Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนชาว ocz ช่วยตามล่าหา นาย grnzone31 นายหัวเกรียนนิสัยพิเรนทร์ ว่าเป็นใคร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนชาว ocz ช่วยตามล่าหา นาย grnzone31 นายหัวเกรียนนิสัยพิเรนทร์ ว่าเป็นใคร

ขอความกรุณารบกวนชาว ocz ช่วยเปิดเผยด้วยครับว่า นาย grnzone31 คนนี้ เป็นใคร ชื่อเสียงเรียงนามหน้าตาเป็นอย่างไร
    เคยมีประวัติหรือพฤติกรรมไม่ดีหรือไม่ อย่างไร ซึ่งผมตั้งกระทู้นี้ ก็เพื่อเตือนให้ระวังนายคนนี้
    เนื่องจาก นาย grnzone31 ได้มากลั่นแกล้ง โทร.มาติดต่อทำทีขอซื้ออุปกรณ์คอมพ์จากผม
    ได้แก่ ซีพียู fx 8300 + เมนบอร์ด asus crosshair v formula z ซึ่งผมแถมแรม g.skill sniper 2400 mhz 2x8 gb ให้ด้วย
    ราคารวม 4800 บาท ซึ่งผมได้ลดราคาให้ก่อนเลยเหลือ 4500 บาท โดยที่เขายังไม่ได้ต่อรองราคา/ขอลดราคาก่อน
    (ซึ่งมาถึงวันนี้ ผมคิดว่า เขาไม่ต่อราคา/ขอลดราคา เพราะจริงๆแล้วไม่ได้คิดจะซื้อแต่แรก)
    ผมได้ถอดอุปกรณ์คอมพ์ดังกล่าวออกจากเคส เตรียมตัวส่งมอบตามวันเวลา และสถานที่นัดหมาย
    ได้โทร.ติดต่อไปหลายครั้ง ก็ไม่รับสาย ได้สอบถามไปทาง pm ก็ไม่ตอบแม้ว่านายคนนี้จะเข้ามาใช้งาน ocz ซึ่งต้องเห็นการแจ้งเตือน pm

การซื้อ-ขาย และการยกเลิกซื้อขายเป็นเรื่องปกติเกิดขึ้นได้ หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีความจำเป็นต้องยกเลิก
    แต่ควรต้องแจ้งการยกเลิกให้ผู้ซื้อ-ผู้ขายได้ทราบล่วงหน้า
    เพื่อมิให้เกิดความเสียหายต่อกัน แต่นายคนนี้ มิได้กระทำเช่นนั้น
    การที่ผมตั้งกระทู้นี้ แม้จะไม่ได้สูญเสียทรัพย์สิน แต่การที่ผมต้องถอดอุปกรณ์ และสุดท้ายก็ต้องติดตั้งใส่อุปกรณ์กลับเข้าไปใหม่
    มันเป็นเรื่องเสียเวลา และสร้างความลำบากค่อนข้างมากให้กับผม เนื่องจากผมสายตาไม่ค่อยดี รวมทั้ง ต้องลากเคสคอมพ์หนักประมาณ 20-30 กิโล
    ออกมาจากใต้โต๊ะ เพื่อวางนอนกับพื้นและถอดอุปกรณ์

สิ่งที่ทำให้ผมคิดว่า นาย grnzone31 มากลั่นแกล้งทำทีขอซื้ออุปกรณ์คอมพ์จากผม คือ
    1. ผมโทร.ไปหลายครั้ง ก็ไม่รับสาย แม้นายคนนี้ จะโทรมาติดต่อหลายครั้ง แต่จากการที่ผมโทร.ไป ไม่เคยรับสายเลย ผมก็รู้สึกแปลกใจอยู่บ้าง แต่ก็ไม่คิดอะไร
    2. นายคนนี้ ได้สอบถามผมว่า มีอะไรให้ซื้อต่ออีกไหมครับ ซึ่งผมก็ตอบไปว่า ไม่มีอุปกรณ์อื่นขายแล้วครับ
    มาถึงตอนนี้ ผมจึงคิดทบทวนประโยคดังกล่าวของเขา ก็คิดว่า หากผมมีอุปกรณ์อื่นที่ต้องการขาย เขาก็จะได้กลั่นแกล้งทำทีขอซื้อด้วย เพื่อให้ผมเสียเวลาให้มากที่สุดในการถอดอุปกรณ์คอมพ์ และสุดท้ายก็ต้องเสียเวลาติดตั้งกลับเข้าไปใหม่
    3. ตอนที่เขาติดต่อขอซื้อ ผมก็ได้ถามกลับไปว่า คุณจะซื้อของผมแน่นอนใช่มั๊ยครับ ซึ่งเขาก็ตอบว่า ใช่ (แต่สุดท้าย ก็อย่างที่เล่าข้างต้น เขาไม่ซื้อ)
    4. แล้วทำไม นายคนนี้ ต้องมากลั่นแกล้งผม ตอนแรก ผมคิดไม่ออกว่า ทำไมเขาต้องกลั่นแกล้ว ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับเขาเลย เขาไม่ได้เงิน ยิ่งอุปกรณ์คอมพ์ ก็ไม่มีทางได้จากผมก่อน เพราะผมชอบส่งมอบของกับมือซึ่งๆหน้า แต่สุดท้ายที่ผมพอจะนึกออกก็คือ ประโยคเงื่อนไขที่ผมเขียนไว้ในกระทู้ขายอุปกรณ์คอมพ์ของผม ซึ่งนี่น่าจะเป็นสิ่งที่ทำให้เขารู้สึกหมั่นไส้ผม ก็เลยมากลั่นแกล้งผม ซึ่งคงเป็นประโยคข้อความสีแดง ดังนี้

"ขอเรียนด้วยความเคารพ และขอความกรุณาท่านที่สนใจ
    ได้โปรดไตร่ตรองให้ชัดเจนถ่องแท้แก่ใจของท่านเสียก่อนว่า จะซื้อแน่นอนหรือไม่
    ถ้าแน่นอน จึงขอทราบหมายเลขโทร.จากผมนะครับ"

การที่ผมต้องมีเงื่อนไขดังกล่าว เพราะหลายครั้งที่มีคนติดต่อว่า ขอซื้อ/สนใจและขอทราบหมายเลขโทร.จากผม พอผมแจ้งหมายเลขโทร.ให้ทราบ
    ปรากฏว่า หายเงียบไปเฉยๆ ดังนััน ผมจึงเห็นว่า จะแจ้งหมายเลขโทร.ของผม ก็ต่อเมื่อผู้ซื้อมั่นใจแล้วว่า ซื้อแน่นอน
    ซึ่งกรณี นาย grnzone31 คนนี้ ผมก็ได้สอบถามย้ำไปให้แน่นอนก่อนแล้วด้วย

คุณ grnzone31 คุณไม่ควรมาเที่ยวกลั่นแกล้งใครเล่นสนุกๆ หรือเพียงแค่คุณรู้สึกหมั่นไส้ใคร/ไม่พอใจเขา
    แล้วจะไปกลั่นแกล้งคนอื่นเพื่อสนองอารมณ์คุณนะครับ ผมนึกเหตุผลอื่นไม่ออกจริงๆว่า ทำไมคุณถึงมากลั่นแกล้งผม
    นอกจากเดาว่า มาจากประโยคเงื่อนไขการซื้อ-ขาย ที่ผมระบุไว้ในกระทู้ขายของผม ผมเองก็คิดว่า ประโยคแบบนั้น
    อาจทำให้บางคนไม่พอใจหรือรู้สึกหมั่นไส้อย่างเช่นคุณ แต่ผมก็มีเหตุผลความจำเป็นของผมที่ต้องระบุเช่นนั้น
    คนที่หมั่นไส้/ไม่พอใจผม ก็ไม่ว่ากัน ห้ามกันไม่ได้ แต่ไม่มีสิทธิไปกลั่นแกล้งเขาให้เกิดความเสียหายนะครับ

ถ้ายัง ท่านใดจะซื้อ-ขายกับ นาย grnzone31 ก็ระวังกันไว้หน่อย
    เช่น หากเขาขายของ ก็อาจให้เขาส่งของให้ก่อน หรือหากเขาซื้อของ ก็ให้เขาชำระเงินก่อน

ปักหมุด รอชมครับ

Comment

Comment

Comment

ชอบเห็นคนลำบากไง

Comment

ลุกค้าที่ จองแล้วไม่มารับ ผมเจอบ่อยมาก บางครั้ง Package รอเป็น 1-2 อาทิตย์เพราะเป็นลูกค้าเก่ารับปากไว้ บางท่านก็นัดแล้วนัดอีก(ลูกค้าเป็นฝ่ายนัด) ไม่มาสักที และ บางอุปกรณ์ ก็จำเป็นต้องถอดมารอและ Test ดึกมาก
            ตามที่เจ้า ของกระทู้แจ้ง หลังๆ มานี้ ทำใจ.... เอาที่ ลูกค้า สะบายใจ ไม่มาผมก็ขายไป เรื่อยๆ ....

Comment

ต้องทำใจ

Comment

คาดว่าน่าเขาจะเป็นโรคจิตชนิดหนึ่งที่มีความสุขเมื่อได้แกล้งคน

Comment

เรื่องเปลี่ยนใจเป็นเรื่องปกติจริงๆ แต่ต้องยอมรับว่ามีลูกค้าบางประเภทเป็นโรคประสาทหน่อยๆก็มี ทำใจและปล่อยวาง...

Comment

หลังๆถ้าจองขอมัดจำไปเลย ถ้าไม่มัดจำสันนิษฐาน​ได้เลยว้าอาจเบี้ยว คนเอาจริงคนแปปๆก็โอนเลย คนไม่เอาชวนคุยยาวเสียเวลาสุดๆ

Comment

อาจจะเพราะมีปัญหาทางครอบครัวหรือเปล่า เลยมีพฤติกรรมแบบนี้ ก็น่าสงสาร
                      Originally posted by amnart2106 View Post
                      คาดว่าน่าเขาจะเป็นโรคจิตชนิดหนึ่งที่มีความสุขเมื่อได้แกล้งคน

Comment

อาจจะเพราะครอบครัว หรือเจ้าตัว เคยลำบากมาก่อน ก็เลยอยากเห็นคนอื่นลำบากบ้าง พวกแก้แค้นสังคมอะไรทำนองนั้นล่ะมั๊งครับ
                        ^^'
                        Originally posted by Maradona View Post

Comment

ขอบคุณท่าน sompolli ที่แจ้งข่าวสารให้ชาว ocz ได้รับรู้ครับ จะซื้อขายต้องระวังมากขึ้นแล้วล่ะ

Comment

ยินดีครับ เป็นการช่วยเตือนให้ระวังกันครับ
                            ที่จริง ก็ยังทำการซื้อ-ขายกับเขาได้
                            เพียงแต่ต้องระวังหรือหาวิธีการที่รัดกุมเพื่อมิให้เราต้องมาเสียแรง เสียเวลาเปล่า
                            เวลาของคนแบบนี้มีค่าหรือไม่ เราไม่รู้ แต่ที่รู้แน่...เวลาของเรามีค่าแน่นอน

Comment

Working...
                            X