Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำการอัพเกรดคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำการอัพเกรดคอมครับ

รบกวนแนะนำการอัพเกรดคอมให้หน่อยครับ สเปคปัจุบัน
    - i7-4790k เดิมๆ ไม่ oc
    - บอร์ด Gig Z97 G.1 Sniper
    - VGA EVGA 1050Ti
    - Ram Klavv 4x2 (8g) bus 16000 เปิด xmp วิ่งที่ 2200
    - ssd Plextor 120g
    - HDD 1 Tb 2 ลูก
    - PSU Seasonic X-Series 750w
    เหตุผลที่อยากอัพ เพราะ cpu ที่ใช้ร้อนมาก เล่นเฟส ดูยูทูป ทั่วๆไป ความร้อนอยู่ที่ 58-63 องศา ตอนแรกใช้ 4460 ร้อนแค่ 40-43 เองครับ
    เลยกลัวว่าระยะยาว cpu จะพังซ่ะก่อน เลยอยากขอคำแนะนำตามนี้ครับ
    - เอาตัว 4790k ไปผ่า เพราะหาข้อมูลมา หลังผ่าความร้อนจะลดลงได้ 10-30 องศา ถ้าได้จริงก็ดีเลยไม่ต้องอัพใหม่ น่าจะใช้งานเครื่องเดิมได้อีก 1-2 ปี
    แต่ เขาบอกว่าหลังผ่า จะขายออกยากและราคาตกมาก ถ้าจริง งั้นผมขายของเดิมผมอัพเป็น gen 8 หรือ Ryzen เลยดีกว่า
    - ถ้าจะอัพใหม่ ที่คิดไว้คือ i3-8100 + บอร์ด Z370+Ram 8G bus 3200 อยากจะถามว่า เปคใหม่ที่ผมจะอัพ ความแรงเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากสเปคเดิมครับ
    ที่ผมไม่ลดบอร์ดแล้วไปเพิ่มเป็น i5-8400 เพราะผมชอบบอร์ด Z370 เป็นบอร์ดใหญ่และมีไฟสวยดี เพราะผมไม่ได้ต้องการความแรงมาก สเปคที่ใช้อยู่
    ก็เพียงพอกับความต้องการแล้ว ทั้งเล่นเกมส์และทำงาน (เกมส์ที่เล่น Company of Hero )
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำล่วงหน้าครับ

ก็ไม่ได้ร้อนมากนี่ครับ ใช้ cpu cooler อะไรอยู่ครับ

อยากอัพเจนใหม่เลยก็สดดีครับ i3-8100 มีสี่หัวครับ เป็นไปได้ i5-8400 ไปเลยดีกว่าได้หกหัว

Comment

Originally posted by meissi View Post
      ก็ไม่ได้ร้อนมากนี่ครับ ใช้ cpu cooler อะไรอยู่ครับ
      อยากอัพเจนใหม่เลยก็สดดีครับ i3-8100 มีสี่หัวครับ เป็นไปได้ i5-8400 ไปเลยดีกว่าได้หกหัว
      ผมใช้ sink cooler master hyper 103 ครับ ผมว่าขนาดนี้มันร้อนอยู่น่ะครับ นี่ขนาด cpu ทำงานแค่ ไม่ถึง 10% ถ้า Full Load ทะลุ 100 แน่ๆครับ
      แล้วตัว i3-8100 กับ 4970K ความแรงใกล้เคียงกันไหมครับ

Comment

Core i7 4790k แรงกว่าพอสมควรครับ

Comment

ก็ไม่ได้ร้อนอะไรนี่ครับ ลองทาซิลีโคนใหม่ หรือ เช็ค air flow ในเคสดีๆก่อน

แต่ถ้าอยากอัพก็แล้วแต่ -..-

ถ้าจะอัพอย่างน้อยต้องไป 8400

เอาจริงๆ ถ้าไปไม่ถึง 8700 ผมไม่ไปนะ มันแทบจะไม่ต่าง

แต่ถ้าไป 8700 ก็น่าจะร้อนพอกัน

Comment

จะให้น่าใช้กว่า i7 4790k แล้วไม่เน้น oc
            คงต้อง i7 8700 ล่ะครับ

ถ้าจะคุมความร้อน 4790k ควรหา 4 ท่อขึ้นไปครับ แบบวัสดุดี ๆ หน่อย ติดพัดลม 120mm 2 ตัว
            เพราะ hyper 103 ไม่ไหวหรอกครับ ถ้า full load หนักนาน ๆ
            ยังไม่รู้ว่าที่ร้อน ๆ นี่ เกิดจากซิลิโคนใต้กระดองเสื่อมไหม คงต้องเทสละเอียดอีกที

ถ้าผ่ามา งานดี ใช้ได้ปกติ ขายต่อก็มีราคาครับ แต่ตั้งราคาแบบไม่มีประกันเคลมนะ มีแต่ประกันใจ

ส่วน i3-8100 กับ 4970K ถ้าจะถามว่าตัวไหนแรง
            แนะนำว่า จขกท. ค้นในกูเกิ้ลก่อนเลยครับ 4c/4t กับ 4c/8t
            ไหนจะเรื่อง clock speed ที่***งกัน
            ถ้าจะเอาแค่เล่นเกม แล้วอยากแรงพอ ๆ กับ 4790k ถ้าจะลดจาก 4c/8t เป็น 4c/4t
            คงต้องเล่น 8350k ล่ะครับ พอฟัดพอเหวี่ยงกัน
            แต่ถ้าเกมใช้ 4c/4t full load 100% ยังไง 4790k ที่มี Hyperthreading ก็ได้เปรียบในข้อนี้

จัด น้ำปิด 2 ตอนมาเลย ถ้ากังวลแค่เรื่องร้อน
            อีกอย่าง จขกท. ไม่นิยม oc คงต้องไปเล่น i5 8400 แต่คงแทบจะไม่เห็นผลแตกต่างจากเดิมเท่าไร ถ้าใช้งานตามที่ระบุมา

Comment

ผมก็ไม่รู้ว่า cpu ที่คุณใช้อยู่แรงและร้อนแค่ไหน แต่ผมก็ใช้ซิงค์ตัวนี้อยู่ใช้มานานหลายปีเป็นรุ่นแรก เปลี่ยน cpu มา 2 ตัว ก็ใช้ซิงค์ตัวเดิม ผมก็ไม่เคยร้อนขนาดนี้นะครับ แต่ผมใช้เครสของ cooler master ที่ขนาดใหญ่ที่มีพัดลมดูดเข้าด้านหน้า1 ตัว และด้านข้างตรงกับกราด์จออีก 1 ตัว และดูดออกด้านบนอีก 2 ตัว ด้านหลังอีก 1 ตัว และมีพัดลมให้ดูดหรือเป่า ตรงใต้บอรด์ที่ตรงกับ cpu อีก 1 ตัวแต่ผมไม่ได้ติดพัดลมตรงจุดนี้ และ psu ก็คว่ำลงดูดลมร้อนออกด้านนอกเครสเอง ไม่ทราบว่า คุณใช้เครสของอะไรครับ ถ้าเครสดีระบายความร้อนออกจากเครสได้ดีน่าจะช่วยได้เยอะครับ แถมซิลิโคนที่ทา cpu ผมก็ใช้แบบหลอดละ20 บาทด้วยครับ
              Last edited by cleaning; 12 Apr 2018, 19:45:12.

Comment

อ่านจากทุกท่านที่ให้ข้อมูล เรื่องความแรงตัว 4790k ยังแรงเยอะพอสมควรเลย ถ้าจะอัพอย่างน้อยต้องเป็น i5-8400 ซึ่งงบผมถ้าเอาบอร์ด Z370+i5-8400 ไม่พอแน่นอน งั้นคงต้องตัดการอัพเกรดไป
                ที่นี้จะทำยังไงให้ตัว 4790k ความร้อนลดลง ตัวซิลิโคนผมใช้ตอนนี้คือตัว Arctic MX-4 ไม่แห้งแน่นอนเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนจาก 4460 มาเป็น 4790k ได้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้วก็ทาซิลิโคนใหม่ด้วยครับ
                ส่วนเรื่องการจัดทางลมในเคส ผมใช้เคสตัว thermaltake core V41 ภายในโปร่งพอสมควร การจัดทางลม หน้าเคสดูดออก 1 ตัว หลังดูดออก 1 ตัว
                ส่วนด้านบนผมไม่ได้ติด เนื่องจากตอนใช้ 4460 มันไม่ได้ร้อนขนาดนี้ และผมต้องการลดเสียงจากพัดลม เล่นกลางคืนเมียมันบ่น
                ตอนนี้ที่คิดคือผ่าเปลี่ยนซิลิโคนภายในตัว cpu จะจ้างผ่า จากช่างที่น่าจะเชื่อถือได้อยู่ในวงการ OC ของเมืองไทยท่านที่เล่นคอมน่าจะรู้จัก
                ผมได้สอบถามไปแล้วช่างเขาจะใช้เครื่องผ่า cpu โดยเฉพาะไม่ได้ใช้ใบมีดโกน ซึ่งรับประกันว่าหลังผ่าใช้งานได้แน่นอน
                ส่วนเรื่องขายต่อตามที่ท่าน taibkk บอกว่าถ้าขายต่อต้องตั้งราคาแบบไม่มีประกัน ไม่น่ามีปัญหา เพราะตัว cpu ก็หมดประกันไปแล้วครับ
                ผมขอบใจทุกๆท่านที่ช่วยให้ข้อมูลในการตัดสินใจ ด้วยน่ะครับ สรุปตอนนี้น่าจะส่งไปผ่าครับถ้าหลังผ่าความร้อนลดลงอาจจะหา sink หรือน้ำปิด เผื่อจะร้อนลดลงได้อีก
                Last edited by ball00; 12 Apr 2018, 20:45:09.

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                  ผมก็ไม่รู้ว่า cpu ที่คุณใช้อยู่แรงและร้อนแค่ไหน แต่ผมก็ใช้ซิงค์ตัวนี้อยู่ใช้มานานหลายปีเป็นรุ่นแรก เปลี่ยน cpu มา 2 ตัว ก็ใช้ซิงค์ตัวเดิม ผมก็ไม่เคยร้อนขนาดนี้นะครับ
                  ระบุสเปคมาเลยครับ cpu แต่ละตัวมันโปรไฟล์ต่างกัน ความร้อนก็ย่อมต่างกัน
                  ยิ่งเป็น i7 ตัวท้อป ๆ ตั้งแต่ gen 4 เป็นต้นมา ร้อนตับแตกแทบทุกตัว ส่วน i5 ตัวท้อป ๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร
                  จะเอา i5/i7 มาเทียบความร้อนกันคงไม่ได้

Comment

ทางลมดูแหม่งๆนะครับ มีแต่ดูดออก

อย่างน้อยหน้าดูดเข้า หลังดูดออกนะครับ แจ่มขึ้นอีกก็หน้าดูดเข้าสองตัวไปเลย

Comment

Originally posted by meissi View Post
                      ทางลมดูแหม่งๆนะครับ มีแต่ดูดออก
                      อย่างน้อยหน้าดูดเข้า หลังดูดออกนะครับ แจ่มขึ้นอีกก็หน้าดูดเข้าสองตัวไปเลย
                      ที่หน้าผมดูดออกเพราะที่ห้องพักผมฝุ่นค่อนข้างเยอะครับ แล้วภายในเคสโปร่ง ความร้อนสะสมในเคสก็ไม่เยอะเท่าไหร่ ก็เลยดูดออก อีกอย่างคือตัวหน้ามันดูดเอาความร้อนจาก HDD ออกด้วยเพราะผมติดไว้หน้า HDD ครับ
                      ส่วนตัว 4790k ได้ความรู้มาใหม่คือ ที่ผมบอกว่า อุณภูมิ idle 58-63 ผมดูใน bios ครับ ซึ่งดูจาก vdo บังซอล บอกว่าถ้าเราเข้า bios ตัว CPU มันจะทำงาน Full Load เนื่องจากไม่มีตัวจัดการให้ตัว cpu ว่าควรวิ่งที่ความเร็วเท่าไหร่ให้เหมาะสมกับการใช้งานตอนนั้น แต่พอเข้า windows จะมีการจัดการระบบให้ตัว cpu ทำงานตามการใช้งานจริง ผมเลยดูความร้อนจาก AIDA 64 idle อยู่ที่ 40-45 องศาแต่ลองเทส Full Load แป๊บเดียวขึ้น 100 กว่าองศา สรุปใช้งานทั่วไป ความร้อนปกติดีครับ แต่ถ้าใช้หนัก sink ตัว hyper 103 เอาไม่อยู่จริงๆ คงหาน้ำปิดมาแทนแล้วครับ

Comment

ส่วนตัวผมไม่คิดว่า bios จะเร่งให้ cpu full load ครับ
                        แม้มันไม่มีตัวจัดการพลังงานเหมือนใน windows ก็ไม่ได้หมายความว่า cpu จะต้อง full load ครับ
                        เพราะ bios ไม่ได้ใช้การประมวลผลที่ซับซ้อนเหมือนตอนรัน os
                        ผมเคยได้ยินคนยกคำของบังมาเหมือนกัน แต่ไม่ได้ฟังว่าคลิปอธิบายว่าอย่างไร
                        ยังไงส่วนตัวมองว่าความร้อนบน bios ไม่ใกล้เคียงภาวะ full load แต่อย่างใด
                        เป็นเพียงความร้อนใกล้เคียง idle หรือ load น้อยนิด ขณะ full speed มากกว่า

คาดว่าจะสื่อเคลื่อนจาก full speed เป้น full load มากกว่า ลองไปย้อนฟังกันอีกที

Comment

ตามนี้เลยครับ ประมาณนาที่ที่ 28:22 ถ้าผมเข้าใจผิด ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ

Comment

Originally posted by ball00 View Post
                            ตามนี้เลยครับ ประมาณนาที่ที่ 28:22 ถ้าผมเข้าใจผิด ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ
                            ครับ เค้าก็ใช้คำว่าความเร็ว หรือสปีดนั่นแหล่ะครับ
                            full speed กับ full load มันคงละสถานะกันครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจว่า full speed กับ full load คือ cpu อยู่ในสถานะทำงาน 100% เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X