Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่างซ่อมใจดี+อายุเยอะ รับซ่อมมิกเซอร์ และ อื่นๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ ดันๆๆๆ ++++

Comment

• ++++

Comment

• +++

Comment

• ไลน์ไปไม่อ่าน โทรไปไม่รับติดต่อไม่ได้เลยครับ มีเครื่องเสียงให้ช่วยเช็คให้น่ะครับ

Comment

• line ใหม่ครับ

pompedja ครับ

Comment

• ดัน

Comment

• ดัน

Comment

• มาแก้ไขวิธีรับงาน

--------
                  ผมหมายถึง ทุกงานอีเล็คฯด้านเครื่องเสียง
                  เช่นเครื่องขยาย มิกเซอร์ (ที่ไม่ใช่ซ่อมคอมพิวเตอร์,หรือมิกซ์ดิจิตอล)
                  ขอปรับงานเป็นแบบ "ซ่อมแบบ..ลูกค้าต้องนั่งดู" นะครับ
                  --------

ตั้งแต่วันนี้ หากหลังจากตรวจแล้ว..หากผมยืนยันว่า "ซ่อมได้ชัวร์...ไม่น่ามีปัญหา"
                  และคุณลูกค้าต้องการให้ซ่อมเครื่องนั้นๆ

ผมขอเปลี่ยนเป็นให้คุณลูกค้านั่งรอ แบบรับเครื่องกลับนะครับ
                  จะไม่มีการทิ้งเครื่องไว้ให้ผมนะครับ
                  ---------
                  สาเหตุ ที่ขอให้นั่งรอรับเครื่องกลับ

๑) ผมมีปัญหาด้านสุขภาพ(โรคหัวใจ) ทำให้ ๓ งานล่าสุด
                  ผมต้องเลื่อนนัดแล้วนัดอีก ทำให้คุณลูกค้า ทั้ง ๓ ท่าน..เสียงานเสียเวลาครับ

๒) และมีอีกสองงานล่าสุด เครื่องทั้ง ๒..มีอาการหนักแถมมาด้วย จากอาการที่มีแค่อาการเดียวตอนทดสอบครั้งแรก
                  กลายเป็นเพิ่มอีกหลายอาการ ผมต้องเสียเวลาซ่อมๆๆๆ และทำให้งานอื่น ต้องเลื่อนตามไปด้วย
                  กลายเป็นไม่คุ้มค่าแรง(สรุป แค่ไปรับงานซ่อมน้ำรั่วห้องน้ำ ยังจะเอาชีวิตรอดได้ มากกว่างานซ่อมมิกซ์ฯ)

๓) อะไหล่ซื้อออนไลน์สมัยนี้ห่วยมากๆ ...บางตัวบางเบอร์ที่ซื้อมาล้อตฯเดียวกัน ๑๐ ตัว
                  ต้องเปลี่ยนถึง ตัวที่ ๖ จึงจะเสถียร.. ส่วน ๕ ตัวแรก ใช้ได้ไม่ถึง ๓ ชั่วโมงก็พัง
                  บางตัวบางเบอร์ ใส่เข้าไปปุ๊บทำให้อีกวงจรพ่วงอีกหลายตัว พากันพังตามกันอีกด้วย
                  (ทำให้อาการป่วยเพิ่มมากมายกว่าตอนแรก)

๔) ต้องซื้อ..ออนไลน์ก็เพราะ ผมอยู่รามอินทรา กม.๖ ...ยุคนี้หากยอมลงทุนเดินทางไปซื้อเองที่บ้านหม้อ
                  มันไม่คุ้มเวลาและค่าแรง,ค่าสมอง,ค่าเหนื่อย

๕) หากซื้อจากเมืองนอก ก็ต้องลองเช่นกัน แถมเสียเวลารอรับของอีกด้วย
                  ------
                  สรุปอีกแบบโดยรวมๆก็คือ ขอรับซ่อมแบบ "ผมยินดี+ยิ้ม" ... ก็ต่อเมื่อคุณลูกค้า
                  ยินดีไปหาอะไหล่ให้ไม่ว่าจะซื้อกับมือ หรือสั่งออนไลน์ นะครับ

หรือพูดอีกแบบก็คือ ตั้งแต่วันนี้..จะคือ..
                  ซ่อมเสร็จก็จ่ายค่าแรงแลัวรับเครื่องกลับ อะจร้า แต่ไม่ขอไปซื้ออะไหล่ให้ และขอไม่รับเงินมัดจำอีกต่อไป
                  ลูกค้าต้องเป็นคนหาอะไหล่หรือซื้ออะไหล่ที่ผมไม่มี แล้วส่งอะไหล่มาให้ผม...อะจร้าๆๆๆๆ
                  Last edited by pomped; 8 Aug 2019, 22:56:59.

Comment

• ดัน

Comment

• ไลน์ตอนนี้ที่ไม่รวน คือ id : pom-cat-ja นะครับ
                      ( และโปรดอย่าเพิ่งลบ pompedja นะครับ)

หากอ่านแล้วไม่ตอบ หรือรับสายแต่ไม่มีเสียง
                      ขอความกรุณาอย่าเพิ่งหงุดหงิดนะครับ ให้รอสักครู่นะครับ

ผมจะใช้รีเซ็ทสมาร์ทโฟนครับ (เมื่อมันรวน)

ooooooooo------oooooooooooo

อัพเดท ๘ มี.ค. ๒๕๖๓
                      เวลา ๑๗.๒๐

หากท่านอ่าน ๙ บรรทัดต่อไปนี้ แล้วไม่เข้าใจ กรุณาอย่าติดต่อผมนะครับ

ถ้าคุณอ่านภาษาไทยเข้าใจ(ในแบบเรียนเกิน ป.4 ขึ้นไป) อ่านเลยครับ

หากรถคุณสตาร์ทไม่ติด แล้วคุณไม่ใช่ช่าง/ไม่มีความรู้เชิงช่าง
                      คุณจึงให้ช่างปากซอย..เอารถมาลากไปซ่อมที่ร้านช่าง พร้อมรับคุณไปด้วย...

เมื่อช่างตรวจแล้ว พบว่า สายไฟขาด จึงบอกคุณว่า แค่เปลี่ยนเส้นใหม่ให้
                      รถก็ใช้ได้ หากซ่อมเสร็จ จะรับประกันอาการให้คุณ ๑ เดือน คุณเข้าใจแล้วช่างก็ลุยซ่อม
                      ในแบบคุณยืนดู + เห็นกับตา.. พอซ่อมเสร็จ รถคุณก็ใช้ได้ แล้วคุณก็จ่ายเงิน
                      ค่าของ+ค่าแรง และขับรถกลับบ้าน

ผ่านไป ๕ วัน รถคุณสตาร์ทไม่ติด จึงให้ช่างมาเอารถไปอีกครั้ง(และคุณก็ไปด้วย) พอช่างตรวจๆๆ คราวนี้จุดเสียที่เสีย..คือ
                      แบตเตอรี่ทะลุ(เพราะอะไรไม่มีใครรู้)
                      ช่างจึงให้เปลี่ยนใหม่ ในแบบต้องจ่ายค่าแบตฯ และยินดีไม่คิดค่าแรง
                      รถก็จะใช้ได้ แต่สิ่งที่คุณทำคือ โวยวายว่าช่างซ่อมไม่รอบคอบ ยังจะมาคิดเงิน และนี่ยังไม่ครบเดือนนะ !!

เมื่ออ่านจบแล้ว หากท่านเห็นด้วยกับเจ้าของรถ
                      กรุณาอย่าติดต่อผม เรื่องการรับซ่อมมิกซ์และเครื่องเสียงนะครับ

แต่หากอ่านแล้ว ท่านเข้าใจที่ผมสื่อ ว่าอาการทั้ง ๒ ครั้ง
                      มันคือคนละสาเหตุที่ทำให้รถสตารท์ไม่ติด

ท่านก็อ่านบรรทัดต่อไป และหากสนใจสิ่งที่ผมทำได้
                      ก็ลองติดต่อผม..ได้เลยนะครับ

OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO
                      ผมอยากได้งานทำ เพื่อจะได้มีเงินเลี้ยงแมวจร
                      ที่เก็บเค้ามาตั้งแต่สภาพวัยเด็กๆ..ทั้ง ๒๗ ตัว..

ในแต่ละวัน ผมใช้เงินเฉลี่ยกับแมวๆ คือ ราวๆ ๖ ร้อยบาท
                      (ค่ายาแมวป่วย,ค่าอาหารเม็ด,ค่าอาหารเหลว,ค่าทรายแมว ฯลฯ)

แต่ขณะเดียวกัน ผมก็ไม่ยินดี ที่จะเจอคนนิสัยชอบเอาเปรียบ
                      หรือนิสัยไม่ให้เกียรติอาชีพและสมองของคนอื่น.. อะครับป๋ม..

ooooooooo------oooooooooooo

เอาล่ะ ...เข้าเรื่องงานกันนะคร้าบบบบ..

กลับไปอ่านหน้าแรกเลยคร้าบบบบ

กดนี่เลยครับ => https://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%9A

Last edited by pomped; 17 Sep 2020, 08:41:55.

Comment

• Comment

• Comment

• รบกวน ติดต่อกลับด้วยครับ ท่านเปลี่ยนไลน์รึป่าว

Comment

• ช่วงโควิด ผมหยุดรับงานเกรดบน
                              เพราะไม่สะดวกไป บ.มหาจักร นะครับ

ส่วนงานเกรดกลาง/ทั่วไป..ยังรับครับ

ตอนนี้เครื่องค้าง ๔ เครื่องครับ
                              (ตั้งแต่โควิดระยะสอง

Comment

• covid งานเงียบ

Comment

Working...
                                X