Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ notebook รุ่นใหม่ๆที่แบตฝังในเครื่องถอดแบตยากต้องถอดฝา ถ้าแบตเสียเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ notebook รุ่นใหม่ๆที่แบตฝังในเครื่องถอดแบตยากต้องถอดฝา ถ้าแบตเสียเสีย

รุ่นใหม่ๆ ที่ถอดแบตไม่ได้ต้องแกะเครื่องถึงเอาแบตออกมาได้

เครื่องพวกนี้ ถ้าแบตเสีย ถึงแม้เสียบอะแดบเตอร์ เครื่องก็ไม่ทำงานใช่ไหมครับ

ผมเจอเครื่องของน้องชาย ยี่ห้อ โตชิบา ใช้มานานหลายปี แบตเริ่มเสื่อม ถ้าไม่เสียบอะแดบเตอร์ พักนึงแบตหมด ต้องเสียบอะแอบเตอร์ตลอด

ก็ใช้มาหลายเดือนโดยเสียบอะแดบเตอร์ พอมาวันนึง เสียบอะแดบเตอร์ก็ไม่ติดแล้ว

ผมก็แกะเครื่องออกมา เห็นแบต สภาพก็ยังไม่บวม

พอซื้อแบตใหม่มาใส่ เครื่องก็เปิดติด ชาร์จแบตได้

ไม่เสียบอะแดบเตอร์ก็ใช้ได้เพราะว่าแบตเพิ่งซื้อมา

นั่นคือ ถ้าแบตมันเสียชัดเจน เสียบอะแดบเตอร์ เครื่องก็จะเปิดไม่ติด

เครื่อง โน๊ตบุ๊ค เมื่อก่อนที่ แบตถอดได้ เราถอดแบตออก เสียบอะแดบเตอร์มันก็ยังใช้ได้

ใใใใใใใใใใใใใใใใใใใ

มีอีกเครื่อง ของลูกเพื่อน ลีโนโว รุ่นที่ถอดแบตไม่ได้ หลายปีแล้ว เปิดไม่ติด

แบตน่าจะเสียเหมือนกัน ผมถอดฝาและเอาแบตมา ถอดแบตออกจากเครื่องแล้ว ลองเสียบอะแดบเตอร์ เครื่องก็ยังเปิดไม่ติด

นั่นคือ เครื่องที่แบตถอดไม่ได้นี่ ถ้าแบตเสื่อมมากๆจนเสียบ เสียบอะแดบเตอร์ เครื่องก็เปิดไม่ติดใช่ไหมครับ

ผมกะวาจะไปซื้อแบตมาใส่ให้เพื่อนแต่ แบตมันแพง พันสี่ร้อยกว่าบาท

เลยอยากถามว่า ม้นเป็นแบบนี้ใช่ไหมไม่ใช่อย่างอื่นเสีย

ขอบคุณครับ

เท่าที่เคยเจอมาถอดแบตเสียบอะแดปเตอร์ติดทุกเครื่อง แต่พวกเทคโนโลยีไม่แน่นอน

ลองเช็คคร่าวๆ ว่าไฟ led แสดงสถานะติดไหมเวลาเสียบอะแดปเตอร์

ลองไล่ดูตั้งแต่อะเดปเตอร์ ขั้วต่อ ....

Comment

Working...
    X