Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนคนที่จะประมูลของกับคุณ maplang

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนคนที่จะประมูลของกับคุณ maplang

ผมได้ประมูลของจากคุณ maplang ตั้งแต่วันที่ 24 สิงหาคม ที่ผ่านมา
    และเป็นครั้งแรกที่ได้สินค้าจากผู้เปิดประมูลท่านนี้
    หลังจากจบประมูล ผมก็รีบทักไป และสอบถามถึงอุปกรณ์เพิ่มเติม แต่ไม่มีการตอบกลับ
    ช่วงบ่ายวันถัดมา ทางคุณ maplang ก็ได้แจ้งเรื่องอุปกรณ์เพิ่มเติม พร้อมกับเร่งรัดให้รีบชำระเงิน
    สุดท้ายผมก็รีบโอนเงินให้ ในวันที่ 25 สิงหาคม แล้วก็จบ คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร
    แต่ผมเองเพิ่งเห็นว่า กติกาถูกเปลี่ยนจากที่จะจัดส่งของภายใน 5-6 เป็น 2 สัปดาห์
    ผมก็โอเค ในเมื่อมันเป็นกติกา ก็พร้อมยอมรับมัน แต่ท้ายที่สุดแล้ว มันไม่เป็นอย่างงั้น
    วันที่ 9 กันยายน ผมได้ทักไปสอบถามทางคุณ maplang เกี่ยวกับเลขพัสดุ เนื่องด้วยมันผ่านเวลามาเกิน 2 สัปดาห์แล้ว
    คำตอบที่ได้ก็คือ จะส่งให้ในวันพรุ่งนี้ (10 กันยายน) แน่นอนว่าผมไม่โอเค แต่ก็คงได้แค่ทำใจ
    สุดท้ายของถูกส่งมาในวันที่ 11 กันยายน ที่แย่ยิ่งกว่าคือ เป็นการส่งแบบธรรมดา ไม่สามารถเช็คพัสดุออนไลน์ได้
    ถึงตรงผมก็โอเค ทำใจยอมรับ และบอกตัวเองว่า จะไม่เข้าร่วมการประมูลใดๆกับเค้าอีก ครั้งเดียวพอ เข็ด
    หลังจากนั้นผมก็รอของ แต่ก็คราวซวยของผมด้วย ของมาส่งในวันถัดมาแต่ทว่าแฟนผมขับรถอยู่จึงไม่ได้รับโทรศัพท์
    แล้วพยายามโทรกลับแต่ไม่มีคนรับสาย ประกอบกับมันเป็นการส่งธรรมดา ผมก็เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ ปณ.
    เวลาล่วงเลยจนมาถึงวันที่ 18 ผมเลยลองเช็ค จึงพบใบแจ้งในตู้ ปณ.ของตึก จึงทราบว่าของมาส่งตั้งแต่วันที่ 12 แล้ว
    แต่ก็นั่นแหละ ผมเลยต้องเข้าไปเช็คในไลน์อีกครั้งว่าสรุปแล้ว คุณ maplang ส่งของมาเมื่อไหร่กันแน่?
    พอผมเปิดไลน์อ่าน ก็เจอข้อความที่คุณ maplang ส่งมาว่า
    "สวัสดีค่ะ สินค้าไปถึงยังค่ะ ของชุดแรก จำนวน 2 เครื่อง ถูกส่งออกไปตามบิลนะคะ
    อาจจะยังไม่ได้ทำความสะอาดเครื่องเท่าไหร่ "เนื่องจากเวลามีน้อย"
    ส่วน อีก 2 เครื่องพึ่งทำความสะอาดแล้วส่งออกตามไปให้แล้วค่ะ จะ ครบจำนวน 4 เครื่อง พอดี"
    นั่นทำให้ผมไม่พอใจอย่างมาก กับการกระทำของคุณ maplang
    ในเมื่อคุณนำสินค้ามาลงประมูล นั่นหมายความว่าคุณควรจะมีสินค้า และสินค้านั้น ควรจะพร้อมส่งให้ผู้ร่วมประมูลทันที
    คุณมีเวลา 2 สัปดาห์ในการเตรียมการส่งของให้กับลูกค้า แต่คุณดันส่งสินค้ามาไม่ครบ
    แล้วส่งของที่ยังไม่พร้อมมาให้ลูกค้าก่อน เพื่อเป็นข้ออ้างว่าตัวคุณเองได้ส่งสินค้าให้เรียบร้อยแล้ว
    แน่นอนว่าถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้รับของ (แต่กำลังจะออกไปรับของด้วยตัวเอง) ก็ยังไม่รู้ว่าของจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
    ผมอยากตั้งกระทู้เพื่อเตือนเพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดนี้ ให้ตัดสินใจให้ดีก่อนร่วมประมูล เพราะผมมองว่าการกระทำของแม่ค้า มันไม่ยุติธรรมกับผู้ร่วมประมูล
    กฎกติกามากมายที่ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อให้ผู้ร่วมประมูลต้องทำตาม แต่กลับกัน ผู้เปิดประมูล กลับไม่ทำตามกติกาในการประมูลของตัวเอง
    ก็ฝากให้เพื่อนๆพิจารณากันเอาเองครับ

Last edited by kolidza001; 18 Sep 2023, 16:16:05.

เคยประมูลครับ ไม่ทักไปถาม ก็ไม่ส่งของ 2 อาทิต ทักไป ถึงจะส่งให้ เลยพอแล้วเหมือนกันครับ

Comment

ล่าสุดมาตอบในไลน์ แต่ดูท่าทาง จะไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองผิดเลย เหนื่อยต้องมานั่งอธิบายอีก

Comment

ยินดีด้วย คุณอาจกำลังจะโดนแบล็คลิสต์แบบงงๆแล้วครับ

Comment

สมมุติว่า... ถ้าคนที่จะลงของให้ประมูล ถ้าไม่พร้อม แล้วบอกว่าต้องทำงานอย่างอื่น ยุ่งอยู่ ไม่มีเวลาเช็คของ คุณก็แค่อ้างไปเรื่อย
          คุณแค่ต้องการเอาเงินคนที่ประมูลไปหมุน มีที่ไหนให้คนประมูลได้โอนเงินเร็ว พอมีปัญหาจะคืนเงินต้องใช้เวลา 2 สัปดาห์
          ทำธุรกิจแบบเห็นแก่ตัวอย่างนี้ ไม่น่ารักเลย
          ไม่ได้ว่าใครนะ แค่บอกคนที่จะทำอย่างนี้อย่าทำเลย

Comment

Originally posted by neos1008 View Post
            ยินดีด้วย คุณอาจกำลังจะโดนแบล็คลิสต์แบบงงๆแล้วครับ
            ผมเองก็ไม่คิดจะร่วมประมูลกับเค้าแล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by JPDK View Post
              สมมุติว่า... ถ้าคนที่จะลงของให้ประมูล ถ้าไม่พร้อม แล้วบอกว่าต้องทำงานอย่างอื่น ยุ่งอยู่ ไม่มีเวลาเช็คของ คุณก็แค่อ้างไปเรื่อย
              คุณแค่ต้องการเอาเงินคนที่ประมูลไปหมุน มีที่ไหนให้คนประมูลได้โอนเงินเร็ว พอมีปัญหาจะคืนเงินต้องใช้เวลา 2 สัปดาห์
              ทำธุรกิจแบบเห็นแก่ตัวอย่างนี้ ไม่น่ารักเลย
              ไม่ได้ว่าใครนะ แค่บอกคนที่จะทำอย่างนี้อย่าทำเลย

Comment

Working...
              X