/ค่ะเพราะรายการอยู่ที่เจ้าหน้าที่อีกคน
              เรา...........แล้วผมต้องรออีกนานเท่าไรครับ
              เจ้าหน้าที่.........ก็..ถ้าของมา..ก็คงสิ้นเดือน.....แต่ถ้าของหมดก่อนถึงคิวคุณ......
              ก็ต้องรอไปอีก 2 สัปดาห์
              เรา...........(เซ็ง)
              เจ้าหน้าที่.........ถ้าซ่อมเสร็จแล้วจะโทรไปแจ้งนะครับ/ค่ะ
              เรา...........อ้าววววว(ถ้าอีก 2 เดือนไม่เสร็จ ก็จะไม่โทรใช่ไหม กรรม)
              เรา.........ครับๆๆๆๆ
              วางสาย.................
              แล้วก็มาเจอกระทู้นี้พอดี........

ผมไม่รู้นะว่าคนอื่นที่เอาไปซ่อมจะได้เร็วหรือช้าแค่ไหน
              แต่สิ่งที่ผมเจอคือเรื่องจริง ว่าหลังบริการขายเบนคิว(โนทบุค นะ )เขาเป็นอย่างนี้
              ต้องทำใจครับถ้าอยากได้ของแรงจากค่ายนี้...เฮ่ออ..เครื่องต่อไปคงไปค่ายอื่นดีกว่า
              ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้จริงก้อ แก้ไขด่วนนะครับเบ่งคิ้ว ^^

Comment

ไปซื้อ Dell เลยดีไหมนั้นนะ โทรไปปุ๊บมารับของถึงทีเลย

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  ไปซื้อ Dell เลยดีไหมนั้นนะ โทรไปปุ๊บมารับของถึงทีเลย
                  ผมก็กำลังจะสั่ง หุหุพรุ่งนี้

Comment

ต้องใช้ประสบการณ์ตรงครับ 555
                    ถึงจะรู้ครับ

Comment

dellอะครับ สั่งสเป็กเองได้ประกันโคตรเทพโทรไปแล้วก็นั่งจิบกาแฟเด่วเค้ามาหาถึงที่เลยครับ
                      แล้วที่นี่ไม่เน้นซ่อมนะครับ เน้นเปลี่ยนเลย ส่วนเรื่องราคาผมก้ว่าคุ้มนะครับ

Comment

ผมว่าทุกยี่ห้อมีทั้งบริการดีและไม่ดีครับ ผมเห็นก็มีทั้งคนด่าและคนชม

Comment

ครับ แล้วแต่ว่าต่างคนประสบอะไรมาบ้างมากกว่า แต่เป็นผมถ้าจะเลือกซื้อจะฟังไว้หลายๆคนแล้วนำมาประมวลผลสรุปอีกทีครับ แบรนด์ใดปัญหาเยอะก็ค่อยตัดไป เหลือปัญหาน้อยสุดก็ซื้อตัวนั้น เพราะผู้ซื้อเองคงไม่มีโอกาสได้ทดลองทุกยี่ห้อหรอกครับ และคงไม่ได้ทดลองแบบใช้งานจริงๆแค่จิ้มๆกดหน้าร้าน หรือยื่อคนรู้จัดใช้ ใช่มะครับ

อ่ะนะ...ที่ผมไปเคลมเปิดเว็ปเค้าพึ่งรู้ว่าเป็นบริษัทในตำนาน sis นี่เอง เหอๆ..ๆๆ

Comment

==

Comment

Originally posted by blue_eyes View Post
                              ขอโทษนะครับที่ฟังแล้วดูน่ากลัว
                              แต่นี่คือเรื่องจริงที่ต้องยอมรับครับ
                              ผมตอนนี้เหมือนตกนรกแล้วครับเพราะไม่มีโนทบุคใช้ ทำงานก็ต้องไปหายืมคอมคนอื่น
                              แถมยังแนะนำให้ที่ทำงานใช้โนทบุคเบนคิวอีก
                              เฮ่อ......ต้องขอโทษจริงๆครับ
                              ที่เขียนแล้วทำให้สะเทือนใจ ผมอยากให้รู้ว่าคนที่เป็นอย่างผมจะสะเทือนใจมากกว่าคนอ่านอีกหลายเท่า
                              ผมว่าอุปกรณ์ใหญ่ๆอย่างเมนบอดเป็นยี่ห้อไหนก็เคลมใช้ระยะเวลาทั้งนั้นแหละคับ

Comment

มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ด้วยครับ อย่าง BenQ ถ้าต้องเคลมพวก อุปกรณ์อย่างเมนบอร์ด หรือ จอ รับรองว่าค่อนข้างนาน เพราะก็ต้องต่อคิวกับลูกค้าท่านอื่นด้วยจริงไหมครับ เบนคิวควรจะแก้ปัญหาได้ง่าย ๆ นะครับ เรื่องนี้ แต่ก็นะ บริษัทก็ยังต้องการกำไรอยู่ดี

ถ้าเป็นกล้อง หรือ DVD Drive เสีย เปลี่ยนแป็ปเด่ว เต็มที่ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์
                                ผม s41 m60

Comment

Working...
                                X