Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไปเขาใหญ่ไม่ใช้รถ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Other] ไปเขาใหญ่ไม่ใช้รถ

ใครเคยไปเที่ยวเขาใหญ่แบบไม่เอารถไปมั่งคะ แน่ะนำหน่อย ขอแบบ ครบทั้ง กิน เที่ยว พัก เลยนะ

เคยเห็น อ.ปากช่อง มีรถสองแถวไป ถ.ธนะรัช ผ่านปาลิโอ้ และรถวิ่งขึ้นเขาใหญ่
    ส่วนสถานที่เที่ยวบนเขาต้องเดินเอง หรือโบกรถเอา

Comment

ขอบคุณคะ

Comment

ผู้หญิงก็ระวังหน่อยนะ อตร. ข้อมูลด้านล่างนี้ผมหามาจาก google ปี50แล้วครับ เก็บเอาไว้ แต่ยังไม่เคยไป รอคนเคยไปมาเสริมนะ

---------------------------------------

แนะนำให้นั่งรถทัวร์ หรือรถไฟ ไปลงที่ อ.ปากช่อง แล้วต่อรถสองแถว สาย ปากช่อง - เขาใหญ่ มาลงที่ด่านเก็บเงิน
        จากนั้นโบกรถ หรือขออาศัยรถของนักท่องเที่ยวมาลงที่ศูนย์บริการของอุทยานฯ แต่ถ้าจะไปกางเต็นท์นอนแนะนำให้หา
        รถโบกต่อมาที่ แค้มป์ผากล้วยไม้ ที่นี่จะมีทางเดินชมธรรมชาติไปน้ำตกผากล้วยไม้ และน้ำตกเหวสุวัติ ด้วยครับ สำหรับ
        ทางด่านเนินหอม ด้าน จ.ปราจีนบุรีนั้น ไม่มีรถประจำทาง มาส่งที่ด่านของอุทยานฯ ครับ ต้องเช่ารถหรือโบกรถอย่างเดียว
        ผมคิดว่าทางด้าน อ.ปากช่อง สะดวกกว่า ครับ สำหรับผู้ที่ไม่มีรถยนต์ไปเอง

เพิ่มเติมให้อีกนิดหน่อยค่ะ
        คิวรถสองแถวจากปากช่องขึ้นเขาใหญ่จะอยู่ที่หน้าตลาดสดปากช่อง
        รถเที่ยวแรกจะมีประมาณ 6 โมงเช้าคะ แต่ไม่รู้ว่าช่วงบ่ายแล้วจะยังมีรถหรือเปล่า

ขึ้นฝั่ง ปากช่อง - มีรถสองแถว แต่ต้องเหมาขึ้นไป ประมาณ 300-400 บาท ขึ้นอย่างเดียวนะ

ขึ้นฝั่งเนินหอม - ขึ้นรถ กรุงเทพฯ - อรัญ ที่หมอชิต แล้วลงแยก นเรฯ บอกมอเตอร์รับจ้าง ไป แยกเนินหอม และยืนรอ... ถ้ามีรถกระบะมากก็โบกได้เลยครับ... (เราก็เสียค่าผ่านด่านด้วยนะ) ไม่แนะนำให้เหมารถกระบะที่แยกนเรฯ นะครับ เพราะเส้นทางวิ่งไม่ไกลกว่า ฝั่งปากช่องมากกว่า..

และโบกรถเนี่ยนะ ยังได้ไปเที่ยวกับเจ้าของรถเค้าอีกแน่ะ

ทางปากช่อง จากด่านขึ้นมาถึงที่ทำการ 17 กิโลค่ะ ทางชัน แคบ แต่สั้น ฝั่งทางปากช่องมีรีสอร์ท สถานที่ท่องเที่ยวเยอะค่ะ อย่างที่พี่ระมาดบอกไปแล้ว

ทางปราจีน จากด่านถึงที่ทำการ 30 กิโล ค่ะทางขับง่ายสบายกว่าแต่ไกลกว่า ขึ้นมาประมาณ 10 กิโลได้มั้งจะเจอน้ำตกเหวนรกก่อน แวะเก็บได้เลย ขึ้นต่อไปอีกจนถึงบนเขาจะเจอแยกขวา ขึ้นไปอีก13 โล เป็นจุดชมวิวผาเดียวดาย-ยอดเขาเขียว ค่ะ ถ้ามาทางปราจีนที่เที่ยวระหว่างทางคงเป็นน้ำตกแถวนครนายก จปร ตลาดผลไม้ ค่ะ

Comment

Working...
        X