Announcement

Collapse
No announcement yet.

10 คำถามยอดฮิต ในการ สัมภาษณ์งาน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ เนื่องจากผมก้อมีประสบการณ์ในการถูกสัมภาษณ์มาเยอะพอสมควร (เปลี่ยนงานบ่อย อิอิ) คำถามเด็ด และทำให้อึ้งไปเลย (หากคุณไม่มีความมั่นใจ) คือ "บอกข้อดีและข้อด้อยของตัวคุณให้เราฟังหน่อย หรือ ถ้าเรารับคุณเข้าทำงานคุณคิดว่าเพราะอะไร เราจึงรับคุณ" เป็นไงครับ แรกๆ ผมเจอก็อึ้งเหมือนกัน หลังๆ ต้องกล้าและหน้าด้าน พรีเซนต์ตัวเอง ไปเลยครับ มั่นใจและเป็นตัวของตัวเอง รับรองว่า คำตอบนั้นไม่ยาก

Comment

จริงอย่างที่บอกมาทั้งหมดเล้ย

Comment

Originally posted by redferrari View Post
        ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ เนื่องจากผมก้อมีประสบการณ์ในการถูกสัมภาษณ์มาเยอะพอสมควร (เปลี่ยนงานบ่อย อิอิ) คำถามเด็ด และทำให้อึ้งไปเลย (หากคุณไม่มีความมั่นใจ) คือ "บอกข้อดีและข้อด้อยของตัวคุณให้เราฟังหน่อย หรือ ถ้าเรารับคุณเข้าทำงานคุณคิดว่าเพราะอะไร เราจึงรับคุณ" เป็นไงครับ แรกๆ ผมเจอก็อึ้งเหมือนกัน หลังๆ ต้องกล้าและหน้าด้าน พรีเซนต์ตัวเอง ไปเลยครับ มั่นใจและเป็นตัวของตัวเอง รับรองว่า คำตอบนั้นไม่ยาก
        จริงครับ
        แนะนำอีกนิดหาข้อมูลจากเพื่อน น้อง พี่ คนรู้จัก ที่ไปสมัครที่นั้นๆให้เยอะครับ คำถามสุดฮิต ตามสาขา สายงานที่เรียนจบ ยกตัวอย่างผมแล้วกัน จบ มาทางอิเล็กทรอนิกส์ ให้ผมออกแบบวงจรขยาย 200 เท่า ก็มีค่าองค์ประกอบต่างๆนาๆมาเยอะมาก ใช้มั้ง ไม่จำเป็นต้องใช้มั้ง เสร็จแล้ว ก็ถึงเวลาวัดความรู้อย่างแท้จริง(เชือดสด)ถามเรื่องที่เราทำไปตอนต้นนี้ละ
        ปล.ท่าทางวิศวะ อิเล็ก ส่วนมากจะถาม วงจรขยาย(TR,OPAMP ต้องแน่น) ออกแบบสด ตรงนั้นเลย
        คิดว่าหน้าจะมีประโยชน์บางนะครับ ไม่มากก็น้อย ปัจจุบัน กำลังจะออกจากงาน ไปทำสวน

Comment

เยี่ยมมากครับ.

ได้ประโยช์็มาก ๆ

Comment

มีประโยชน์มากเลยครับ

Comment

verry good

Comment

สโค่ยมากๆเลยครับลูกสาวพี่ จขกท.ก็น่ารักด้วยยย ครุๆๆๆ

Comment

ถ้าเจอ คำถามนี่ จะตอบอย่างไร

ถามว่า.......คุณคิดจะลาออก อะไรคือปัจจัยสำคัญ ที่คุณคิดว่า อยุ่ไม่ได้แล้วยังไง ก็ต้องออก
                  อย่างนี้ต้องลาออก..จะขอลาออก.ให้รู้แล้วรู้รอดไป

มีข้อให้เลือก
                  1. สภาวะ แวดล้อมของบริษัท อาจจะถูกกดดัน
                  2. เพื่อนร่วมงาน
                  3. สภาพเศรษฐกิจบริษัท
                  4. ค่าจ้างเงินเดือน --> สวัสดิการ

ท่านคิดว่า จะตอบอย่างไรครับ

Comment

1. สภาวะ แวดล้อมของบริษัท อาจจะถูกกดดัน
                    **กดดัน ถามว่ากดดันแค่ใหนครับ ถ้ากดดันจากการทำงาน หรือ การทำงานกับเพื่อนร่วมงาน
                    อันนี้แต่ก่อนผมเป็นคนที่ไม่ค่อยทนกับอะไร ตอนที่พึ่งจบใหม่อ่ะครับ
                    หลังๆมา ผมได้ทำงานมากขึ้น มีมุมมองมากขึ้น คำว่ากดดันสำหรับผมมันกลายเป็นความท้าทายครับ
                    แต่ถ้ากดดันด้วยความอยุติธรรมในที่ทำงานก็ต้องแจ้งหัวหน้างานบ้างครับ ไม่ใช่อดทนในสิ่งไม่จำเป็น

2. เพื่อนร่วมงาน
                    **ผมไม่มีปัญหากับใครอ่ะครับ เลยตอบให้ยาก
                    แต่อยากลองถามดู ถ้าจะตอบว่า ลาออกเพราะเพื่อนร่วมงาน เขาจะถามต่อทะเลาะกันด้วยเรื่องอะไร
                    ถ้าคุณหาคำตอบที่ดีให้ผู้สัมภาษณ์ไม่ได้ ผมว่ามันเป็นข้อด้อยไปเลยนะครับ ทำงานร่วมกับผู้อื่่นไม่ได้

3. สภาพเศรษฐกิจบริษัท
                    4. ค่าจ้างเงินเดือน --> สวัสดิการ
                    ** 2 ข้อนี้ ขอตอบโดยรวมเลยนะครับ สำหรับตัวผมเอง คงไม่เป็นลูกจ้างไปตลอดชีวิตแน่
                    ฉะนั้นถ้ามีที่ๆอื่นที่ให้เงินดีกว่า โอกาสที่ดีกว่า ผมก็พร้อมที่จะไปครับ ถ้าเขารับผมนะ
                    แต่ก็ไม่ใช่ว่าย้ายงานมันทุกปี มันจะทำให้ profile คุณเสียครับ
                    คนเขาจะมองว่าคุณมีโอกาสเปลี่ยนงานสูง เขาอาจไม่รับก็ได้

Comment

เมื่อวาน ไปสัมภาษงานมาค่ะ นู๋เป็นเด็กจบใหม่ค่ะ แต่ว่ารับงานฟรีแลนซ์ทำพลางๆไปช่วงหางานด้วยเลยมีประสบการณ์หน่อย หางานมา 8-9 บ. แล้วค่ะ มาได้ที่ล่าสุด เงินน้อย ค่ะ แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเป้นหลักเป็นแแหล่งทำไปสักปี ถ้าเงินดีก็ทำต่อ ถ้าเบื่อแล้วก็หางานใหม่ แต่งานที่เกี่ยวกับเขียนโปรแกรมชอบหมดค่ะ มันท้าทายสมองอันน้อยนิดของเราดีค่ะ ถ้าได้งานที่ชอบ + เงินเดือน พอรับได้ ก็ถือว่าฝึกประสบการณ์ใหม่ๆ ในสภาวะแว้ดล้อมใหม่ๆ ดูบ้างจะได้เข้าใจโลกมากขึ้น 555

Comment

เจอทั้ง 10 ข้อเลยทุกที่ + ข้อดี ข้อเสีย เจอแต่อิง ตอบไม่ถูกขนาดไทยยังไม่รอดเลย

ขอเสริมนิดนะครับ จากประสบการณ์ครับล่าสุดเมือวาน เค้าแนะนำว่าควรพูดแต่สิงดีๆอย่าหลุด

ข้อเสียไป ถ้าเค้าถามข้อเสียก็บอกตรงที่ เสียน้อย + แก้ไขง่าย โม้ได้โม้ครับ

Comment

เรื่องกำลังศึกษาต่ออยู่หรือมีแผนจะศึกษาต่อก็มีผลตอนสัมภาษณ์เหมือนกันนะ

ผมเคยไปสอบเข้าทำงานเค้ารับวุฒิ ป.โท ผ่านคุณสมบัติกะข้อเขียนเรียบร้อย

พอตอนไปสัมภาษณ์ดันบอกไปว่าปัจจุบันเรียน ป.เอก อยู่งานเข้าเลยโดนถามกลับมาว่า คุณจะทำงานได้เหรอกำลังเรียน ป.เอก ต้องทำวิจัยหนักนะจะทำงานได้เหรอจะไปสนใจในการทำวิจัยมากกว่าหรือปล่าว ดียังพอตอบกลับไปได้แบบหวุดหวิด แต่ก็ดันติดมาแบบงงๆเหมือนกัน

Comment

ไว้เป็นความรู้ในการไปสอบสัมภาษณ์ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

มีข้อสังสัยอีกข้อครับ

ผมเจอเขาถามเราว่า จบโรงเรียนรัฐบาลหรือเอกชน เลยอยากถามว่า
                              เขาต้องการคนที่เรียนจบจากที่ไหนกันแน่
                              ต่อไปจะได้ส่งลูกเรียนถูก

Comment

มีประโยชน์ดี ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X