Announcement

Collapse
No announcement yet.

CM 690 II Club TH

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wikorn View Post
    HDD 4 ลูก

ขอสักลูก อิอิ 4ลูกนี้พี่วิกร ต่อ RAID รึเปล่าครับ ถ้าต่อ ต่อแบบไหนหรอครับ แล้วความเร็วมันเพิ่มขึ้นมากรึเปล่าครับ?

Originally posted by wikorn View Post
    เย็น เีงียบ ยืดอายุการใช้งาน

และ จะให้เล่นน้ำที่บ้าน หรือจะให้ไปเล่นน้ำนอกบ้านถามกลับไปเลยครับ
    ถามแบบนั้นกลับไป ผมว่าคงได้โดนมีดขว้างกลับมาอ่ะพี่ 555+

Comment

• Originally posted by CompleteTV View Post
      Update นิดนึงครับ

http://www.complete-tv.com/tvonline.asp?vdoID=4
      พี่ครับๆ เห็นบอกว่า ออกอากาศทาง เคเบิ้ลทีวี วันที่ 5 ธันวา เมื่อวานที่ผ่านมา ผมอยากรู้ครับ ออกช่องรายการไหนหรอครับ คลื่นความถี่เท่าไหร่ จะได้ปรับดูครับ อยากดูมากมายย

Comment

• Originally posted by wikorn View Post
        เย็น เีงียบ ยืดอายุการใช้งาน

และ จะให้เล่นน้ำที่บ้าน หรือจะให้ไปเล่นน้ำนอกบ้านถามกลับไปเลยครับ
        ง่ะ แล้วผมจะรอดป่าวเนี้ย ฮ่าๆ นี้ก็เพิ่งหา ขออ้าง เปลี่ยน mb ไป เงินเดือนก็ของเรา แต่ ทำไม เวลาเงินออก กลายเป็นของเขาไปได้ไงว้าาา

Comment

• Originally posted by devilszaa View Post
          ขอสักลูก อิอิ 4ลูกนี้พี่วิกร ต่อ RAID รึเปล่าครับ ถ้าต่อ ต่อแบบไหนหรอครับ แล้วความเร็วมันเพิ่มขึ้นมากรึเปล่าครับ?

SAMSUNG 1G X4 RAID0 ครับ
          ที่ผมแบ่ง พาทิชั่น คือ 931x4 แต่ สร้าง ดิสเป็น 2 ลูกใน 1 RAID0 ครับ เวลาเทสด้วยโปรแกรม HD TUNE มันจะเทสทีละ 2เทราไบล์ ใน 1ไดร์ จะไม่สูงมากเท่าไรครับ 230 กว่าๆ accesstime 10.0 แถวๆนี้ครับ บางทีก็จะตกลงบ้าง
          แต่ลง OS ลองโอนข้อมูล ข้ามไดร์ ที่ละ 50G ผมว่ามันก็เร็วดีนะครับ

ถามแบบนั้นกลับไป ผมว่าคงได้โดนมีดขว้างกลับมาอ่ะพี่ 555+
          อันนี้ผมไม่รู้ อิอิ
          .

Comment

• Originally posted by wd.hate View Post
            ง่ะ แล้วผมจะรอดป่าวเนี้ย ฮ่าๆ นี้ก็เพิ่งหา ขออ้าง เปลี่ยน mb ไป เงินเดือนก็ของเรา แต่ ทำไม เวลาเงินออก กลายเป็นของเขาไปได้ไงว้าาา
            อำนาจที่แท้จริงไม่ได้อยู่เรา อิอิ

Comment

อำนาจที่แท้จริงไม่ได้อยู่เรา อิอิ
              มี เมีย เหมือน มี แม่ ฮ่าๆ

Comment

• เข้ามาชมคอมงามๆครับ

Comment

• Originally posted by devilszaa View Post
                  พี่ครับๆ เห็นบอกว่า ออกอากาศทาง เคเบิ้ลทีวี วันที่ 5 ธันวา เมื่อวานที่ผ่านมา ผมอยากรู้ครับ ออกช่องรายการไหนหรอครับ คลื่นความถี่เท่าไหร่ จะได้ปรับดูครับ อยากดูมากมายย
                  ออกอากาศทางช่อง IPM น่ะครับ

เป็นจานส้มนะ

ช่อง Travel Channel

แต่เดี๋ยวกำลังหาช่องทางอื่นอยู่ครับ

จะไประบบ C-Band เนื่องจากรับชมได้เยอะกว่า

แต่อย่างว่า ค่าใช้จ่ายก็สูงกว่าครับ
                  จะพยายามนะครับ

ยังไงตอนนี้ก็ติดตามชมในเว็บก่อนนะครับ

อาจจะช้ากว่าโทรทัศน์ แต่ไม่มากหรอกครับ

Comment

.
                    คือ เอาตามที่ผมเข้าใจ ไม่รู้ใช่อย่างที่พี่ว่ามารึเปล่านะ RAID 0 เนี่ย มันทำได้แค่ 2 ลูกใช่ไหมครับพี่ เพระาฉะนั้นที่พี่ทำ มันต้องมี 2 RAID RAID ละ 2 ลูกเป็นการต่อแบบ 0 ฮาร์ดดิส ลูกนึงความจุเท่าไหร่ครับ? ข้ามไดร์ที่ละ 50G ผมว่าอันนี้โครตเร็วเลยแหล่ะพี่

ส่วนการทำ RAID 0 นี้ มันสำรองข้อมูลไม่ได้ใช่ไหมครับ แล้วก็ ใน 4 ลูกนี้เมื่อต่อ RAID รวมกัน ความจุทุกรูปจะมารวมกันแล้วค่อยแยกเป็น พาทิชั่น ไปใช่ไหมครับ อย่างเช่นลูกละ 1TB ต่อ 4 ลูก = 4TB RAID 0 ได้ทีละ 2ลูก แบ่งเป็น 2 RAID อย่างงี้รึเปล่าครับ แหะๆ ผมหล่ะ งง

ไม่รู้จะอธิบายยังไง งงๆ อยู่บ้าง เริ่มสนใจเรื่องีน้ เพราะเห็นคนแถวบ้านบอกว่า ถ้าเล่นฮาร์ดดิสหลายลูก ต่อ RAID 0 จะเพิ่มความเร็วขึ้นมาก คนที่เล่นแบบนี้ จะไม่กลับไปใช้ฮาร์ดดิสตัวเดียวอีกเลย

Originally posted by CompleteTV View Post
                    ออกอากาศทางช่อง IPM น่ะครับ

เป็นจานส้มนะ

ช่อง Travel Channel

แต่เดี๋ยวกำลังหาช่องทางอื่นอยู่ครับ

จะไประบบ C-Band เนื่องจากรับชมได้เยอะกว่า

แต่อย่างว่า ค่าใช้จ่ายก็สูงกว่าครับ
                    จะพยายามนะครับ

ยังไงตอนนี้ก็ติดตามชมในเว็บก่อนนะครับ

อาจจะช้ากว่าโทรทัศน์ แต่ไม่มากหรอกครับ
                    ครับผม

Comment

• หวัดดีครับแวะมาทักทาย ^ ^

Comment

• เงินหมดอารมณ์ก็เปลี่ยน 555+

Comment

คือ เอาตามที่ผมเข้าใจ ไม่รู้ใช่อย่างที่พี่ว่ามารึเปล่านะ RAID 0 เนี่ย มันทำได้แค่ 2 ลูกใช่ไหมครับพี่
                          RAID 0 กี่ลูกก็ได้ครับ 234 ได้หมดครับ

เพระาฉะนั้นที่พี่ทำ มันต้องมี 2 RAID RAID ละ 2 ลูกเป็นการต่อแบบ 0 ฮาร์ดดิส ลูกนึงความจุเท่าไหร่ครับ? ข้ามไดร์ที่ละ 50G ผมว่าอันนี้โครตเร็วเลยแหล่ะพี่
                          ปกติต่อRAID0 จะนับเป็น 1 ชุด(ทีจำนวน HDD เท่ากับที่เราเสียบทำRAID ครับ กล่าวถึงทำด้วยระดับฮาร์ดแวร์นะครับ )แต่ตอนเลือกจะเลือกแบ่งได้ 2 ครั้งตอนสร้าง RAID จากนั้นต้องมาแบ่งเองในตอนลองวินโดวครับ

ส่วนการทำ RAID 0 นี้ มันสำรองข้อมูลไม่ได้ใช่ไหมครับ แล้วก็ ใน 4 ลูกนี้เมื่อต่อ RAID รวมกัน ความจุทุกรูปจะมารวมกันแล้วค่อยแยกเป็น พาทิชั่น ไปใช่ไหมครับ อย่างเช่นลูกละ 1TB ต่อ 4 ลูก = 4TB RAID 0 ได้ทีละ 2ลูก 4 เลยครับ แบ่งเป็น 2 RAID เรียก 2โวลุ่ม อย่างงี้รึเปล่าครับ แหะๆ ผมหล่ะ งง

ไม่รู้จะอธิบายยังไง งงๆ อยู่บ้าง เริ่มสนใจเรื่องีน้ เพราะเห็นคนแถวบ้านบอกว่า ถ้าเล่นฮาร์ดดิสหลายลูก ต่อ RAID 0 จะเพิ่มความเร็วขึ้นมาก คนที่เล่นแบบนี้ จะไม่กลับไปใช้ฮาร์ดดิสตัวเดียวอีกเลย

สร้างทีเดียว 4 ลูก

แบ่งโวลุ่ม ใส่ชื่อว่า 1

เลือกความจุมา ครึ่งนึง

คอมจะบังคับให้เราสร้างพาทิชั้น

จะได้ออกมา 1 โวลุ่ม แล้วก็สร้างเหมือนเดิมด้วยความจุทีเหลืออีก 1 วอลุม ผมตั้งชื้อว่าโวลุ่ม2

ในวินโดว์ก็จะบอกรายละเอียดได้ตรงตามที่เราแบ่งไว้
                          Last edited by wikorn; 8 Dec 2010, 09:18:56.

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            เยี่ยมมากท่าน

Comment

สร้างทีเดียว 4 ลูก

แบ่งโวลุ่ม ใส่ชื่อว่า 1

เลือกความจุมา ครึ่งนึง

คอมจะบังคับให้เราสร้างพาทิชั้น

จะได้ออกมา 1 โวลุ่ม แล้วก็สร้างเหมือนเดิมด้วยความจุทีเหลืออีก 1 วอลุม ผมตั้งชื้อว่าโวลุ่ม2

ในวินโดว์ก็จะบอกรายละเอียดได้ตรงตามที่เราแบ่งไว้
                              แย่จังมี HDD ลูกเดียว ^ ^

Comment

• กำลังว่าจะทำ RAID0 ให้ AALS

แต่ไม่ทราบจะหาไดรเว่อ RAID จากไหนอ่ะครับ ใช้บอร์ด P7P55D ครับผม

Comment

Working...
                                X