Announcement

Collapse
No announcement yet.

รับกันไหวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รับกันไหวไหม

..................
    Last edited by .o[D]ark[E]vilo.; 13 Jul 2010, 22:27:54.

ดูจาก spec ไม่น่า รอด ครับ ups พังก่อน หรือ ไม่ก็ ตัดไปเลย

Comment

ได้นะ แต่ เวลาจาลดลง เยอะ เช่น ถ้าใช้กับ300วัตได้ 20นาที แต่ถ้า ใช้กะ400 ก็ลดลงมาเหลือซัก10นาที

Comment

เห็นด้วยครับ เวลาน่าจะลดลง และประสิทธิ์ภาพของ UPS จะใช้ได้ไม่นาน เสื่อมเร็ว

Comment

งง
          ซัพพลาย400วัตต์ หมายถึง สามารถใช้โหลดมาต่อกับตัวมัน ได้สูงสุด400วัตต์ ไม่ใช่ว่าตัวมันเป็นโหลดกินไฟ400ซะเอง
          UPS 300วัตต์ หมายถึง ถ้าเอาโหลดขนาด300วัตต์มาต่อกับตัวมัน ตัวมันจะสามารถจ่ายไฟให้ได้ในระยะเวลาเท่าไหร่

Comment

ผมแนะนำว่าควรจะเลือก UPS ให้ Watt สูงกว่าหรือเท่ากับ PSU ไว้ก่อนครับ เพราะว่า

1. เมื่อใช้ไปนานๆ UPS จะเริ่มเสื่อมสภาพลงเหมือนแบตเตอรี่ ประสิทธิภาพมันอาจจะลดลงทีละน้อย
            ซึ่งเราอาจจะรู้ได้ว่าเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของตอนซื้อมาใหม่

2. การจ่ายไฟของ UPS ที่ Watt สูงกว่าไปยัง PSU น่าจะมีความเพี้ยนน้อยกว่า การจ่ายไฟจาก UPS ที่ Watt ต่ำกว่าไปหา PSU

Comment

Working...
            X