Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มให้อีกรายครับ แจ้งความดำเนินคดี นายปิยะสวัสดิ์ ทองแท้ (ข้อหาฉ้อโกง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มให้อีกรายครับ แจ้งความดำเนินคดี นายปิยะสวัสดิ์ ทองแท้ (ข้อหาฉ้อโกง)

แจ้งความดำเนินคดี นายปิยะสวัสดิ์ ทองแท้ (ข้อหาฉ้อโกง)
    จำชื่อให้ดีนะครับ นายปิยะสวัสดิ์ ทองแท้
    ผมตกลงซื้อการ์ดจอกับโจรคนนี้โดยโอนเงินให้ก่อนผ่านทางไลน์ จากนั้นจึงโดนโจรบล็อคทุกช่องทางซึ่งก็ดำเนินการเรียบร้อยแล้วในส่วนของการแจ้งความดำเนินคดีกับตำรวจและสืบค้นทะเบียนราษฎร์ ทราบชื่อทราบที่อยู่ทุกคน จากนั้นจะดำเนินการถึง สคบ. ต่อเลยและติดต่อกับสำนักงานประกันสังคมเพื่อเช็ครายกระเอียดสถานที่จ้างงานอีกด้วยครับ
    ซึ่งกรณีที่เราโอนเงินให้ไปแล้ว แต่ผู้ขายไม่ส่งสินค้ามาให้แบบนี้ถือว่ามีความผิดตามข้อหา

"ฉ้อโกง" ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 341 ทุจริตหลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริง ซึ่งควรบอกให้แจ้งให้ทราบ มีโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 มาตรา 14 นำเข้าซึ่งข้อมูลอันเป็นเท็จ หลอกลวง ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย มีโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท
    ทั้งนี้หลังจากแจ้งความแล้ว พนักงานสอบสวนจะส่งหมายเลขบัญชีให้ธนาคารตรวจสอบว่า เจ้าของบัญชีเป็นใคร ใช่ตัวจริงไหม หรือแอบอ้างนำบัตรประจำตัวประชาชนคนอื่นมาสวมรอย รวมทั้งตรวจสอบหลักฐานการกดเงิน ความเคลื่อนไหวทางบัญชีต่าง ๆ และอีกทางหนึ่งก็คือการตรวจสอบทะเบียนราษฎรเพื่อรวบรวมพยานหลักฐาน พร้อมกับตรวจสอบเลข IP Address จากนั้นจะออกหมายเรียกเจ้าของบัญชีมาสอบปากคำ ก่อนจะดำเนินการตามกระบวนการตามกฎหมายต่อไป

เยี่ยมเลย เล่นมันเลย

Comment

คนนี้คดีเยอะครับ เห็นในกลุ่มเฟสกันให้ พรึ่บ Blacklistseller นี่รายการคนนี้ยาวเป็นหางว่าว

อันนี้กระทู้ล่าสุดผมก็จัดไปละ บล็อคหนีอย่างไว

จริงๆ รวบรวมผู้เสียหายได้น่าจะเยอะนะครับ คดีจะได้เดินไวๆ

เอาใจช่วยครับ

https://www.overclockzone.com/forums...80TI-AMOR-11GB

https://www.blacklistseller.com/repo...=&month=&year=

Comment

Working...
      X