Announcement

Collapse
No announcement yet.

D + D + D + LCD Monitor Repair รับซ่อม และปรึกษาอาการเสีย จอ LCD TV , LCD FREE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ช่วงนี้ยังว่าง ๆ อยู่ ไม่แน่วันที่ 16 มกราคม 2558 - วันที่ 20 กว่า ๆ อาจจะมีงานด่วน หรือ อาจจะไปทำงานต่างจังหวัดครับ ช่วงนั้น คงจะไม่มีอะไร UPDATE ครับ ถ้า PM มาแล้วตอบช้า ก็ขอโทษด้วยครับ กลับจากทำงานแล้ว จะหาอะไรดี ๆ มาฝากครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ
    Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 20:53:27.

Comment

ขอชื่นชมในการแบ่งปันของท่านครับ นับถือๆ

Comment

อยากให้มีคนรู้จักการช่วยตัวเองก่อน บางครั้งเห็นคนเอะอะก็ซื้อใหม่ ก็เสียดายแทนครับ ประเทศไทย ควรทำเว็บที่ให้ความรู้ ความสามารถมาก ๆ ก็อาจจะเจริญ กว่า หรือเทียบเท่า เกาหลี ญี่ปุ่น ก็ได้ ไม่ใช่มีแต่คนโกงเก่งครับ ประเทศคงจะเจริญลงอย่างแน่นอน
        Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 20:53:44.

Comment

คุณ pramote311 , jeanja , lahunza ทั้ง 3 ท่าน ผมได้ PM ไปแล้วครับ

วันศุกร์ที่ 9 มกราคม 2558 15.00 วันนี้ทำการซ่อม ADAPTER SONY NOTEBOOK 19 V ของใช้เองครับ เอาออกมาจะใช้ อยู่ ๆ ก็เสียครับ เลยลองแกะออกทาดู คอลย์ตัวเล็ก ๆ ขาดครับ คงจะสะเทือนจากการย้ายเก็บครับ จัดการบัดกรีต่อเข้าไปใหม่ครับ โชคดีที่เสียแค่ตัวคอลย์ขดลวดครับ ต่อเสร็จวัดไฟดู ได้ไฟ 19.55 V OK ใช้ได้ครับ แต่หลอดไฟเล็ก ๆ ไม่ติด ไม่เป็นไรครับ ใช้ได้ก็บุญแล้วครับ , เวลาเกือบเที่ยง มีน้อง 2 คน เอาจอLCD SAMSUNG 740B มาให้เช็คดูครับ คิดว่าทำไม่ทันครับ และไม่มีที่เก็บด้วย คงต้องเอามาใหม่ วันจันทร์ครับ เพราะกว่าจะแกะจอออกมาดูก็ 15 นาทีแล้ว เช็คนั่น เช็คนี้ก็ 15 นาทีแล้ว ไหนจะต้องถอดมาทำการเปลี่ยนอุปกรณ์อีก ประมาณเกือบชั่วโมง แล้วเทสอีก อย่างก็ชั่วโมงครึ่ง คงไม่เสร็จครับ ต้องมาประมาณไม่เกิน 10 โมงครับ
          Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 20:54:12.

Comment

วันเสาร์ที่ 10 มกราคม 2558 8.20 น. วันนี้ผมเอาวิธีการผลิตจอ LCD Monitor มาให้ชมกันครับ ว่าทำไมถึงบอบบางมาก

www youtube.com/watch?v=iqVU0YggPEs

เนื่องจากความบอบบาง ส่วนใหญ่ท่านสมาชิกที่ขายจอผ่านเว็บ แล้วส่งขนส่งไปรษณีย์ทั่วไป ถ้าแพ็คแบบธรรมดารองหน้าด้วยบัมเบิ้ล 1-2ชั้น ก็คิดว่าอยู่แล้ว ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ไปรษณีย์ไม่ได้ส่งที่ละ 1 ชิ้นนะครับ ส่งครั้งละเป็นหลักร้อยชิ้นขึ้นไปครับ การวางก็ไม่เห็นสินค้าข้างใน เพราะฉะนั้นอาจจะกลับหัว หรือ วางของหนักไว้บนจอเราครับ ระหว่างขนส่งก็มีเนินบ้าง หลุมบ้าง คิดเอาเองว่าแรงกดกว่าจะถึงบ้านลูกค้าเรา จะโชคดีเหลือรอดไหมครับ
            Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:03:35.

Comment

วันเสาร์ที่ 10 มกราคม 2558 20.30 น. พอดีไปเจอวงจร POWER SUPPLY COMPUTER ATX MULTI VOLT 12 V , 5 V 3.3 V , - 5V คิดว่าพอมีประโยชน์ สำหรับบางคนที่พอมีพื้นฐานอยู่บ้างครับ

Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:04:32.

Comment

วันอาทิตย์ที่ 11 มกราคม 2558 16.35 น. วันนี้นำค่าสีของ POWER SUPPLY COMPUTER ATX

Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:04:50.

Comment

19.00 น. นำเว็บ ขาย INVERTER ของ POWER BOARD LCD Monitor ของทุกยี่ห้อมาฝากครับ เห็นว่าหาที่ซื้อยากด้วยครับ

www th.aliexpress.com/w/wholesale-lcd-inverter-transformer.html

เพิ่มเติมครับ นำวิธีการกำจัด เดดพิกเซลล์ หรือการกำจัดสิ่งสกปรกที่หน้าจอ LCD TV & LCD TV เผื่อจะมีประโยชน์ครับ การเช็คหรือทำความสะอาด ใช้การถู ๆ ห้ามกดนะครับ ใช้การสไลด์ครับ

www wikihow.com/Fix-a-Stuck-Pixel-on-an-LCD-Monitor
                  Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:05:14.

Comment

จอ LED LG E2360 จอเป็นเส้น ขอบจอ แนวนอน ข้างบน ประมาณ 2-4 เส้น ข้างล่าง 2 เส้น เป็นเส้นเล็กๆ เวลาเกิดเส้น จะเกิดพร้อมกันทั้งบน เเละล่าง ประมาณ 5วิ เเล้ว ดับ 5 วิ สลับกัน ลองเองมือบีบๆ ขอบ เเล้วก็ไม่หาย ยังไม่ลองเเกะเลยครับ .

Comment

• คุณ satawat178 ผมได้ PM ไปแล้วครับ

ตอบ จอเป็นเส้น เป็น ๆ หาย ๆ เงาจาง ๆ เป็นที่จอ PORALISER เสียครับ เปลี่ยนจออย่างเดียว หรือหาจอรุ่นเดียวมาใส่ หรือที่เรียกกันว่า การยำครับ แต่ถ้าการเปลี่ยนหรือการยำอย่างมีความรู้ที่แท้จริง น่าจะทนกว่าการยำอย่างไม่มีความรู้ เช่นรู้รุ่นการผลิต รุ่นจอ โค้ดจอ จอของ ไม่ใช่การซ่อมอย่างไร้ความรู้นะครับ ถ้าอยากรู้ ต้องมีฉันทะ วิริยะ อุคสาหะ
                      Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:05:34.

Comment

• ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

• วันอังคารที่ 13 มกราคม 2558 7.30 น. วันนี้ผมได้เจอ บทความ เรื่อง LCD คืออะไร มาให้ชมกันครับ

จอ LCD คืออะไร ทำงานอย่างไร

จอ LCD หรือ ( Liquid Crytal Display หรือ LCD ) หรือเรียกว่า "จอภาพผลึกเหลว" ( ลองเอานิ้วกดจอดู จะเหมือนมีน้ำอยู่ข้างใน ) โดยจอชนิดนี้ได้ผลิตขึ้นในปี ค.ศ. 1963 โดยถูกนำมาใช้ครั้งแรกกับเครื่องคิดเลข และนาฬิกา ในรูปแบบขาวดำ โดยปัจจุบัน
                          หลักการทำงานโดยทั่วไปของจอ LCD

โดยการทำงานของจอ LCD ทั่ว ๆ ไปนั้น ภายในจะประกอบไปด้วยผลึกเหลวเรียงตัวกันอยู่ภายใน โดยมีลักษณะกึ่งแข็ง กึ่งเหลว และมีความโปร่งใสในตัว จะต้องมีแหล่งกำเนืดแสงจากหลอดที่ยู่ด้านหลังจอ เรียกว่าหลอด CCFL ( cold-cathode fluoresent lamps ) ซึ่งเป็นแสงสีขาว โดยแสงนี้จะผ่านแผ่น Diffuser ทำหน้าที่กระจายแสงให้ทั่วเท่ากันทั้งจอ จากนั้นจะผ่าน Polarizer เพื่อกรองแสงเฉพาะคลื่นแสงแนวนอน และในส่วนชั้นผลึกเหลวจะถูกกระตุ้นจากกระแสไฟฟ้าและเกิดการบิดตัวขึ้น และแสงจะส่องผ่านผลึกเหลวและเกิดการหักเหแสง จากนั้นจะส่องผ่านฟิลเตอร์ สามสี คือ แดง เขียว น้ำเงิน จากนั้นผ่านตัว Polarizer ชั้นนอกอีกชั้นหนึ่ง ซึ่งชั้นนี้จะกรองเฉพาะคลื่นแสงแนวตั้ง

Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 19:22:57.

Comment

• วันอังคารที่ 13 มกราคม 2558 14.00 น.

บริเวณที่ผลึกเหลวบิดตัว 90 องศา ( หรือมากกว่า ) บริเวณนั้นจะมีแสงผ่านจาก Backlight มาก จะเกิดเป็นความสว่างของจอ
                            บริเวณที่ผลึกเหลวบิดตัวน้อย บริเวณนั้นจะมีแสงผ่านจาก Backlight ออกมาน้อย
                            บริเวณที่ผลึกเหลวไม่บิดตัว บริเวณนั้นจะไม่มีแสงผ่านจาก Backlight ออกมาเลย

และเหตุกาณ์ทั้งสามนี้ จะเกิดการผสมสีจากปริมาณแสงที่สามรถผ่านออกมาได้จากผลึกเหลวและผ่านฟิลเตอร์สีและเกิดเป็นภาพให้เราเห็นขึ้นมานั่นเอง

เทคโนโลยีที่ใช้ในการผลิตพาแนลจอ LCD โดยทั่วไปแล้วจะมีสองประเภทหลัก ๆ
                            1. Passive Matrix เป็นการพาดสายไฟไปตามแนวของแต่ละเซลไปใช้ในการจ่ายกระแสไฟฟ้าของผลีกเหลวแต่ละพิกเซล จากนั้นทำการ SCAN หรือการส่องกวาดเพื่อส่งสัญญาณไปกระตุ้นการบิดตัวของผลึกเหลวเพื่อสร้าง ภาพบริเวณนั้น ๆ โดยเป็นเทคโนโลยีเก่า ให้ความสว่างที่น้อย และมีการตอบสนองที่ต่ำ เวลาดูภาพเคลื่อนไหวเร็ว ๆ จะไม่ค่อยชัดและเกิดอาการเห็นภาพซ้อน ซึ่งใช้กับมือถือรุนเก่า เครื่องปาล์ม และจอ LCD คอมพิวเตอร์รุ่นเก่า ซึ่งปัจจุบันนั้นถือว่าแทบจะหายไปจากตลาดแล้วก็เป็นได้
                            จอ กลุ่ม Passive Matrix ได้แก่จอ STN ( Super-Twisted Nematic ) และDSTN ( Dual-Twisted Nematic ) เป็นการพัฒนาจากกลุ่ม Passive โดยใช้ผลึกเหลวพิเศษ อย่าง Twisted Nematic , Super Twisted Nematic เป็นผลีกเหลวที่สามารถบิดตัวได้มากกว่า 90 องศา หรือมากกว่า 270 องศา ทำให้ได้ภาพที่ดีขึ้นและขอบเขตสีกว้างขึ้น

2. Active Matrix หรือ TFT ( Thin Film Transistor ) รูปแบบที่ใช้กันในปัจจุบัน ที่มาของ " Thin Film " ก็เกิดมาจากว่า แต่ละพิกเซลของจอนั้นประกอบไปด้วยแผ่นฟิลม์บาง ๆ ที่ทำมาจากทรานซิสเตอร์ สองแผ่น ประกบกัน ตรงกลางจะเป็นผลึกเหลวและกระแสไฟฟ้าเชื่อมต่อถึงกันหมดด้วย เมื่อปล่อยกระแสไฟฟ้าให้ผลึกเหลวเรียงตัวเพื่อสร้างภาพ การเรียงตัวของผลึกเหลวจะรวดเร็วกว่าแบบ Passive มาก เนื่องจากแต่ละพิกเซลมีการเชื่อมต่อถึงกันหมดด้วยแผ่นฟิลม์ทรานซิสเตอร์ ทำให้จอประเภทนี้มี Response Time ที่สูง จึงทำให้แสดงผลการเคลื่อนไหวได้ดี และมีความคมชัดสูง และเทคโนโลยี TFT ก็ถูกพัฒนาออกเป็นหลายประเภทอีกด้วย เช่น TN FILM , IPS < VA ซึ่งจะกล่าวในเนื้อหาบทความถัดไป

Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 19:23:25.

Comment

• จะขอคำปรึกษาได้ไหมครับ

Comment

• ได้ครับ

วันอังคารที่ 13 มกราคม 2558 วันวานนี้เช็ค LCD PHILIP 170S 17 นิ้ว อาการเปิดติด ไม่ถึงนาทีแล้วดับ ตอนบ่ายวานไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน วันนี้เปลี่ยนเสร็จปรากฎว่า เปิดติดนานขึ้น แต่ภาพลายครับ ไม่รู้เกิดจากการเดินทางรึเปล่า เพราะจอเก่าแล้ว เลยไม่ห่อกันกระแทก เริ่มกลัวจอพังอีกครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เปลี่ยนอะไหล่เพิ่มอีกครับ

อีกเคสหนึ่ง ซ่อม POWER SUPPLY COM DELTA 250W วัตต์เต็ม เปลี่ยนอะไหล่แล้วช๊อต เดี๋ยวฟิวส์ขาด เจอตัว R ไล่เจออะไหล่เสียเยอะครับ เลยถอยดีกว่า ไม่เอาแล้วครับ เสียเวลาครับ ตัวนี้ ทิ้งดีกว่า

##### เพิ่มเติมครับ วันอังคารที่ 20 มกราคม 2558 6.10 น. เปลี่ยนอะไหล่แล้วไม่หายครับ ต้องเช็คโดยละเอียดครับ #####
                                Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 19:23:53.

Comment

Working...
                                X